เว็บการ์ตูนหรอยกู

กลับไป   เว็บการ์ตูนหรอยกู > RoiGOo City > หรอยกูคาเฟ่

ตอบ
อ่าน: 9674 - คำตอบ: 7  
LinkBack คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 15-02-2012   #1
Senior Member

chaskinny's Avatar

บล็อก: 7
ถ่ายทอดพลัง: 893
คะแนนหรอย: 1,057
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง chaskinny
Default 5 การ์ตูนในตำนานที่ผมจะไม่มีวันลืม โดยนายเช็ดขี้

นายเช็ดขี้: ใช่ครับเมื่อก่อนผมก็เป็นเด็กเกรียนทั่วไปที่ทุกๆเช้าวันเสาร์-อาทิตย์ ตอนเกือบจะ9โมง ต้องตื่นมาแต่เช้า แปรงยังไม่ฟัน หน้ายังไม่ล้าง ขี้ตา ขี้ฟัน ก็ยังเลอะเทอ เปรอะเปื้อนอยู่อย่างนั้น ชีวิตช่างแสนสบาย มีคุณป้าซื้อข้าวเหนียว+หมูปิ้งมาประเคนให้ตอนเช้า ให้เราได้อิ่มหมีพีมันอยู่ร่ำไปพร้อมกับดูการ์ตูนสดๆใหม่ทางช่อง9 ครับยังคิดถึงวันนั้นอยู่เลย เสียงน้าต๋อยเซมเบ้ เสียงของพี่ๆนักพากย์หลายๆคน มันคือช่วงเวลาที่มีความสุขสรัสๆ ครับ แล้วต่อไปนี้ผมก็จะขอนำเสนอ 5 การ์ตูนในตำนาน(ของผม) ที่ผมว่า มันไม่ใช่เป็นแค่การ์ตูนแต่มันสร้างให้เด็กเกรียนๆอย่างผมมีความฝัน มีแรงบันดาลใจ มีจินตนาการอย่างยิ่งยวด ชอบมากเลยแสรดดด

เรื่องแรกนี้เลยครับ ดราก้อนบอล

มหากาพย์การ์ตูนสุดอลังที่เด็กป.2ตอนนั้นจะทานทน มันเป็นซีรีย์การ์ตูนที่สุดตรีนมากๆครับ ทั้งการออกแบบตัวละคร ตัวเอก ตัวร้าย ตัวโกง ฉาก พลัง ท่าปล่อยพลัง มันเป็นอะไรที่ บุกเบิกสุดๆครับ แล้ว ท่าซูเปอร์ไซย่านั้น เค้าิคิดได้ยังไงครับ มนุษย์อยู่ดีๆมีไฟท่วมตัว แถมผมแหลมเป็นสีทอง นี้ยังไม่นับ ซูเปอร์ไซย่า ขั้นต่อๆมา ที่ผมแมร่งยาวขึ้นเรื่อย สุดตรีนจริงๆครับ ชอบมากครับ ไอ่การ์ตูนเรื่องนี้ ผมดูมาจนถึงภาค GT ครับ ชอบเพลงเปิดกับเพลงปิดมันมาก

http://www.youtube.com/watch?v=DJcuDgVYjgI& เพลงเปิด เพลง DAN DAN
http://www.youtube.com/watch?v=ebc5woFTGOk& เพลงปิด เพลง hitori janai

เรื่องที่2 ไยบะ ครับ

เป็นการ์ตูนเรื่องแรกที่ผมดูแล้วพระเอกใช้ดาบผจญภัย ใช้ดาบอย่างเดียวไม่ว่าครับ ดาบแมร่งเสรือกมีพลังด้วย แล้วพลังนั้นขึ้นอยู่กับลูกแก้วที่ได้มาครับ ความสนุกของการ์ตูนเรื่องนี้คือ มันลุ้นอยู่ตลอดครับว่า พลังแบบใหม่ที่ไยบะได้มานั้นจะเป็นแบบไหน แล้วอีกอย่างก็คือ ตัวร้ายเรื่องนี้ มันเก่งแบบเว่อร์ดีครับ โอนิมารุครับ มันมีดาบที่สามารถฟันดวงจันทร์ขาดได้เลยทีเดียว เว่อร์ดีไหมละครับ 5555+

เรื่องที่3 สแลมดังค์ ครับ

การ์ตูนที่ผมคิดว่าพระเอกแมร่งเท่ที่สุดละครับ ทั้งทรงผม การวางตัว การขี้เก๊ก และ การปิดทองหลังพระของซากุราหงิ มันโดนใจผมมากเลยครับ แถมพระเอกชอบโชว์เทพในยามขับคันด้วย ชอบมากครับ

เรื่องที่4 นักซิ่งสายฟ้า เล็ทซึ&โก!

โอ๊ย...ผมบอกตามตรงครับการ์ตูนเรื่องนี้ทำให้ผม เสียเงินไปหลายพันครับ ไหนจะต้องคอยซื้อทามิย่าออกใหม่ทุกๆอาทิตย์ ซื้อชุดแต่ง มอเตอร์แดงดำสุดเทพ โครงเหล็กสายฟ้า รางรถทามิย่าแบบ มีหมุนกลางอากาศคล้ายๆรถไฟโรลเลอร์โคลสเตอร์ ชุดแต่งจาก ตระกูลตราดาว TAMIYA ต้องนำเข้าจากญี่ปุ่นครับ ต้องไปเข้าสมาคมแกงค์ทามิย่า ที่เซ้นทรัลชิดลมอีก สุดตรีนครับ ตอนนั้นป้าของผม คงหน่ายกับไอ้ความบ้าทามิย่าผมเอามากๆเลย แต่สำหรับการ์ตูนแล้วผมคิดว่า แมร่งเป็นอะไรที่สุดตรีนมาก สามารถสั่งรถทามิย่าของตัวเองให้ทำอะไรก็ได้ดั่งใจนึก แม้เจ้าของรถจะวิ่งตามแบบไม่เหน็ดเหนื่อยก็ตามที ทะยานนนไปเล้ยยย ไซโคลน แม็กน๊ามมมมมม

เรื่องที่5 ทอมแอนด์เจอรี่ ครับ

ผิดคาดหน่อยนะครับ ที่เรื่องสุดท้ายที่จะเป็นอมตะการ์ตูนในใจผมไปตลอดกาลกลับไม่ใช่ของเอเชีย แต่เป็นของฝั่งยุโรป... ใช่ครับมันคือคู่เกรียน ไล่ตบตี ชนข้าวของพังกระจาย ทอมกับเจอรี่นี้แหละครับ แมวกับหนู ทีเ่กรียนที่สุด แข็งแกร่งที่สุด กากที่สุด แต่มันก็เป็นตัวละครที่ทำให้ผมคิดได้ว่า ไม่ว่าเราจะเจอความโหดร้ายปัญหาหนักหนาถาโถมเพียงใด เราก็ต้องฟันฝ่าไปให้ได้ เหมือนกับ ทอมและเจอรี่ 2ตัวนี้ ที่มันจะแก้ปัญหาได้ทุกครั้งเมื่อต่างคนต่าง วางแผนแกล้งกันและกัน ทอมแม้เจอเจอรี่แก้เผ็ดและทำให้ทอมบาดเจ็บเพียงใด มันไม่เคยย่อท้อครับ มันสู้ครับ ไม่เคยมานั่งถุยกับชีวิตตัวเอง เจอรี่เช่นกัน เจอรี่เป็นหนูตัวอย่างของโลกเลยทีเดียว มันไม่เคยหาเรื่องใคร แต่มันก็สอนให้รู้ว่า อย่าได้มารุกรานมัน มันเอาคืนแบบเจ็บแสบครับ การ์ตูนซีรีย์ชุดนี้ ถือเป็นการ์ตูนระดับเทพเลยทีเดียวครับ เพราะใครถ้าได้ติดตามงานของทอมแอนด์เจอรี่มาตลอดจะรู้ว่า เสน่ห์ของการ์ตูนชุดนี้นอกจากมุขฮาๆแบบ ฮาดคอร์ ที่เล่นกันแรงสัสๆแล้วนั้นไซร้ เสน่ห์อีกอย่างของการ์ตูนก็คือดนตรีประกอบฉาก และการเคลื่อนไหวของตัวละครครับ มันจะเป็นไปตามจังหวะของดนตรี แล้วดนตรีที่นำมาใช้นั้นเป็นดนตรีระดับเทพกันเลยทีเดียวครับ ถือว่าป็นการ์ตูนแรร์ไอเทมเลยละครับ ลองฟังและสังเกตุจากคลิปนี้เป็นตัวอย่างนะครับ

http://www.youtube.com/watch?v=3SXPvOOlZvs

และสิ่งเหล่าๆนี้คือการ์ตูนอมตะในหัวใจของนายเช็ดขี้คนนี้ ซึ่งถ้า ณ วันหนึ่งผมมีครอบครับ มีลูก มีเมีย ผมจะสืบทอดการ์ตูนเหล่านี้ที่ผมเคยประทับใจ ให้ลูกๆของผมได้เสพกันครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย chaskinny : 15-02-2012 เมื่อ 03:50
chaskinny is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 15-02-2012   #2

ChangNoi and Light's Avatar

ถ่ายทอดพลัง: 650
คะแนนหรอย: 333

ขอบคุณครับ ชอบทุกเรื่องที่น้องสันดานชอบเลยครับ ดราก้อนบอลนี่สุดยอด

พี่ช้างกลับใจ
ChangNoi and Light is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 15-02-2012   #3

NuRay's Avatar

บล็อก: 7
ถ่ายทอดพลัง: 1,013
คะแนนหรอย: 588

ไยบะสมัยก่อนก็ชอบเหมือนกันค่ะ แต่เหมือนกับสมัยนี้เงียบไปเลยเนอะ
ไม่ทราบว่ายังหาดูได้ที่ไหนค่ะไยบะเนี้ย

ชมรมคนรักน้อง Bailee Madison
NuRay is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 15-02-2012   #4

บุญกึ่ม's Avatar

บล็อก: 2
ถ่ายทอดพลัง: 1,334
คะแนนหรอย: 1,135

ผมชอบซามูไรทรูปเปอร์มาก คงเป็นเพราะมันไม่ค่อยได้ฉายด้วยละมัง
คุณหนูเรย์ ไยบะนี่ตามบิทใหญ่ๆผมยังเห็นอยู่นะครับ

บุญกึ่ม is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 15-02-2012   #5

pingguoabb's Avatar

ถ่ายทอดพลัง: 332
คะแนนหรอย: 285
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง pingguoabb

ทอมเจอรี่ ชอบมากเหมือนกันครับ แต่ถ้าการ์ตูนบาส ขอเปลี่ยนเป็น Harem Beat จังหวะคนจริง แทนละกัน บาสเหมือนกันแต่ลายเส้นผู้หญิง เนื้อเรื่องเข้าท่าชะมัด!!

เก่า 16-02-2012   #6
Administrator

ohmohm's Avatar

บล็อก: 182
ถ่ายทอดพลัง: 4,245
คะแนนหรอย: 2,838

หล่อเกินกระทู้นี้ ดราก้อนบอลคือการ์ตูนของเหล่าชายชาตรีในอดีตครับผม

เก่า 21-02-2012   #7

ลุงปลวก's Avatar

ถ่ายทอดพลัง: 400
คะแนนหรอย: 257

โอ.......ลุงเกิบลืม

ลุงปลวก is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 13-03-2012   #8
Junior Member

สันติสุข's Avatar

ถ่ายทอดพลัง: 12
คะแนนหรอย: 23

ผมชอบดราก้อนบอล กะ ทอมแอนท์เจอร์รี่คร้าบบบบ

ตอบ

Tags
การ์ตูนในตำนานที่ผมจะไม่มีวันลืม, การ์ตูนในตำนาน, การ์ตูน, โดย, โดยนายเช็ดขี้, ตำนาน, ที่ผมจะไม่มีวันลืม, ที่, นายเช็ดขี้, ใน, ผมจะไม่มีวันลืม
คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ