ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 11-07-2013   #1
NuRay
Senior Member

NuRay's Avatar

บล็อก: 7
ถ่ายทอดพลัง: 1,013
คะแนนหรอย: 588
Default ทราย เจริญปุระ!! Like ซดเหล้าเข้าพรรษา เกิดมหาดราม่า

ทราย เจริญปุระ!! Like ซดเหล้าเข้าพรรษา เกิดมหาดราม่า
รู้จักกันดีกับทราย เจริญปุระ แต่ว่าเขาดราม่าอะไรที่ไหน ต้องติดตามคะ อันนี้ขอบอกไว้ก่อนว่าก๊อปมาจาก oknation นะคะ บล๊อกของ oknation.net/blog/anonym ซดเหล้าเข้าพรรษาเป็นเพจอยู่ในเน็ตแล้วเอาก็ดราม่าที่นั่น ลองอ่านดู

ชัดเจนในตัวตน ?ทราย เจริญปุระ? ชื่นชอบเพจ ?ซดเหล้าเข้าพรรษา? พร้อมโพสต์ข้อความแสดงความเห็นระบุไม่ได้แนะนำแค่บอกกล่าวเฉยๆ ก่อนสวนคนที่ไม่เห็นด้วยไปดราม่าที่อื่น

เป็นดารานักแสดงคนหนึ่งที่ถือได้ว่ามักจะมีข่าวเกี่ยวกับความคิดและการแสดง ความคิดเห็นของตนเองออกมาอยู่เป็นประจำในส่วนของนักแสดงสาวมากฝีมืออย่าง ?ทราย เจริญปุระ?

โดยล่าสุดเจ้าตัวได้โพสต์ข้อความผ่านเฟซบุ๊คระบุถึงหน้าเพจที่มีชื่อว่า ?ซดเหล้าเข้าพรรษา? ซึ่งมีเนื้อหาไม่เห็นด้วยกับการณรงค์เรื่องการงดเหล้าในช่วงเข้าพรรษาของ หลายๆ หน่วยงานที่อ้างเหตุเผลว่าการดื่มเหล้าเป็นบาป พร้อมให้เหตุผลว่าแม้ในศาสนาพุทธการดื่มสุราจะเป็นการผิดศีลแต่ในศาสนาอื่น ไม่ได้มีข้อห้ามเกี่ยวกับเรื่องนี้ก่อนระบุว่าเรื่องของศาสนาเป็นเรื่องของ ปัจเจกบุคคลที่รัฐฯ ไม่มีสิทธิ์ไปก้าวก่าย

- เชิญท่านพิจารณา ถ้าเห็นด้วยตามหลักการนี้ก็ตามไปไลค์เพจ หากไม่เห็นด้วยต่อหลักการ โปรดทำเพจต่อต้านอย่างสงบ-

1. การดื่มสุรามีผลร้ายต่อสุขภาพจริง แต่นั่นเป็นเรื่องของปัจเจกของใครของมัน

2. การดื่มสุรา มีผลร้ายต่อสังคมโดยรวมจริง เช่น อุบัติเหตุ หรือสุขภาพที่เสื่อมโทรมของประชากรก็ทำให้ประเทศอ่อนแอ --- แต่รัฐก็ควบคุมการบริโภคผ่าน "ภาษีบาป" ของสินค้าพวกนี้ไปแล้ว รัฐได้เงินจากผู้บริโภคไปมหาศาลในแต่ละปี

3. การควบคุมการบริโภคสุราเป็นเรื่องปกติสามัญ แต่สิ่งที่ไม่ปกติในประเทศไทยคือการควบคุมโดยการอ้าง "ศาสนา" ไม่ใช่เรื่องสวัสดิการของสังคมโดยรวมแต่อย่างใด

ดังนั้นการต่อต้านประเด็นเรื่องสุรา จึงเท่ากับการต่อต้านการเป็น "รัฐศาสนาพุทธ" ของประเทศไทยนั่นเอง

ประเทศไทยไม่ได้มีแต่ศาสนาพุทธ ขอสิทธิให้คนอื่นได้อยู่บ้าง....

ทั้งนี้ในส่วนของเพจ ซดเหล้าเข้าพรรษา ซึ่งตั้งขึ้นมาเมื่อวันที่ 9 กรกฎาคม นั้นได้ระบุรายละเอียดเกี่ยวกับเพจนี้ว่า...?โลก นี้ไม่ได้มีแต่พุทธศาสนา ดื่มสุราไม่ได้เป็นบาปในศาสนาอื่น เราเชื่อว่าศาสนาเป็นเรื่องความเชื่อของปัจเจกที่รัฐไม่มีสิทธิไป "เสือก" เราเชื่อใน "สิทธิแห่งการเมา" ของทุกคน?

ขณะที่ในส่วนของนักแสดงสาวเองหลังจากที่เจ้าตัวได้โพสต์เกี่ยวกับหน้าเพจที่ ว่าก็ได้มีคนที่เข้ามาแสดงความเห็นด้วยและไม่เห็นด้วย ซึ่งนักแสดงสาวก็ได้ชี้แจงไปยังคนไม่เห็นด้วยว่าตนเองแค่มาบอกเพจเฉยๆ ไม่ได้มาชวนใครกินเหล้าแต่อย่างใด พร้อมบอกไปยังคนที่ไม่เห็นด้วยว่าให้ไปดร่าม่าที่อื่น

...Itr Charoenpura นี่มาบอกเพจเฉยๆ ไม่ได้มาชวนใครกินเหล้า และใครไม่กินก็ไม่ว่า ไม่เยาะเย้ย ไม่ถากถาง ชั้นกินในหมู่ผู้ที่ชั้นรู้จัก จบนะ

ช่างน่าอดสูในความคิดของ ดาราคนนี้ครับ
1. การดื่มสุรา เป็นเรื่องสิทธิส่วนบุคคลอันนี้จริงครับ ไม่ได้มีใครว่าอะไร ผมถามคำเดียว รัฐบาลหรือหน่วยงานไหนในไทย ที่เค้าไปห้ามพวกคุณ ไม่ให้แดกสุราครับ
เค้ารณรงค์ ให้งดสุรา มีตรงไหนที่ออกเป็นกฎข้อบังคับ ไม่ให้แดกครับ
2. คุณบอกเองว่า ดื่มสุรา เป็นสาเหตุของอุบัติเหตุ อาชญากรรม สุขภาพแย่ ฯลฯ คุณก็รู้นิ
แล้ว เค้า ออกมารณรงค์ ให้งดเหล้าเข้าพรรษา มันไปผิดต่อมเมาตรงไหนของคุณครับ มันปรี๊ดแตกมากเหรอที่เค้ารณรงค์ไม่ให้แดกเหล้า เค้าออกมารณรงค์ ก็เป็นเรื่องดีอยู่แล้ว
3. การควบคุมการดื่มสุรา โดยการอ้างศาสนา เป็นการทำลายพุทธศาสนา
เวงละ คุณรู้จัก ศีล5 ข้อ ในพุทธศาสนารึเปล่าครับ เค้าก็บอกอยู่ว่า ห้ามดื่มของมึนเมาในศีล 5 แล้วการรณรงค์ให้งดดื่มเหล้า มันไปทำลายพุทธศาสนายังไง ผมจะบอกให้เอาบุญนะครับ เผื่อรอยหยักในสมองจะมากขึ้น
การ รณรงค์ งดเหล้าเข้าพรรษา ก็ทำให้คุณรักษา ศีล5 ได้1ข้อแน่ๆ คืองดดื่มของมึนเมา แบบนี้แถวบ้านผมเรียก ทำนุบำรุง ศาสนาไม่ใช่ทำลายศาสนา ตามที่สมองคุณคิดได้ครับ
4. โลกนี้ไมได้มีแต่พุทธศาสนา การดื่มสุรา ไม่ได้เป็นบาปในศาสนาอื่น รัฐไม่มีสิทธิ ไป "เสือก" ในสิทธิของการเมา ของผู้อื่น
คนที่ คิดประโยคนี้เขียนประโยคนี้ขึ้นมาคง ต้อง "โง่" แน่ๆครับ ศาสนาอิสลาม ก็ห้ามคนดื่มเหล้าครับ แล้วรัฐที่ไหนไป "เสือก" คุณ คุณจะเมา ก็เมาไป จะเมาแดกเละเทะ อ้วกแตก มั่วยา มั่วเซ็กส์ ขับรถชนคนตาย จี้ปล้น ข่มขืนใคร ทำไปดิ เค้าไม่ได้ห้ามให้กินเหล้า เค้ารณรงค์ไม่ให้ดื่ม ไม่รุว่าสมองจะตามทันรึเปล่านะครับ ระหว่าง ออกกฎหมายห้ามดื่ม กับ รณรงค์ไม่ให้ดื่ม ถ้าไม่เข้าใจ ผมแนะนำให้ไปสมัครเป็น เลขานายกฯ เหมาะกันดีครับ
5. งดเหล้าเข้าพรรษา คือการรณรงค์ ไม่ให้ดื่มเหล้า ซึ่งเป็นเรื่องที่ดี ใครจะดื่มไม่ดื่มไม่เป็นไร เค้ารณรงค์อย่าดื่ม เพราะมันเสียสุขภาพ ง่ายต่อการเกิดอุบัติเหตุ และ ก่ออาชญากรรม
แต่ไอ เพจ ซดเหล้าเข้าพรรษา ขอโทษนะครับ จะทำมาเพื่อ รณรงค์ให้คนแดกเหล้าเหรอครับ ไอ... บอกข้อดีในการรณรงค์ให้คนแดกเหล้าหน่อยครับ บอกข้อดีผมหน่อย
สรุปนะครับ สรุป
เค้าไม่ได้ห้ามพวกคุณ ไม่ให้ดื่มเหล้า ไม่ได้ออกเป็นกฎหมายจะมาดิ้นพล่านไปเพื่ออะไร สิ่งที่คุณรณรงค์ ซดเหล้าเข้าพรรษา มันเหมือนกับเป็นการ รณรงค์ในสิ่งที่ไม่ดี ไม่ควรทำและ ทำลายพุทธศาสนาอย่างแท้จริง คุณนับถือศาสนาอะไรครับ
ผมส่วนตัวเลย บอกตรงๆ ว่าเป็นคนกินเหล้า และก็ยังกินอยู่ เข้าพรรษา ก็กินแต่ไม่เคยจะต้องออกมาบ่นเรื่องที่เค้ารณรงค์ งดเหล้า เพราะส่วนตัวผม ก็รู้ว่าเหล้าก่อให้เกิดโทษมากมาย และก็เห็นด้วยในการรณรงค์งดเหล้า เค้าไม่ได้ห้าม ใครจะดื่มก็ดื่มต่อ แต่ไอพวกที่มาเสร่อ ตั้งเพจ ซดเหล้าเข้าพรรษา คือการท้าทายและ หาเรื่อง รณรงค์ในสิ่งทีผิดๆ แล้วยังมีหน้ามาด่าคนที่ทำดี แล้วบอกอย่าดราม่า ผมว่า คุณนั่นล่ะ โคดดราม่า
ปล. ที่เขียนเรื่องนี้ เพราะไม่ต้องการให้เยาวชนหรือใครก็ตาม ไปหลงเชื่อดาราหรือบุคคลสาธารณะ ที่มีความคิดอันตรายแบบนี้ครับ เพราะ ดื่มเหล้า ไม่ใช่เรื่องที่ดีครับถ้าไม่สามารถควบคุมตัวเองได้ และคนเคยรับผลกระทบจากเหล้า หรือคนใกล้ตัวเคยไ้ด้รับคงรู้ว่า มันอันตรายแค่ไหนครับ

ปล2. ขอบคุณข่าวจาก manager online

ชมรมคนรักน้อง Bailee Madison
NuRay is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม

1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 50 51 52 53 54 55 56 57 58 59 60 61 62 63 64 65 66 67 68 69 70 71 72 73 74 75 76 77 78 79 80 81 82 83 84 85 86 87 88 89 90 91 92 93 94 95 96 97 98 99 100 101 102