เว็บการ์ตูนหรอยกู

กลับไป   เว็บการ์ตูนหรอยกู > RoiGOo City > หรอยกูคาเฟ่

ตอบ
อ่าน: 4492 - คำตอบ: 7  
LinkBack คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 31-08-2012   #1
Administrator

ohmohm's Avatar

บล็อก: 182
ถ่ายทอดพลัง: 4,245
คะแนนหรอย: 2,838
Default RoiGOo Magazine Chepter 17 นักวาดการ์ตูนไทยจงเจริญ

วันนี้ขอบ่นเรื่องวงการการ์ตูนไทยเสียหน่อยนะครับ ช่วงนี้เราไม่เห็นข่าวคราวอะไรใหม่ใหม่ในวงการการ์ตูนไทยเสียเลย ไล่เรียงกันมาตั้งแต่การ์ตูนเล่ม การ์ตูน2D การ์ตูน3D เออตอนนี้มีการ์ตูนไทยลงฉายอยู่เรื่องหนึ่งนั้นก็คือ เอคโค่ จิ๋วก้องโลกของกันตานาเห็นแล้วก็ยินดีแทนคนไทยด้วยครับที่พยายามทำการ์ตูนแอนิเมชั่น3Dขึ้นมา เรารู้ดีว่าเรื่องนี้มันยากสำหรับคนไทยมากมากทั้งเรื่องทุนแล้วก็เรื่องของฝีมือและเทคโนโลยีแต่ก็ขอให้พยายามต่อไปครับ ส่วนเดือนหน้าก็จะมีภาพยนตร์แอนิเมชั่นของไทยอีกเรื่องชื่อว่า Yak นั่นเองจะเป็นอย่างไรนั้นลองดูตัวอย่างด้านล่างเลยนะครับ ส่วนข่าวคราวของเว็บการ์ตูนหรอยกูของเราจะเป็นอย่างไรติดตามอ่านได้เช่นกันครับ

http://www.youtube.com/watch?v=TABKqUt2kVc

ข่าวคราวของเว็บการ์ตูนหรอยกู

30 สิงหาคม การ์ตูนทําเกมมือถือเองทําธีมมือถือเองของเพื่อนผมอีกครั้ง
29 สิงหาคม ดูรูปการ์ตูนออกใหม่จากเพื่อนเก่าแก่ของเว็บมาสเตอร์ตั้งแต่ ม.ต้น
28 สิงหาคม น้องนักวาดรูปการ์ตูนเตรียมระวัง ปัญหาการว่างงาน 2555 2556 2557 คาดว่ายังแรงต่อ
27 สิงหาคม เทคนิควิธีการเล่นเฟสบุ๊คที่ถูกต้อง
26 สิงหาคม TrueSport กับอาร์เซน่อลกับการวาดการ์ตูนกับการเล่นเฟสบุ็ค
25 สิงหาคม ยินดีด้วยกับแมนยู ยินดีด้วยกับสมาชิกหรอยที่มีการ์ตูนดีๆให้อ่าน
24 สิงหาคม วิธีวาดการ์ตูนง่ายๆแต่เน้นเนื้อเรื่องของนายบุญกึ่ม

เก่า 31-08-2012   #2

24 สิงหาคม วิธีวาดการ์ตูนง่ายๆแต่เน้นเนื้อเรื่องของนายบุญกึ่ม
พวกเรานั้นไม่ใช่นักวาดการ์ตูนมืออาชีพนะครับ การวาดการ์ตูนก็ต้องวาดการ์ตูนด้วยวิธีวาดการ์ตูนง่ายๆเพราะเราต้องเลี่ยง การใช้เทคนิคต่างต่างที่เราไม่สามารถทำได้ พวกมีฝีมือนั้นอาจจะไม่ได้มองเรื่องการหลบลีกแบบนี้ สำหรับวิธีวาดการ์ตูนง่ายๆที่คุญบุญกึ่มใช้นั้นก็คือการหลีกไปเล่นกับเนื้อ เรื่องฮาๆที่คนหวังไว้ในตอนท้ายนั้นเอง เหมือนกับการ์ตูนของหรอยกูนั้นแหละครับ วิธีวาดการ์ตูนง่ายๆนั้นอาจไม่ได้ใช้เทคนิคอะไรมากมายเพราะการใช้เทคนิคนั้น ต้องใช้ฝีมืออย่างมาก ลองศึกษาการ์ตูนของคุณบถณกึ่มได้ครับ ว่าประเด็นที่เขาเล่าเป็นอย่างไร

ระทู้เว็บการ์ตูนหรอยกูประจำวันศุกร์ที่ 24 สิงหาคม 2555

บรรยยายรูปนี้ : การ์ตูนดีจากสุดหล่อ
(ช่วงนี้รู้สึกว่าหนุ่มท่านนี้จะวาด
การ์ตูนบ่อยเป้นิเศษอ่านต่อที่นี่)

เครียดโว้ยไม่ต้องพึ่ง glitter พิมพ์เองก็แว๊นได้
กากตูน-ลองมุขกากๆหน่อยครับ (รูปการ์ตูนจากกระทู้นี้)
Camp Lazlo การ์ตูนแคมป์ลาสโล่ การ์ตูนเน็ตเวิร์คที่ใครไม่ค่อยชอบผมโคตรชอบ
RoiGOo Magazine Chepter 16 ฉบับดวงสมพงษ์เนื้อคู่กับการวาดการ์ตูนและรูปการ์ตูน
อาเซียน+3 คืออะไร ทำไมต้องมี หาคำตอบได้ที่นี่
คําทักทายอาเซียน เอาไว้ต้อนรับเพื่อนๆ จากอาเซียนกันนะ

เก่า 31-08-2012   #3

25 สิงหาคม ยินดีด้วยกับแมนยู ยินดีด้วยกับสมาชิกหรอยที่มีการ์ตูนดีๆให้อ่าน
เมื่อคืนนี้ยังไงก็ขอแสดงความยินดีกับแฟนแมนยูด้วยนะครับที่เอาชนะฟูลแล่ มได้อย่างสวยงามเลยทีเดียว ขอบคุณ TrueSport ด้วยแล้วกันที่ถ่ายทอดสดมาหให้เราได้ดูบอลชัดแจ๋วด้วยระบบ HD ครับ วันเสาร์อาทิตย์นี้ใครว่าจะไม่มีใครเอาการ์ตูนดีดีมาโพส แต่มีครับทั้งการ์ตูนของคุณkanghanและก็นายเช็ดขี้ และอีกหลายหลายคนเลยที่ผมไม่ได้กล่าวถึง ยังไงก็ขอขอบคุณมากมากครับที่นำเสนอการ์ตูนดีการ์ตูนฮาให้พวกเราได้อ่านกัน อย่างต่อเนื่อง ขอให้ประสบความสำเร็จและมีคนติดต่องานเข้ากันมาเยอะเยอะนะครับเพื่อนๆพี่ๆ น้องๆ

กระทู้เว็บการ์ตูนหรอยกูประจำวันเสาร์ที่ 25 สิงหาคม 2555

บรรยยายรูปนี้ : การ์ตูนดีมาอีก 1
(การ์ตูนจาก kanghan กลับมาอีกครั้ง
ลองเข้ามาอ่านกันดูครับเพื่อนๆ อ่านต่อที่นี่)

วันเสาร์ที่ผมไม่ได้ทำงานกับการ์ตูนโดเรม่อน ช่อง 9 การ์ตูน
สเก็ตแหลกครับ!+ขุนศึกษา's ออริ
การ์ตูนเจ้าหัวโต ตอน "ในคืนฝนพรำ อำ อำ อำ" (รูปการ์ตูนจากกระทู้นี้)
ช่วยโหวต คลิปเพี้ยนๆผมหน่อยครับ"กู๊ดมอนิ่ง ทีชเช่อ" โดย นายเช็ดขี้
คัมภีร์สำหรับนักขับมือใหม่ : รถเราไม่มีประกันโดนรถที่ไม่มีประกันชนทำอย่างไร
เฟนด์ชิฟให้เพื่อนตอน ม.ปลาย
เรื่องสั้น คอส...เพลขอโทษ by KUMA

เก่า 31-08-2012   #4

26 สิงหาคม TrueSport กับอาร์เซน่อลกับการวาดการ์ตูนกับการเล่นเฟสบุ็ค
น้องน้องเคยรู้สึกว่าทำอะไรแล้วมันเสียเวลาไหม คาดว่าหลายหลายคนก็คงจะเคยมีความรู้สึกแบบนี้กันที่ว่าเออ ตูไม่น่าทำเลยก็น่าจะทำแบบนี้ เมื่อวานมีโอกาสดูฟุตบอลอาร์เซน่อลทาง TrueSport เคเบิ้ล ดูบอลสดอยู่คนเดียวอารมณ์เปลี่ยวเชียร์ทีมโปรดของตัวอย่างอย่างอาร์เซน่อล แต่เชื่อหรือว่าไม่ดูดูไปแล้วอยากจะหลับ ฟุตบอลอะไรมันช่างน่าเบื่อแบบนี้ แต่ก็เอาเถอะครับคะแนนเราห่างจากแมนยู 1 คะแนนเท่านั้น ก็มันพึ่งจะแข่งมา 2 นัดเองนี่หว่าจะให้ห่างกันที่คะแนนฟะ นัดหน้าขอให้อาร์เซน่อลเอาใหม่ตั้งใจเล่นให้มากกว่าเดิม เซ็งจะดู TrueSport ทำไมเอาเวลาไปวาดการ์ตูนเล่นเฟสกว่าเยอะ

กระทู้เว็บการ์ตูนหรอยกูประจำวันอาทิตย์ที่ 26 สิงหาคม 2555

บรรยยายรูปนี้ : เมื่อขับรถผิดระเบียบที่เมกา
(การ์ตูนฮาที่สะท้อนความไม่รู้ของคนไทยในอเมริกา)
นอน
การพับกระดาษเป็นรูปสัตว์ต่างๆทำเหมือนง่าย ลองชมสุดยอด
การ์ตูนเสริมความรู้ เรื่อง"ขับรถเร็วในอเมริกาไม่ต้องกลัวขึ้นศาลง่ายนิดเดียว" (รูปการ์ตูนจากกระทู้นี้)
20 กันยายน วันเยาวชนแห่งชาติ สะท้านใจวัยรุ่นไทยทั้งประเทศ(+ประวัติ)

เก่า 31-08-2012   #5

27 สิงหาคม เทคนิควิธีการเล่นเฟสบุ๊คที่ถูกต้อง
สำหรับน้องน้องหลายคนในเว็บหรอยกูก็คงจะมีเฟสบุ๊คเป็นของตัวเองด้วยกันทุกคน ทั้งนั้น บางคนก็เอามาโปรโมตการ์ตูนที่ตัวเองวาดบางคนก็เอาไว้โพสสบ่น ส่วนมากนั้นจะเป็นเรื่องบ่นเสียมากกว่า และก็มีบางกลุ่มที่ชอบคัดรูปถ่ายตอนตัวเองสวยสวยขึ้นมาไว้บนหน้าเฟสซึ่งความ จริงแล้วรูปถ่ายสวยสวยแบบนั้นต้องถ่ายประมาณ 10000 ครั้งกว่าจะได้มา 1 รูปสำหรับเทคนิควิธีการเล่นเฟสบุ๊คที่ถูกต้องนั้นมี 5 หลักเกณฑ์ดังนนี้ครับ
- อย่าบอกความจริงเกิน 50%
- โพสแต่เรื่องดีดีทั้งเท่านั้น
- อย่าโพสบ่อยเกินไปเดี๋ยวเพื่อนเอือม
- เข้าเฟสให้เป็นเวลาเช่น เช้า เที่ยง เย็น
- ถ้าจะใช้โปรโมตอะไรต้องมีแผนการโปรโมตอย่างถูกต้อง

กระทู้เว็บการ์ตูนหรอยกูประจำวันจันทร์ที่ 27 สิงหาคม 2555

บรรยยายรูปนี้ : อ่านการ์ตูนผมหน่อยครับ
(เข้ามาอ่านการ์ตูนกากกากกันดีกว่าครับจอร์จ เพิ่มเติม)

ไม่ได้แวะมาเยี่ยมบอร์ดน๊านนานนนนนนนน แปะงานซะมั่ง
บางครั้งก็ต้องรอเวลาดอกไม้บานตอนเช้า
กรรมปรางstyle by kuma
Penguin Likes Chocolate มนต์รักรสช็อกโกแลต (ร้านอาหารแนะนำสุขุมวิท 47)
แนะนำตัวครับ
ดอกไม้ประจำชาติอาเซียน 10 ประเทศ สวยๆ งามๆ มากเลย
เมืองหลวงของอาเซียน ฟิลิปปินส์
การ์ตูนลูกพร้าวกับพุดดิ้ง ตอนนี้อุทิศแด่คุณบุญกึ่ม Facebook (รูปจากกระทู้นี้)

เก่า 31-08-2012   #6

28 สิงหาคม น้องนักวาดรูปการ์ตูนเตรียมระวัง ปัญหาการว่างงาน 2555 2556 2557 คาดว่ายังแรงต่อ
เอา เป็นว่าน้องน้องหลายคนที่กำลังเรียนอยู่ตอนนี้อาจจะต้องมีการตระเตรียมตัว กันหน่อยแล้วละครับ ตอนนี้พี่ขอบอกเลยว่าปัญหาการว่างงานในปี 2555 มันแรงเสียเหลือเกิน ดูจากตัวเลขในบทความอันนั้นแล้วพี่ก็ตกใจอยู่เหมือนกันนะครับว่าเอ้ย ปัญหาการว่างงานมันยาวต่อเนื่องมาตั้งแต่ปีไหนแล้วนะเนี้ย รู้สึกว่ามันนานหลายปีมาแล้ว และดูเหมือนกับว่ามันจะยังยาวนานอีกต่อไปจนไปถึงปี 2556 2557 2558 น้องน้องคงต้องเข้าใจสังคมการเป็นลูกจ้างหรือลูกน้องมากขึ้นครับ เราไม่สามารถสร้างเงินเองได้

เราต้องรอให้พวกเขาบอกก่อนว่าพวกเขา ต้องการพวกเราแล้ว เราถึงจะเข้าไปสมัครได้ อันที่จริงคนที่ทำงานพวกศิลปะถือว่าเป็นเด็กแนว เด็กแนวก็ควรมีแนวทางเป็นของตัวเอง สร้างงานสร้างของและนำไปขายเองหรือทำธุรกิจศิลปะหรือฟรีแลนท์ได้แบบง่ายง่าย จะไปง้อบริษัทมันทำไม ลองทำงานตั้งแต่เด็กๆดูครับโตไปจะได้ไม่เป็นลูกจ้างเขาแน่นอน

กระทู้เว็บการ์ตูนหรอยกูประจำวันอังคารที่ 28 สิงหาคม 2555

บรรยยายรูปนี้ : ปัญหาการว่างงานในเด็กจบใหม่
(ใครที่กำลังเรียยอยู่แน่นำให้อ่านกระทู้นี้นะครับ
จะได้เตรียมตัวยอมรับและปรับเปลี่ยนได้ถูกต้อง เพิ่มเติม)

เจอพี่ บ.บู๋ บูรณิจฉ์ รัตนวิเชียร สวนสมเด็จนนทบุรีแถมสบตากันเล็กน้อย(+ประวัติ)
อาหารอาเซียน 10 ประเทศ งานเขียนจากลุงสมเกียรติ อ่อนวิมล
ปัญหาการว่างงาน 2555 เด็กจบใหม่คณะไหนว่างงานมากที่สุด (รูปจากกระทู้นี้)
ประเทศกัมพูชา อาเซียน
กรมอาเซียน กระทรวงการต่างประเทศ

เก่า 31-08-2012   #7

29 สิงหาคม ดูรูปการ์ตูนออกใหม่จากเพื่อนเก่าแก่ของเว็บมาสเตอร์ตั้งแต่ ม.ต้น
น้องน้องหลายคนอาจจะไม่ค่อยมีใครพูดถึงคำว่าเพื่อนเก่าแต่สำหรับพี่ึคนนี้ นั้นต้องบอกเลยว่าพี่มีเพื่อนเก่าแล้วเยอะมากครับ ด้วยวัยที่ล่วงเลบมาเท่านี้แล้วต้องบอกเลยว่าใช้คำว่าเพื่อนเก่าได้กับคน หลายคนเลยทีเดียว รูปการ์ตูนออกใหม่นี้เป็นรูปการ์ตูนจากเพื่อนในสมัยมัธยมต้นของพี่เองล่ะ ครับ ไม่น่าเชื่อเลยว่าตอนนี้ยังติดต่อกันอยู๋ยังเล่นบอลกันอยู่ทุกวันครับ สำหรับชีวิตของเด็กต่างจังหวัดแล้วการเดินทางออกจากจังหวัดตัวเองมาเรียบที่ กรุงเทพนั้นเป็นเรื่องปกติครับ แต่ความสัมพันธ์ที่ดีกับเพื่อนนั้นไม่ค่อยจางหายไปเลยขอบอก

กระทู้เว็บการ์ตูนหรอยกูประจำวันพุธที่ 29 สิงหาคม 2555

บรรยยายรูปนี้ : รูปการ์ตูนจากนักทำเกมส์
(ต่อไปคงเห็นงานจากหนุ่มท่านนี้กันมาขึ้น
เขาคือนักทำเกมส์ลงมือถือ มีไรถามเขาได้ เพิ่มเติม)

เสือ
อาหารของประเทศอาเซียน ประเทศไทยเรามีอาหารอะไรบ้างหนอ
ข้อมูลอาเซียน น่าสนใจอย่างแรง
สิงมาสักพักล่ะเพิ่งจะได้สมัคร user ครับ (รูปการ์ตูนจากกระทู้นี้)
ภาษาอังกฤษที่เด็กไทยต้องใช้ในประชาคมเศรษฐกิจอาเซียนจากนายโอม
Creative และ Copy Writer สมองและปลายปากกา มันคืออะไรกัน
แซมสเต๊ก เทพจนต้องรอคิวข้างมหาวิทยาลัยเกษตรบางเขนนั่นเอง
เจอพี่ บ.บู๋ บูรณิจฉ์ รัตนวิเชียร สวนสมเด็จนนทบุรีแถมสบตากันเล็กน้อย(+ประวัติ)

เก่า 31-08-2012   #8

30 สิงหาคม การ์ตูนทําเกมมือถือเองทําธีมมือถือเองของเพื่อนผมอีกครั้ง
หลังจากถูกชักชวนหรือถูกบิ้วให้รีบเอางานมาลงในเว็บหรอยกูตอนนี้คุณแม้นก็ ได้ทยอยทะแยงนำการ์ตูนและก็รูปการ์ตูนของเขาโพสบ้างแล้วละครับ เป็นกำลังใจให้เขากันด้วย การ์ตูนเน้นชีวิตจริงในตอนนี้ที่วันวันก็ทำกันแต่เกมมือถือทําธีมมือถือเอง ที่จะขายให้กับไอโฟนหรือแอนดรอยนี่ล่ะนะ ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าจะเอาลงค่ายไหนบ้าง ลองอ่านการ์ตูนตอนแรกดูแล้วกันที่บรรยายถึงขั้นตอนแรกสุดในการทำงานเกมหรือ ออกแบบเกมเลยก็คือการออกแบบและขั้นที่สองกันลงมือทำนั่นเอง

กระทู้เว็บการ์ตูนหรอยกูประจำวันพฤหัสที่ 30 สิงหาคม 2555

บรรยยายรูปนี้ : รูปการ์ตูนจากนักทำเกมส์
(ต่อไปคงเห็นงานจากหนุ่มท่านนี้กันมาขึ้น
เขาคือนักทำเกมส์ลงมือถือ มีไรถามเขาได้ เพิ่มเติม)

Fanart : จากเรื่อง Brave ครับ
อารมณ์ค้างจากเจเฟสต้า
เราจะก้าวไปด้วยกัน 30/8/55 KUMA
Loser Story : แนะนำตัวละคร (รูปการ์ตูนจากกระทู้นี้)
ข่าวอาเซียน จีนและชาติสมาชิกอาเซียน
คน 570 ล้านคนจากประเทศอาเซียน 10 ประเทศ ทำอะไรได้บ้าง

Tags
17, chepter, magazine, roigoo, นักวาดการ์ตูนไทยจงเจริญ