เว็บการ์ตูนหรอยกู

กลับไป   เว็บการ์ตูนหรอยกู > Comic Studio > เทคนิคการวาดการ์ตูน

ตอบ
อ่าน: 1734 - คำตอบ: 2  
LinkBack คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 06-08-2013   #1
Administrator

M150's Avatar

บล็อก: 62
ถ่ายทอดพลัง: 3,970
คะแนนหรอย: 2,576
Default HOW TO GET IDEA สิ่งที่พี่เอ็มทำก่อนวาดการ์ตูนเรื่องล่าสุด

กว่าจะได้เขียนการ์ตูนตอนล่าสุด ซึ่งก็คือ ตอน คู่เห่ยกำลังสอง ตอน ผิดด้วยเหรอ พี่เอ็มมีกิจกรรมที่น่าสนใจ นำไปสู่การวาดการ์ตูนตอนล่าสุด เผื่อใครจะเอาไปเป็นไอเดียหรือ HOW TO เพิ่มและผลิตไอเดีย นำไปสู่การวาดการ์ตูนฮาตอนใหม่ๆ มาลงในเว็บหรอยกูบ้างอะไรบ้าง !! ยินดีมากครับที่จะเล่าเรื่องราวอันมีกิจกรรมจ๊าบๆ ดังต่อไปนี้

1 พี่เอ็มไปดูการ์ตูน Monsters University มา ตามกระทู้นี้ครับ Monsters University มันมีดีสูสีกับ Monster Inc. สิ่งที่ได้รับจากการไปดูการ์ตูนอนิเมชั่นเรื่องนี้ก็คือ เราสามารถเขียนบทการ์ตูนดีๆ น่ารักและฮา แถมมีสาระในเวลาเดียวกันได้อย่างลงตัว ไม่ขัดเขิน ซึ่งมันค่อนข้างจะคนละแนวกับการ์ตูนอย่าง Shrek ระดับนึงเลยทีเดียว

2 ได้มีโอกาสอ่านการ์ตูน "ไม่เกรียนอย่าไลค์" เป็นครั้งแรก ตามกระทู้นี้ครับ http://board.roigoo.com/คุยเรื่องหนั...หัน.html ข้อคิดสำคัญที่ได้รับคือ อย่าวาดการ์ตูนเรื่องเดียว แบบเดียว หน้าเดียว ให้วาดการ์ตูนฮาทุกแนว ทุกประเด็นที่เราอยากวาด อย่าไปขีดกรอบการ์ตูนเราให้แคบ วาดไปตามที่ใจปรารถนา อย่าไปเครียดกับการวางคาเร็กเตอร์อะไรให้มนมากนัก วาดตามความหรอยไปเลยดีที่สุด

3 เจอคนดวาการ์ตูนฮาคอเดียวกันอย่าง น้องคนวาดแมวไข่ต้มครับ จากกระทู้นี้เลย http://board.roigoo.com/อ่านการ์ตูนอ...ว่า.html ขำที่น้องเขาบอกว่า จะไม่ยอมหยุดวาดถ้ายังไม่ได้ตีพิมพ์ ซึ่งพี่เอ็มอ่านหลายตอนของน้องเขาแล้วก็ตลกดีครับ อ่านแล้วมีกำลังใจวาดการ์ตูนของเราขึ้นมาด้วย เพราะเป็นการ์ตูนแนวเดียวกัน เจอคนคอเดียวกันบ้างอะไรบ้าง ก็มีความสุขดี ดีใจจริงๆ ที่เจอการ์ตูนแนวนี้ในเน็ต

นี่แหละครับ สิ่งที่เป็นกำลังใจเยียวยาพี่เอ็มในการวาดการ์ตูนตอนล่าสุด ถ้าไม่หมั่นเสพอะไรเข้าสมองบ้าง คงจะคิดอะไรไม่ออกจริงๆ แน่นอนครับ ถ้าใครเบื่อๆ ก็ลองหาหนังดีๆ การ์ตูนดีๆ หรือ ออกไปสูดอากาศดีๆ ข้างนอกบ้านหรือทีทำงานบ้างนะครับ น่าจะช่วยให้คิดการ์ตูนหรือคิดเรื่องอะไรบวกๆ ได้เยอะกว่าเก่ามากๆ ขอให้มีความสุขกับการวาดการ์ตูนครับ

เรียน พี่น้องที่ทำการซื้อและขายเม้าส์ปากกามือสองในเว็บหรอยกู โปรดตรวจสอบข้อมูลและรายละเอียดของผู้ซื้อและผู้ขาย รวมถึงสินค้าเม้าส์ปากกามือสองให้ชัดเจน ก่อนตัดสินใจซื้อ ส่งมอบ และ โอนเงินกัน เพื่อความปลอดภัยนะคร้าบผม
M150 is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 06-08-2013   #2
Senior Member

Gobbs's Avatar

ถ่ายทอดพลัง: 886
คะแนนหรอย: 306

นั่นสินะ ตอนนี้เครียดกะการวางคาแรกเต้อมากเลย 555+

เก่า 06-08-2013   #3
Administrator

M150's Avatar

บล็อก: 62
ถ่ายทอดพลัง: 3,970
คะแนนหรอย: 2,576

อ้างอิง:
ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Gobbs อ่านข้อความ
นั่นสินะ ตอนนี้เครียดกะการวางคาแรกเต้อมากเลย 555+
วาดตอนใหม่สักตอนสิครับ น้องกอล์ฟ อยากอ่านมากๆ เลย

เรียน พี่น้องที่ทำการซื้อและขายเม้าส์ปากกามือสองในเว็บหรอยกู โปรดตรวจสอบข้อมูลและรายละเอียดของผู้ซื้อและผู้ขาย รวมถึงสินค้าเม้าส์ปากกามือสองให้ชัดเจน ก่อนตัดสินใจซื้อ ส่งมอบ และ โอนเงินกัน เพื่อความปลอดภัยนะคร้าบผม
M150 is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
ตอบ

Tags
get idea, idea, การ์ตูนฮา, คิดการ์ตูน, คิดวาดการ์ตูน, หาไอเดีย, ไอเดียวาดการ์ตูน
คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ