เว็บการ์ตูนหรอยกู

กลับไป   เว็บการ์ตูนหรอยกู > Comic Studio > เทคนิคการวาดการ์ตูน

ตอบ
อ่าน: 2022 - คำตอบ: 3  
LinkBack คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 19-11-2013   #1
Administrator

M150's Avatar

บล็อก: 62
ถ่ายทอดพลัง: 3,970
คะแนนหรอย: 2,576
Default เรื่องราวพื้นฐาน นำไปสู่ไอเดียการเล่าเรื่องที่ยอดเยี่ยม

สิ่งหนึ่งที่การ์ตูนในชื่อ ไม่เกรียนอย่าไลค์ ได้สอนผมให้เข้าใจเกี่ยวกับพื้นฐานการวาดการ์ตูนนั้น มันคือเรื่อง การขึ้นโครงเรื่อง ซึ่งเป็นพื้นฐานของศิลปะการเล่าเรื่องทุกเรื่อง ในการขึ้นโครงเรื่องจำเป็นต้องอาศัยความเป็นเหตุเป็นผลในตัว เป็นการเอาเรื่องที่เป็นพื้นฐานและน่าสนใจที่จะแตกประเด็น หรือ จะพิสูจน์สมมติฐานในเรื่องใกล้เคียงกัน การขึ้นโครงเรื่องด้วยข้อมูลพื้นฐาน ตัวอย่างไนเรื่องไม่เกรียนอย่าไลค์บางครั้งแม้จะออกแนวชัดเจนไปนิด แต่ก็เป็นตัวอย่างในการฝึกสมองให้คิดแนวนั้นได้เป็นอย่างดี

ภาพการ์ตูนด้านบน จาก ไม่เกรียนอย่าไลค์ สุดยอดการ์ตูนแห่งการตั้งเรื่องจากข้อมูลพื้นฐาน

ตัวอย่างการตั้งเรื่องจากเรื่องราวพื้นฐาน
เรื่องราวพื้นฐาน คนนิสัยเหมือนกันมักจะคู่กัน
เรื่องราวแต่ง พระเอกอยากจีบนางเอก พอรู้ว่า "คนนิสัยเหมือนกันจะเป็นเนื้อคู่กัน" เลยลองดู
ทดสอบสมมติฐาน พระเอกลองเปลี่ยนตัวเองเพื่อให้เหมือนนางเอกในหนทางต่างๆ บลาๆ ก็ว่าไป
บทสรุป อาจจะให้จบว่า แม้ว่าลองทำตามทุกอย่างแล้ว นางเอกอาจจะไม่ถูกใจ เลยทำตัวเหี้ยๆ ให้นางเอกเกลียดแม่งเลย กลายเป็นว่า นางเอกกลับชอบซะงั้น ตรงตามคำที่เป้าบุ้นจิ้นเคยบอกไว้ว่า "เกลียดสิ่งไหน มักจะได้สิ่งนั้น" อะไรประมาณนี้ครับ อันนี้คิดเล่นๆ ถ้าคิดละเอียดน่าจะหักมุมได้ดีกว่านี้เยอะ

สรุปแล้วแม้ว่า การ์ตูนไม่เกรียนอย่าไลค์ เล่ม 4 จะไม่ค่อยฮาเหมือนเล่มก่อนๆ ส่วนหนึ่งเพราะในเล่มนี้มีการ์ตูนแนว 4 ช่องเกือบครึ่งเล่ม ทำให้มันน่าเบื่อและไม่ค่อยโดนเท่าไหร่นัก แต่สิ่งที่ได้รับจากเรื่องนี้ในเรื่องการ "คิดเรื่องราวพื้นฐาน" ก่อนนำไปสู่การตั้งสมมติฐานนั้น เป็นเรื่องที่ทรงคุณค่ายิ่งนักครับ แต่อย่าลืมนะครับ วิธีการขึ้นเรื่องด้วยเรื่องราวพื้นฐานแบบนี้ ถ้าใช้ไปเยอะๆ หลายๆ ตอนอาจจะทำให้น่าเบื่อ เหมือนไม่เกรียนอย่าไลค์ได้ เพราะมันเล่าเรื่องเป็นแนวเส้นตรงเกินไปคร้าบ

รูปขนาดเล็ก
เรียน พี่น้องที่ทำการซื้อและขายเม้าส์ปากกามือสองในเว็บหรอยกู โปรดตรวจสอบข้อมูลและรายละเอียดของผู้ซื้อและผู้ขาย รวมถึงสินค้าเม้าส์ปากกามือสองให้ชัดเจน ก่อนตัดสินใจซื้อ ส่งมอบ และ โอนเงินกัน เพื่อความปลอดภัยนะคร้าบผม
M150 is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 20-11-2013   #2
Moderator

KunMama's Avatar

บล็อก: 1
ถ่ายทอดพลัง: 620
คะแนนหรอย: 378

เล่มนี้อ่านแล้ว เป็นเรื่องสั้นๆที่สนุกมากเลยครับพี่เอ็ม กะว่าจะสะสมอยู่

KunMama is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 20-11-2013   #3
Senior Member

Pattra's Avatar

ถ่ายทอดพลัง: 5
คะแนนหรอย: 227

เป็นวิธีการที่น่าสนใจมากเลยค่ะ เหมือนๆจะเคยเรียนๆมาอยู่บ้าง แต่อันนี้ดูเข้าใจง่ายกว่าเยอะไม่ซับซ้อน ขอบคุณนะคะที่หาเรื่องดีๆแบบนี้มาให้อ่าน

เก่า 20-11-2013   #4
Administrator

M150's Avatar

บล็อก: 62
ถ่ายทอดพลัง: 3,970
คะแนนหรอย: 2,576

อ้างอิง:
ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Pattra อ่านข้อความ
เป็นวิธีการที่น่าสนใจมากเลยค่ะ เหมือนๆจะเคยเรียนๆมาอยู่บ้าง แต่อันนี้ดูเข้าใจง่ายกว่าเยอะไม่ซับซ้อน ขอบคุณนะคะที่หาเรื่องดีๆแบบนี้มาให้อ่าน
น้องเจ๋ เรียนจบคณะไหนครับ แล้ววิชาพวกนี้มันคือวิชาอะไรครับ บอกพี่เอ็มหน่อยครับ เผื่อไปหาหนังสือของมหาลัยมาอ่านบ้างครับ

เรียน พี่น้องที่ทำการซื้อและขายเม้าส์ปากกามือสองในเว็บหรอยกู โปรดตรวจสอบข้อมูลและรายละเอียดของผู้ซื้อและผู้ขาย รวมถึงสินค้าเม้าส์ปากกามือสองให้ชัดเจน ก่อนตัดสินใจซื้อ ส่งมอบ และ โอนเงินกัน เพื่อความปลอดภัยนะคร้าบผม
M150 is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
ตอบ

Tags
เรื่องราวพื้นฐาน
คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ