เว็บการ์ตูนหรอยกู

กลับไป   เว็บการ์ตูนหรอยกู > Comic Studio > เทคนิคการวาดการ์ตูน

ตอบ
อ่าน: 3266 - คำตอบ: 10  
LinkBack คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 16-09-2013   #11
Junior Member

sukiechan's Avatar

ถ่ายทอดพลัง: 1
คะแนนหรอย: 9

อ้างอิง:
ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ NuRay อ่านข้อความ
ขอบคุณทุกความรู้ค่ะ ไอ้น้องในบริษัทเรามันมั่วนี่เอง 55555
จริงๆ ที่ว่ามา ก็ไม่เชิงว่าจะผิดซะทีเดียวนะครับ เพราะเดิมระดับ intuosรุ่นแพง นี่รู้สึกว่าจะเหนือกว่า bamboo มาก ... เอ่อ ผมไม่เคยใช้หรอก แต่เห็นนักวาดที่ผมติดตามผลงานอยู่ใช้กัน แล้วหลายคนก็ร่างเส้นโดยใช้เมาส์ปากกาด้วย เรียกว่าทำงานเบ็ดเสร็จผ่านทางคอมพิวเตอร์อย่างเดียวเลย

ซึ่งเมื่อเทียบกับ bamboo แล้ว ผมเห็นว่า จะใช้ bamboo ร่างเส้นในคอม ก็ทำได้นะ แต่ได้แบบลำบากๆ ไม่ค่อยได้ดั่งใจ (ทุกวันนี้ผมก็ร่างเส้นในกระดาษ แล้วค่อย scan เข้าคอม แล้วก็ยังตัดเส้นโดยใช้ path เป็นหลักด้วย เพราะลากฟรีแฮนด์แล้ววืดมาก) อย่างไรก็ดี ตามที่ผมได้ใช้ bamboo มา ก็ถือว่าได้ความสะดวกขึ้นเยอะ ไม่เจอปัญหาจุกจิก และอยู่ในราคาที่พอเหมาะ(กับมือสมัครเล่น)ด้วย

ส่วนเรื่องชื่อ product ที่เปลี่ยนไปตามยุคสมัย ก็เป็นอีกเรื่องหนึ่งที่ทำให้เข้าใจผิดกันได้ เรียกว่า ถ้าไม่ได้ติดตามตลอดล่ะก็ ตอนจะซื้อจริงๆ ต้องมาเช็คข้อมูลอีกที ... อันนี้ก็เคยประสบมาด้วยตัวเอง เพราะเมื่อก่อนตอนที่ผมจะซื้อ ยังไปคุ้ยหารุ่น graphire อยู่เลย

sukiechan is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
ตอบ

Tags
ช่วยแนะนำเรื่องเมาส์ปากกาทีคะ, มาถูกห้องอะป่าว, มึนหัว, สับสนรุ่น