เว็บการ์ตูนหรอยกู

กลับไป   เว็บการ์ตูนหรอยกู > General Topic > พักผ่อนหย่อนใจ > ชมรมวิ่งเพื่อสุขภาพหรอยกู

ตอบ
อ่าน: 1678 - คำตอบ: 0  
LinkBack คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 07-06-2012   #1
Administrator

ohmohm's Avatar

บล็อก: 182
ถ่ายทอดพลัง: 4,245
คะแนนหรอย: 2,838
Default นายโอมเสวนากับนักวิ่งทีมชาติ ณ สวนสมเด็จย่านนทบุรี

นายโอมเสวนากับนักวิ่งทีมชาติ ณ สวนสมเด็จย่านนทบุรี

ชมรมวิ่งเพื่อสุขภาพการ์ตูนหรอยกูของเรามีโอกาสได้คุยกับนักวิ่งระดับประเทศ 1 คนครับ ขออภัยที่ผมจำได้แต่ชื่อเล่นนั้นก็คือ พี่เป้า ครับ อายุ 27 ปี เป็นนักวิ่งทีมชาติไทย ระยะกี่พันเมตรไม่ทราบ เคยไปแข่งซีเกมส์มาแล้ว ได้มีโอกาสถามถึงการซ้อมของพี่คนนี้ว่าเค้าวิ่งอย่างไรถึงเทพได้ขนาดนั้น

ขอบอกประวัติเค้าก่อนว่า 11 กิโลเมตร บุรุษท่านนี้ใช้ระยะเวลาวิ่งประมาณ 35-40 นาทีแล้วแต่สนามแล้วแต่ว่าเอาจริงหรือไม่ ถือว่าเป็นอะไรที่สุดยอดมากครับเพราะผมวิ่ง 11 กิโลต้องใช้เวลาประมาณ 60 นาทีเลยทีเดียวกากกว่าเค้าเยอะมาก สรุปบทความการสนทนาสั้นสั้นดังนี้ครับ

-เค้าซ้อมมีแบบแผนและหนักกว่าเรามาก เช่น ซ้อมเช้าเที่ยงเย็น หรือวิ่ง 7 วันให้ได้ 200 กิโล
-ควรสร้างกล้ามเนื้อให้กับร่างกายก่อนในช่วงแรก พี่เป้าแนะนำว่าให้วิ่งวันหนึ่งเยอะเยอะเพิ่มขึ้นเรื่อยๆแบบต่อเนื่อง เพื่อสร้างกล้ามเนื้อเวลาอ่านไม่ต้อง
-ลงคอร์ตบ้าง โดยมีแผนของตัวเอง คอร์ตคือ การวิ่งสปริ้นสลับวิ่งจ๊อกกิ้ง แต่เห็นพี่แกมาแต่ละทีอัด 10 กิโลตลอดไม่เคยซ้อมแบบนี้55555

ดูบุคลิกพี่เป้านักกีฬาทีมชาติคนนี้แล้วตัวเล็กมาก ดูภายนอกแทบไม่รู้เลยว่าเป็นนักวิ่ง แต่เมื่อวิ่งเท่านั้นแหละครับ เหมือนเครื่องจักรที่ทำงานเรื่อยๆแบบไม่เหมือน สุดท้ายผมถามว่าพวกเคนย่าที่มาวิ่งเมืองไทยเก่งไหม พี่เป้าบอกว่า นั้นพวกกลางๆของเขาแต่พี่ก็แพ้มันนะ เหอะๆ สรุปคือพวกเคนย่ามันเทพชัดชัด55555

Tags
, ทีมชาติ, นักวิ่งทีมชาติ, นักวิ่ง, นายโอมเสวนากับนักวิ่งทีมชาติ, สวนสมเด็จย่านนทบุรี
คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ