ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 01-10-2012   #1
ChangNoi and Light
Senior Member

ChangNoi and Light's Avatar

ถ่ายทอดพลัง: 650
คะแนนหรอย: 333
Default สำหรับน้องๆนักวาดการ์ตูนกับเมาส์ปากกา wacom intuos 4

วันนี้พี่ช้างขอเป็นคนดีของสังคมหน่อยนะครับ หลังจากไม่ได้ตั้งกระทู้ดีๆมานานวันนี้ขอนำเอาเนื้อหาเกี่ยวกับเมาส์ปากกา wacom intuos 4 มาให้น้องน้องได้อ่านกัน เป็นงานรีวิวจากเว็บไซต์อื่น ดูจากเครดิสท้ายบทความได้เลยครับขอบคุณเจ้าของบทความมากๆเลยทีเดียว เมาส์ปากกา wacom intuos 4 ราคานั้นแพงมิใช่น้อย สำหรับคนที่อยากจะซื้อหากันก็ลองอ่านรีวิวก่อนแล้วกัน

[FONT=tahoma]สวัสดีค่ะ วันนี้มาพบกับรีวิว wacom intuos 4ค่ะ ลองใช้ไปได้อาทิตย์กว่า[/FONT]
[FONT=tahoma]เราซื้อแทบเล็ทใหม่เพราะ intuos2 อันเก่าพังค่ะ ใช้มา 7 ปี ทนมาก[/FONT]
[FONT=tahoma]
[/FONT]
[FONT=tahoma] ตอนแรกก็ว่าจะอัพเกรดเป็น Cintiq แต่ด้วยความเร่งใช้งาน[/FONT]
[FONT=tahoma] และ cintiq ราคามันไม่ลงมาซักที[/FONT]
[/FONT]
[FONT=tahoma] ประกอบกับมีแทบเล็ท(พีซี)ดีๆออกมาหลายตัว
เลยคิดว่ารอเทคโนโลยีสักพักดีกว่า[/FONT]
[FONT=tahoma] คิดได้แล้วเลยถอย intuos 4 มาใช้[/FONT]
[/FONT]
[FONT=tahoma] ซึ่งเราเล็งไว้นานแล้วค่ะ
และคิดแล้วว่าอีกไม่นานแทบเล็ทเราน่าจะใกล้ถึงเวลา[/FONT]

[FONT=tahoma] เพราะมันเริ่มมีอาการงอแง
อีกทั้งเราใช้จนปากกาหายไปรอบ[/FONT]
[/FONT]
[FONT=tahoma] ถอยปากกาใหม่ ซื้อหัวใหม่มาเปลี่ยน [/FONT]
[FONT=tahoma] จนตอนนี้เหลือหัวอีกหลายหัวเลยค่ะ[/FONT]
[/FONT]
[FONT=tahoma] ของรุ่น intuos 2 นะ เพราะแทบเล็ทเจ๊งไปก่อน[/FONT]
[FONT=tahoma]สำหรับตัวนี้ถอยมาจากฮ่องกงค่ะ ราคารวมภาษีแล้ว ตีเป็นเลขกลมๆ 11,5oo บาท[/FONT]
[FONT=tahoma] (ให้คนขายส่ง EMS มา 3-4 วันก็ถึง)[/FONT]

[FONT=tahoma]มาดูกล่องกัน[/FONT]
[FONT=tahoma]กล่องโดยรวมทำออกมาหรูหรา เคลือบด้าน
[/FONT]
[/FONT]
[FONT=tahoma] [/FONT]
[FONT=tahoma]ชั้นที่ 2 ค่ะ[/FONT]
[FONT=tahoma]manual,dvd programe,driver ต่างๆ[/FONT]
[FONT=tahoma]ตัว ปากกาค่ะ รับแรงกด 2048 level ถ้าเพนท์ละเอียดๆเริ่มรู้สึกนะ คนที่เพนท์แนวตะวันตก เราว่ารู้สึกมากกว่าคนที่เพนท์แบบญี่ปุ่น แนวใสๆ ลงสีง่ายๆ[/FONT]
[FONT=tahoma]ที่วางปากกาค่ะ วางได้ทั้งแนวตั้งแนวนอน[/FONT]
[FONT=tahoma]เปิดไปข้างในเป็นไส้ปากกาสำรองและที่ดึงหัวปากกา หมดปัญหาสิ่งเหล่านี้หายสักที[/FONT]
[FONT=tahoma]แทบ เล็ทค่ะ ของเราไซส์ M ,6?9 เราว่าขนาดนี้เหมาะสุดละ ใหญ่กว่านี้ก็ใหญ่เกิน,เล็กกว่านี้ก็เล็กเกิน แต่ถ้าซื้อเอาพกสะดวกซื้อเล็กก็ได้ แต่เราว่ามันวาดไม่ถนัด[/FONT]
[FONT=tahoma]อันนี้ดีมาก มีปุ่มลัดแปดปุ่ม เซ็ทเองได้ค่ะ
และไม่ต้องนั่งจำว่าปุ่มอะไรเป็นอะไร
เพราะมันขึ้นไฟเป็นตัวอักษรบอกให้[/FONT]
[FONT=tahoma] และมีทัชริง ซึ่งเราสามารถทัชเปลี่ยนขนาดหัวปากกา,ซูมเข้า/ออก หรือสครอลได้
เปลี่ยนฟังก์ชันง่ายๆแค่กดปุ่มตรงกลาง[/FONT]
เวลาใช้,ใช้นิ้วหมุนสัมผัสรอบๆวง คล้ายไอพอด
[FONT=tahoma] เราว่าตรงนี้แหละที่ดีกว่า intuos 3
แต่ถ้าใครมี intuos 3 ยังไม่ต้องเปลี่ยนนะ ถ้าของเก่ายังไม่พัง[/FONT]
[FONT=tahoma] intuos 2 อัพเป็น intuos 4 เราว่าคุ้มค่ะ แต่ยังไม่ต้องเปลี่ยนถ้ายังไม่พังอีกเช่นกัน [/FONT]
[FONT=tahoma] แต่ถ้าเปลี่ยนก็ เราคิดว่าพวกคีย์ลัดจะทำให้ทำงานเร็วขึ้นนะ[/FONT]
[FONT=tahoma]toolhotoshop เทสต์ลายเส้นให้ดู
สัมผัสดีมากค่ะ วาดลื่น เรียบ ไม่สะดุด ให้คาใจเหมือนรุ่นเก่าเรา
อันนี้รู้สึกได้เลย ที่เขาว่ากันว่าเหมือนกระดาษ ลื่นๆนี่ จริงนะคะ [/FONT]
[FONT=tahoma] รู้สึกตอนวาดเส้นหนะ แต่ถ้าเพนท์เฉยๆ
ไม่ได้รู้สึกต่างมาก แค่รู้สึกว่า น้ำหนักมือมันละเอียดขึ้น (แต่ถ้าไม่บอกก็ไม่รู้)[/FONT]
[FONT=tahoma]เอาแบบลงสีไปดูด้วย รู้สึกว่ามันนุ่มกว่าเดิม งานดูลื่นขึ้น รอดู full cg แล้วกันนะ[/FONT]
[FONT=tahoma]สโตรกหัวปากกาให้ดูค่ะ [/FONT]
[FONT=tahoma]อันนี้เป็นคีย์ลัดอันหนึ่งซึ่งเราสามารถเซ็ทได้ว่าจะให้เป็นอะไร[/FONT]
[FONT=tahoma]อันนี้ก็เป็นปุ่ม help เอาไว้กดดูว่าเซ็ทค่าไว้ยังไงบ้าง[/FONT]
[FONT=tahoma]สำหรับ ตัวนี้เราแนะนำสำหรับนักเรียนที่เรียนด้านนี้หรือมืออาชีพค่ะ กลั้นใจซื้อตัวนี้ไปเลย ดีกว่าซื้อตัวอื่นแล้วมาหัดใช้ intuos ทีหลัง [/FONT]

[FONT=tahoma] เพราะตอนทำงานเป็นอาชีพ ยังไงก็ต้องซื้อ intuos อยู่แล้ว ไม่ใช่ว่าแบมบู หรือรุ่นอื่นไม่ดี แต่ intuos พออัพเกรดแล้วรู้สึกได้เลยว่าแตกต่างจากรุ่นอื่นมาก[/FONT]

[FONT=tahoma] จริงๆตอนเราอัพเกรดจาก graphire 2 เป็น intuos2 นี่เราเห็นความแตกต่างของงานชัดนะจาก 512 เป็น 1024 อาจจะเป็นเพราะความละเอียดน้อย[/FONT]

[FONT=tahoma] มาสู่ความละเอียดเยอะ แต่พออัพจาก intuos 2==>intuos4,1024 level==>2048 level แรงกด กลับรู้สึกว่าน้อย [/FONT]

[FONT=tahoma] แต่ก็รู้สึกเลยว่าเครื่องมือดีมีส่วนช่วยอัพงานส่วนนึงค่ะ แต่ไม่อยากให้โฟกัสตรงนี้กันมากเพราะสิ่งสำคัญจริงคือฝีมือของแต่ละคน[/FONT]

[FONT=tahoma] เหมือนที่เขาว่ากันว่ากระบี่อยู่ที่ใจนั่นแหละ ใช้ใบไม้ก็เป็นอาวุธได้ ถ้าฝึกให้เก่งแล้ว ไม่ว่าจะใช้เครื่องมืออะไรก็วาดได้ดีค่ะ[/FONT]

[FONT=tahoma]คนที่เป็นนักวาดอาชีพ,รีทัช,เราแนะนำรุ่นนี้ค่ะ/นักเรียนสาขาอื่น เช่นออกแบบ สถาปัตย์ แต่สนใจทำงาน cg จริงจัง มีทุน ก็รุ่นนี้ได้,[/FONT]

[FONT=tahoma] วาดเป็นงานอดิเรก สนุกสนาน ไม่คิดทำเป็นอาชีพ ถือว่าเป็นของเล่นที่แพงค่ะ (เคยบอกไปแล้วว่า แพงไม่แพงขึ้นอยู่กับคนใช้)[/FONT]

[FONT=tahoma] แต่ถ้าการวาดรูปเป็นความสุข ซื้อไปเถิดค่ะ คนเราบางทีต้องมีรางวัลให้ชีวิตบ้าง แต่ระวังซื้อมาแล้วอย่าจ้องคอมเยอะมาก[/FONT]
[FONT=tahoma] พยายามทำงานมือบ้างค่ะ [/FONT]

ปัญหาของรุ่นนี้ หลังจากลองใช้แล้ว จริงค่ะ ที่ว่าผิวของแทบเล็ทกินหัวปากกา ลองใช้วาดทั้งวันหัวกุดไปหน่อย

แบบไม่มีที่กันอีกชั้นนะ เลยต้องไปหาซื้อแผ่นกันมาอีก สิ้นเปลืองดีแท้ ทางวาคอมแนะนำให้ซื้อฟิล์มไมลาร์ (mylar sheet มาติดค่ะ)

บ้านเราก็ไม่รู้มีฟิล์มนี้ไหม แต่ถ้าจะซื้อแผ่นกันผิวหน้ามีขายทั่วไปในอีเบย์ ค่ะ เซิร์จคำว่า intuos 4protector sheet
ราคาประมาณ 300

ที่มา : รีวิวเมาส์ปากกา wacom intuos 4 | MANGA ILLUST COURSE

รูปขนาดเล็ก

พี่ช้างกลับใจ
ChangNoi and Light is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม

1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 50 51 52 53 54 55 56 57 58 59 60 61 62 63 64 65 66 67 68 69 70 71 72 73 74 75 76 77 78 79 80 81 82 83 84 85 86 87 88 89 90 91 92 93 94 95 96 97 98 99 100 101 102