ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 17-07-2013   #1
อับดุล
Moderator

อับดุล's Avatar

ถ่ายทอดพลัง: 1
คะแนนหรอย: 34
Default ร้านครัวดอกไม้ขาว แผนที่เบอร์โทรราคาเค้ก เวลาเปิดปิดกี่โมงที่นี่

ร้านครัวดอกไม้ขาว ร้านอาหารชื่อดังย่านป้อมปราบศํตรูพ่าย ขอบอกว่าต้องหาโอกาสสักครั้งเพื่อลองไปสัมผัสกับบรรยากาศสบาย ๆ การจัดร้านสุดแสนน่ารักและมีสไตล์ และการบริการที่เยี่ยมยอด เหมือนกับเราเป็นผู้ใช้บริการอันดับหนึ่ง พอเข้าไปก็สัมผัสได้ถึงกลิ่นเค๊กที่อบอวลอยู่ในร้าน นี่มันสวรรค์นี่นา แต่เก็บไว้ก่อน ตอนนี้เราจะพามาดูเมนูเรียกน้ำย่อยเสียก่อน อุ้ยตาย พอถึงโต๊ะต้องตกใจ ช่างโรแมนติกเหมือนตกอยู่ในห้วงแห่งรัก

โต๊ะทุกโต๊ะจะมีดอกไม้ใส่ในแจกันเล็ก ๆ น่ารักติดเบอร์ไว้อยู่ โอว โรแมนติกจริง ๆ ค่ะ สั่งอาหารเลยดีกว่า ปลาหมึกผัดไข่เค็ม ไอ้เราก็นึกว่าจะหน้าตาบ้าน ๆ ไข่เค็มเละ ๆ สีสันงั้น ๆ ที่ไหนได้ แหม น่ารับประทานสุดบรรยายค่ะ รสชาติกลมกล่อม ไม่รั้งรอสั่งมาฟาดให้เรียบค่ะ ตบด้วยเค๊กแสนอร่อย ขอย้ำอร่อยจริง ๆ นะจ๊ะ ร้านครัวดอกไม้ขาว แผนที่เบอร์โทรราคาเค้ก เวลาเปิดปิดกี่โมงที่นี่ มาอ่านแล้วไปรับประทานกันซะ

:ซี่โครงหมู อบ, ต้มยำกุ้งแม่น้ำ, ต้มยำหมูตุ๋น, สปาเกตตี้ปลาเค็ม, หอยลายอบเนย กระเทียม
เวลาเปิด-ปิด:
Mon.-Thu. 10:00-22:00
Fri.-Sat. 10:00-22:30
จำนวนที่นั่ง:
200
วิธีการจ่ายเงิน:
เงินสด, วีซ่า การ์ด, มาสเตอร์การ์ด
ใบกำกับภาษี
ที่จอดรถ
รับบัตรเครดิต
สำรองโต๊ะ
รีวิวคนแรก: Tip_Food
แสดง 1 ถึง 15 จาก 30 รีวิว1 2
ประเภทมื้ออาหาร:รีวิวโดย:ให้คะแนน:
Beer
Beer
66 รีวิว
Follow
สปาเก็ตตี้แสนอร่อย ที่ครัวดอกไม้ขาวยิ้ม 2013-07-08
วันนี้บังเอิญผ่านครัวดอกไม้ขาว ร้านอาหารฝั่งตรงข้ามารพ.หัวเฉียว

เห็นป้ายร้านเปิดบริการทุกวัน เลยแวะค่ะ เพราะเมื่อก่อนร้านนี้จะปิดวันอาทิตย์

ทำให้ไม่มีโอกาสได้มาทานซักเท่าไหร่

ร้านนี้เค้าเด่นทั้งในเรื่องอาหาร และขนมเค้กค่ะ ลูกค้าในร้านเยอะมากๆ ทั้งที่เป็นเวลาบ่ายโมงกว่าๆ แล้ว

เท่าที่สังเกต โต๊ะส่วนใหญ่มากันเป็นครอบครัวใหญ่ค่ะ

บรรยากาศร้านในวันอาทิตย์เลยดูคึกคักจอแจเป็นพิเศษ

เนื่องจากคนเยอะ พนักงานอาจบริการเราได้ช้าหน่อยค่ะ ถ้ามาตอนเที่ยงคงต้องรอโต๊ะแน่ๆ
- ครัวดอกไม้ขาว ในเขต วัดเทพศิรินทร์ กรุงเทพและปริมลฑล
ทุกโต๊ะจะมีป้ายเบอร์โต๊ะและดอกไม้แบบนี้ตั้งอยู่
โชคดีที่ได้โต๊ะหลบมุมหน่อย เสียงเลยไม่ค่อยดังมาก

อาหารก็รอไม่นานค่ะ เราสั่งสปาเก็ตตี้กุ้งแม่น้ำย่าง (165 บาท)

กลิ่นกุ้งย่างหอมมากๆ เป็นเมนูโปรด เคยมาทานแล้วชอบมาก

อีกจานเป็น สปาเก็ตตี้หมึกดำทะเลกับซอสครีมมะเขือเทศ (165 บาท)

ขอบอกว่าของทะเลเค้าสดมากๆ เลยค่ะ
- ครัวดอกไม้ขาว ในเขต วัดเทพศิรินทร์ กรุงเทพและปริมลฑล
Spaghetti with Grilled Fresh Prawn
Squid Ink Spaghetti with Seafood in Creamy Tomato Sauce
ขนมเค้กที่นี่ก็ขายดีมากนะคะ เท่าที่เห็นในตู้เค้ก มีเค้กให้เลือกมากกว่า 30 ชนิดแน่ๆ

แถมขายดีมากๆ ด้วยค่ะ เราสั่ง Double Greentea Tiramisu Cake (115 บาท)

เค้กครีมชาเขียวเข้มข้น อร่อยมากค่ะ
Double Greentea Tiramisu Cake
ร้านเปิดทุกวัน ใครที่นำรถมา ด้านข้างร้านจอดรถได้ประมาณ 5-6 คันเท่านั้นค่ะ

อาจต้องจอดในซอยข้างๆ หรือในโรงพยาบาลซึ่งลำบากซักหน่อยนะคะ

เมนูแนะนำ:Spaghetti with Grilled Fresh Prawn
วันที่ไปกิน:2013-07-07
ค่าใช้จ่าย: โดยประมาณTHB300(มื้อเที่ยง)
คะแนนสำหรับร้านนี้
Taste (5)
Environment (4)
Service (4)
Clean (4)
Price (4)
แนะนำรีวิวนี้

ร้านครัวดอกไม้ขาว อยู่ถนนยศเส ตรงข้ามโรงพยาบาลหัวเฉียว ภายในร้านมีพื้นที่หลายโซน เนื้อที่กว้างขวาง รอบๆร้านตกแต่งด้วยกระจกรอบร้าน ทำให้แสงสว่างจากภายนอกส่องเข้ามาด้านใน จึงทำให้ร้านดูโปร่งสบายมากค่ะ มีบริการทั้งอาหารคาวและของหวานค่ะ
ที่โต๊ะมีความเก๋ไก๋ด้วยป้ายบอกเลขโต๊ะ พร้อมดอกไม้สีขาว ทำให้ร้านดูน่ารักและหรูหราขึ้นค่ะ วันนี้มาสัมผัสบรรยากาศและลิ้มรสความอร่อยของขนมเค้กสักหน่อยค่ะ สั่งชีทเค้กมาค่ะ ชีทเค้กเนื้อเนียน แน่น ตัดออกง่าย รสชาติหวานๆค่ะ ละมุนละเมียดลิ้นมากๆค่ะ

การบริการสุภาพดี บรรยากาศสวย รสชาติโอเคค่ะ

อิ่มหนำสำราญที่ครัวดอกไม้ขาว 1ก็โอเค 2013-01-10 (รีวิวที่เกี่ยวข้อง)

วันนี้พาน้องๆ ที่ทำงานมาเลี้ยงค่ะ ทุกคนโหวตเป็นเสียงเดียวกันว่า ไปครัวดอกไม้ขาว lol

ป้ายภายในร้านสวยงามคลาสสิค

เริ่มจานแรกกันเลยนะคะ วันนี้สั่งอาหารเยอะมากกกกกกก

ผัดพริกขิงปลาดุกฟูไข่เค็ม 165.- อาหารจานขึ้นชื่อของที่นี่ค่ะ อร่อยมาก รสชาติดีกลมกล่อม

ลาบหมูทอด 105.- ทอดมากำลังดีเลยค่ะ อร่อยเชียว

ปลาหมึกผัดไข่เค็ม 145.- ปลากหมึกสดกรอบค่ะ ไข่เค็มเพิ่มรสชาติเข้มข้น

กุ้งแม่น้ำซอสมะขาม 165.- สั่งไปสองที่จานนี้ กุ้งตัวเล็กมากค่ะ ซอสมะขามก็คือซอสแบบเดียวกับซอสไข่ลูกเขยที่เราคุ้นเคย หวานไปหน่อยค่ะจานนี้

หอยลายอบเนยกระเทียม 165.- หอยไม่ค่อยสดค่ะ แต่ชีสเยอะดี ขนมปังไม่ปิ๊งเท่าไร ฉันชอบขนมปังเหนียวๆ

น้ำพริกเห็ดหอม 125.- เพื่อสุขภาพดีค่ะจานนี้ หอมมากกินกับผักสด ผักลวก

ต้มยำกุ้งน้ำข้น 185.- รสชาติเข้มข้นดีค่ะ

ต่อรีวิวต่อไปนะคะ ลงรูปไม่พอค่ะ

เมนูแนะนำ:ผัดพริกขิงปลาดุกฟูไข่เค็ม

อิ่มหนำสำราญที่ครัวดอกไม้ขาว 2ก็โอเค 2013-01-10

ผัดวุ้นเส้นทรงเครื่อง 125.- เครื่องตู้ม สมชื่อทรงเครื่องเลยค่ะ ปลาหมึกใหญ่หนามาก วุ้นเส้นเหนียวนุ่มกำลังพอดี

กระเพาะปลาน้ำแดง 105.- หวานไปนิดค่ะ เนื้อกระเพาะปลาใช้ได้

หมดรายการของคาว ต่อไปคิวของหวานค่ะ จัดเต็มเลยค่ะ เพราะตั้งใจมาหวานกันโดยเฉพาะ

บลูเบอรี่ทาร์ต 95.- เปรี้ยวหวานกรุบกรอบค่ะจานนี้

เลมอนเครปเค้ก 105.- เสริฟมากับซอสเปรี้ยวจิ๊ดดดดดด อร่อยมากมาย

ชอกโกแลตเค้ก 105.- อันนี้ไม่ได้แตะเลยค่ะ เพราะไม่ค่อยชอบชอกโกแลต

อเมริกันชีสเค้ก 105.- กินแล้วสดชื่อนดีค่ะ ก้อนนี้ เค้กกับผลไม้เปรี้ยวๆ นี่เข้ากันมาก

เค้กมะพร้าว ใครชอบมะพร้าวแนะนำเลยค่ะ ก้อนนี้

เมนูแนะนำ:เค้กมะพร้าว,เครปเค้ก

สุดยอดเครปเค้กก็โอเค 2012-11-18

ไปเยี่ยมเพื่อนที่ รพ หัวเฉียวค่ะ ถามคนที่ รพ ว่ามี ร้านอาหารอร่ยๆ แถวนี้ไม๊ ได้รับคำแนะนำให้มาร้านนี้ค่ะ กำชับด้วยว่าอย่าลืมสั่งเครปเค้ก
ร้านอยู่ตรงข้าม รพ เลยค่ะ

เริ่มด้วยของคาวก่อนนะคะ ร้านนี้เมนูไทยปนฝรั่งค่่ะ เลือกสั่งได้ตามรสนิยมเลยค่ะ

ต้มยำกุ้งเสริฟมาในหม้อทองเหลือน่ากินมาก แต่ร้อนช้าไปหน่อย เพราะหม้อหนาเหลือเกิน รสชาติดีค่ะ เผ็ดพอเหมาะ

สปาเกตตี้ครีมซอส เข้มข้นด้วยชีส เสริฟมาร้อนๆ อร่อยมากมายค่ะ ร้านนี้ท่าจะทำอาหารฝรั่งอร่อยกว่าอาหารไทยค่ะ เลยต้องฝรั่งต่ออีกที่หนึ่ง

มักกะโรนีอบชีส จานนี้ก็อร่อยอีก ชีสเยอะสะใจอร่อยลืมอ้วนเลยค่ะ

ชีสไปเยอะแล้วกลับมาเป็นอาหารไทยแก้เลี่ยนมั่ง กลับไปกลับมาไปงงนะคะ ฮ่าๆๆๆ

ยำเห็ดเข็มทอง หมูสับเยอะกุ้งเยอะ มีแต่เห็ดเข็มทองที่น้อย อิอิ ยำติดหวานไปหน่อยค่ะ

ผัดพริกขิง เมนูชื่อดังของร้าน กินกับข้าวสวยร้อนอร่อยมว๊ากกกกกกก

เครปเค้กส้มค่ะ อร่อยละล่ยในปากอร่อยสมคำร่ำลือ แล้วก็สั่งตามมาอีกชิ้นเพราะใจง่ายเชื่อคำแนะนำของน้องพนักงาน

เค้กมะพร้าวอ่อน ชิ้นนี้ก็สุโก่ยเฟลือหลาย แต่บรรยายรสชาติเค้กยากค่ะ ต้องไปลองเอง อิอิ

ครัวดอกไม้ขาวยิ้ม 2012-09-29

ร้านนี้บรรยากาศดี อาหารอร่อย คนเยอะมากค่ะ ถ้าไม่ได้จองล่วงหน้าก็ต้องลงชื่อรอคิวกันหน่อยค่ะ แต่ที่สะดุดตาเมื่อเดินเข้าไปในร้านคือ เค้กค่ะ มีถึง2ตู้ใหญ่ๆ เต็มตู้ทีเดียว มีหลากหลายมากเลือกไม่ถูกเลย น่ากินทั้งนั้น งั้นวันนี้ขอลอง เลมอนครีมพายแล้วกัน ตัวพายข้างล่างนิ่มหนึบดีค่ะ ตรงกลางเป็นเลมอนออกเปรี้ยวๆหวานๆ ด้านบนเป็นครีมเนื้อละเอียด ทานพร้อมๆกันได้รสชาดหวานนิ่มหนึบอร่อยดีค่ะ ชิ้นนี้ก็105บาทราคามาตราฐาน

ครัวดอกไม้ขาวก็โอเค 2012-08-10

ครัวดอกไม้ขาวร้านนี้ เห็นกันมานานแล้วค่ะ เมื่อก่อนขับรถผ่านแทบจะทุกอาทิตย์ ก็ได้แต่สงสัยว่าร้านนี้ขายอะไรน๊า ตั้งอยู่ริมถนนตรงทำเลที่ไม่น่าจะมีที่จอดรถ ดูจากข้างนอกตอนขับรถผ่านก็รู้สึกว่าแต่งร้านได้สวยดีน่าเข้า จนมาเห็นในรีวิวที่ Openrice นี่ล่ะค่ะ ว่าร้านนี้โด่งดังเรื่องเครปเค้ก วันนี้ว่างๆ ได้โอกาสก็เลยชวนเพื่อนชวนน้องไปชิมร้านครัวดอกไม้ขาวกันค่ะ

รูปภาพจาก
Travel - Manager Online - รายละเอียดและการเดินทางไปยังร้าน ครัวดอกไม้ขาว

ถ้ามาจากมาบุญครองข้ามสะพานยศเสมาเลี้ยวซ้าย แล้วชิดขวาไว้เลี้ยวขวาเข้าซอยกสิกรไทยแล้วหาที่จอด หรือมาจอดซอยข้างร้าน แล้วเดินมาทางรพ. หัวเฉียว ร้านอยู่ฝั่งตรงข้ามรพ.หัวเฉียว มีป้ายร้านให้เห็นชัดเจนค่ะ

ส่วนฉันมาจากทางสถานีหัวลำโพง ผ่านหัวลำโพงข้ามสะพาน ถึงสี่แยกแล้วตรงไป เจอแยกเลี้ยวขวา ตรงไปเลี้ยวขวาอีกทีก็เป็นถนนข้างร้านแล้วค่ะ หาที่จอดก่อนถึงสี่แยกนะคะ ร้านอยู่ใกล้ๆ สี่แยก ค่าจอดรถในซอย 20 บาทค่ะ

ไปถึงที่ร้านใกล้เที่ยง เดินเข้าไปในร้าน พนักงานถามว่าได้จองโต๊ะไว้ไม๊ เจอ 3 คน ถามคำเดียวกันทั้งสามคน shocked ลูกค้าเยอะจริงไรจริงร้านนี้

บรรยากาศใกล้เที่ยงที่ยังพอมีโต๊ะว่าง แต่พอเที่ยงแล้วเต็มทุกโต๊ะค่ะ เพราะฉะนั้นถ้าตั้งใจจะไปกินร้านนี้แล้ว ต้องโทรจองล่วงหน้านะคะจะปลอดภัยไม่เสียอารมณ์smile

ไม่ได้จองมา แต่ได้โต๊ะสุโก่ยมากค่ะเป็นโซฟากว้างขวางนั่งสบาย คงเป็นช่วงจังหวะที่เค้าเพิ่งลุกพอดี

รูปบน ชาเย็นปั่น 70.+เพิ่งไปบริจาคเลือดมาค่ะ ต้องการความสดชื่นให้ร่างกาย เลยต้องสั่งน้ำหวานซะหน่อย ดูดแล้วสดชื่นขึ้นมาเลยค่ะ
สองรูปล่าง ต้มแซ่บกระดูกหมูอ่อน 135.+เสริฟมาในหม้อและเตาทองเหลือง ท่าทางทองเหลืองจะหนาเกินไปทำให้ไฟที่จุดให้ซุปร้อนไม่ได้ช่วยอะไรเลยค่ะ รสชาติออกหวานแล้วก็ไม่ร้อน จานนี้ไม่ผ่านค่ะ

หอยลายอบเนยกระเทียม 145.+ จานนี้ก็มาแบบไม่ค่อยร้อนทั้ง ๆที่เป็นชีสควรจะเสริฟร้อนๆ ขนมปังก็ไม่ค่อยเหนียวแล้วก็ปาดมาชิ้นหนาและใหญ่เกินไป รสของเนยกระเทียมที่ทาบนขนมปังก็ธรรมดาไม่โดดเด่นอะไร

กุ้งแม่น้ำซอสมะขาม 155.+ กุ้งแม่น้ำตัวเล็กสมราคาค่ะ กุ้งเหมือนทอดไว้นานแล้ว ราดด้วยซอสมะขามที่กินๆ ไปคิดถึงน้ำที่ราดไข่ลูกเขยค่ะ ออกหวานๆ เปรี้ยวเล็กน้อย ไม่ปลื้มอีกเช่นกันค่ะ จานนี้

เส้นใหญ่ราดหน้าเนื้อ 95.+เส้นกรอบอร่อย คะน้าต้นใหญ่อ่อนกรอบกรุบ แต่เนื้อนี่สิ หมักมาค่อนข้างยุ่ย รสชาติกลางๆ ค่ะ

คาปูชิโนเครปเค้ก 105.+ เครปเค้กอร่อยสมคำร่ำลือ เสริฟมาพร้อมซอสกาแฟ ราดลงตัวเค้กเพิ่มรสชาติและความชุ่มฉ่ำ อร่อยจนฉันอดไม่ได้ที่จะลองรสชาติซอสเพียวๆ อืม อร่อยเข้มข้นทั้งนมและรสชาติกาแฟ

สรุปที่ครัวดอกไม้ขาวไม่ติดใจอาหารคาวค่ะ ชอบใจเค้กมากกว่า

เช็คบิลเรียบร้อย ก็ได้ใบสะสมแต้มมาค่ะ ทุก 350.- บาทจะได้ประทับตรา 1 ดวง 10 ดวง ได้เครื่องดื่มฟรี 1 แก้ว 20 ดวง ไอศครีมฟรี 30 ดวง ขนมเค้กฟรี 40 ดวง เป็นลูกค้า VIP ไปเลยค่ะ ได้ส่วนลด smile

เครปเค้กแสนอร่อย ร้านครัวดอกไม้ขาวยิ้ม 2012-07-26

ร้านครัวดอกไม้ขาว ขึ้นชื่อมากๆ เครื่องเครปเค้ก วันนี้พี่ชายผ่านไปแล้วแวะซื้อมาฝาก
ได้ลองชิม สมคำล่ำลือจริงๆค่ะ tonguetonguetonguetongue

ต้องขออภัยที่รูปไม่ค่อยสวยนะคะ ใส่กล่องกลับบ้านแล้วเบียดๆกับของอย่างอื่น ต้องดทดพี่ชายค่ะsad

เครปเค้กคลาสิค ไทยทีเครปเค้ก ค่ะ น่าทานมากๆเลย ราคาชิ้นละประมาณ 105 บาท ค่ะ

กล่องเละมากอายจังเลยค่ะsad

จัดใส่จาน พร้อมกับท้อปปิ้ง ว้าวว กลิ่นหอมน่าทานมากๆค่ะ

เริ่มที่ เครปเค้กคลาสิค กลิ่นหอมมากๆค่ะ ราดด้วยท้อปปิ้งที่ให้มา ราดไม่สวยเลย แต่ถ้าทานที่ร้าน
จะสวยกว่านี้ ล้านเท่านะคะ รีวิวรสชาติดีกว่า อร่อยมากกกกก เครปเนื้อนุ่มมากๆเลย หอมมันกลิ่นคล้ายๆ
วานิลา อร่อยจริงๆ ส่วนตัวชอบทานแบบไม่ราดมากกว่า ร้านนี้อร่อยสมชืือ สุดยอดค่ะ

ไทยทีเครปเค้ก สีส้ม หน้าตาเหมือนกัน เป็นชั้นๆอร่อยดี แต่ไม่ค่อยได้กลิ่นชาเท่าไหร่ค่ะ ส่วนรสชาติ
ก็ไม่หวานมากจนเลี่ยนเกินไป อร่อยสุดๆ แต่โดยส่วนตัวชอบแบบ คลาสสิคมากกว่าค่ะtonguetonguetongue

ตัวเนื้อเค้กจะเป็นชั้นๆ หน้าเค้กจะได้รสชาติมากที่สุด หอมอร่อย ถูกใจสาวๆแน่ๆรับรองว่าไม่ผิดหวังค่ะsmile

ครัวดอกไม้ขาว : เค้กอร่อยไม่แพ้ร้านเบเกอรี่ชื่อดังยิ้ม 2012-07-18

เคยรีวิวถึงครัวดอกไม้ขาวไปหนนึงแล้ว คราวนั้นจำได้ว่าไปกินมือเย็น
จัดไปทั้งคาวหวานสมใจอยาก แต่ไม่ได้ลงรูปให้ดู

ขอบอกพิกัดร้านอีกรอบ ร้านอยู่ตรงแยกกษัตรศึก เยื้องๆ รพ.หัวเฉียว ร้านอยู่ตรงหัวมุมพอดี
ปิดวันอาทิตย์ ด้านหลังร้านมีที่จอดรถพอประมาณ ไม่มาก หรือจะจอดริมถนนแล้วเดินมาร้านก็สะดวกดี

คราวนี้ไปอีกที ขอจัดของหวานเน้นๆ เป็นเค้กหลากลายรสชาติ
เค้ามีเครื่องดื่มร้อนเย็นให้เลือกด้วย แต่ราคาก็เอาเรื่องอยู่เหมือนกัน

เริ่มด้วยของเด็ด เค้กมะพร้าว (เบอร์ 2) เคยบอกไปตั้งแต่คราวที่แล้วว่า เค้กมะพร้าวร้านนี้อร่อยมว๊ากกก
อร่อยที่สุดเท่าที่เคยกินเค้กมะพร้าวมา (เว่อไปนิด) แต่โดยส่วนตัวว่าอร่อยกว่าร้านบ้านใกล้วังที่หัวหิน ที่เค้าว่ากันว่าเด็ด
เค้กเนื้อนิ่ม จะมีมพร้าวอ่อนเผา แทรอยู่ในชั้นกลาง และโรยหน้าด้วยมะพร้าวขูด หอม อร่อย ไม่หวานมาก Recommended!

แนะนำที่ 2 : ไปกี่ทีก็ต้องสั่ง(ถ้าไม่หมดซะก่อน) เครปเค้กชาไทย (ไม่มีรูปจ้าา- คราวนี้อด)
เครปเค้กเนื้อนุ่มชั้นบาง สอดแทรกด้วยครีมชาไทยทุกชั้น
และมี syrup เป็นชาไทยเข้มข้น กลิ่นหอม หวานกำลังดี โดยส่วนตัวชอบเค้กร้านนี้เพราะไม่หวานมาก ผู้ใหญ่ทานได้ เด็กทานอร่อย

แนะนำที่ 3 : เค้กชาไทย (หมดเหมือนกัน) ตัวครีมจะรสชาติ กลิ่นเดียวกันกับเครปเค้กชาไทย แต่สำหรับคนไม่ชอบเครปเค้ก อยากได้เนื้อเค้ก
เค้กชาไทยก็อร่อยไม่แพ้กัน

แนะนำที่ 4 : โอรีโอ้ชีสเค้ก (เบอร์4) คนไม่กลัวอ้วนไม่ควรพลาด ฐานเป็นโอรีโอบด ชั้นต่อมาเป็นชีสนุ่ม หอม
ข้างบนเป็นครีม ทานพร้อมกัน 3 ชั้น อร่อยมากกก ไม่เลี่ยนด้วย smile อันนี้เราชอบ

แนะนำที่ 5 : เค้กเลมอน(เบอร์1) เปรี้ยวเล็กๆ หวานกำลังดี ชอบกลิ่นหอมเลมอน

แนะนำที่ 6 : ทีรามิสุเค้ก(เบอร์3) เจ้านี่ก็ถูกใจหลายคน บอกว่าอร๊อยอร่อยยย บอกต่อๆ กันมาหลายต่อหลายต่อเชียว แต่เราไม่ค่อยสันทัดทีรามิสุ เลยแนะนำไรไม่ได้มากนะจ๊ะ ไปลองกัน

แนะนำที่ 7 : เห็นเพื่อนชอบกัน(เบอร์6) แอปเปิ้ลครัมเบิ้ล (ขวา-ล่างสุด) สำหรับคนชอบกรุบกรอบ กลิ่นแอปเปิ้ล เนื้อแป้งไม่ร่วนเกินไป
มีไซรัปราดเพิ่มความอร่อย เคี้ยวกรุบๆ หอมกลิ่นแอปเปิ้ล แต่เราไม่ค่อยชอบมันหวานไปนิด

ส่วนไอเจ้าเบอร์ 5 นี่จำไม่ได้ว่าเค้กอะไร.
เค้กแต่ละชิ้นราคาประมาณ 80-100 บาท ถือว่าไม่แพงมากเมื่อเทียบคุณภาพ และราคากับร้านอื่น
ส่วนเครื่องดื่มร้อนเย็น ราคาจะค่อนข้างสูง ประมาณ 80-130

แนะนำสำหรับคนไปทานข้าว ถ้าอยากทานเค้กด้วย ให้สั่งไว้ก่อน เค้าจะได้เก็บไว้ให้
เกิดรอกว่าจะทานข้าวเสร็จเมนูเด็ดหมดพอดี

Enjoy meals!

ทานเต็มอิ่มที่ครัวดอกไม้ขาวยิ้ม 2012-06-26

ครัวดอกไม้ขาว หรือ The White Flower ร้านอาหารอร่อย บรรยากาศดี ร้านนี้ซ่อนตัวอยู่ในอาคารฝั่งตรงข้ามโรงพยาบาลหัวเฉียว อันที่จริงแล้วเคยผ่านร้านนี้หลายต่อหลายครั้ง แต่ไม่เคยสังเกตเลยค่ะว่ามีร้านอาหารอยู่ด้วย จนมาเจอหนังสือแนะนำร้านอาหาร และเพื่อนที่บอกว่าเค้กร้านนี้อร่อยและขายดีมาก เลยขอไปลองซักครั้ง

เราจอดรถที่ด้านข้างของตัวอาคารซึ่งมีที่จอดไม่มากนักค่ะ น่าจะจอดได้ประมาณ 5-6 คัน แต่ช่วงที่เรามาทานนั้นเป็นวันจันทร์ช่วงบ่ายแล้ว เลยยังมีที่ว่างอยู่ ภายในร้านอาหารกว้างและมีที่นั่งเยอะมากค่ะ มีทั้งโต๊ะยาวแบบที่นั่นได้ประมาณ 6-8 คน และมุมโซฟาน่านั่ง ในร้านให้บรรยากาศแบบสบายๆ เราเลือกนั่งที่โซฟามุมนึงที่คนเดินผ่านไม่เยอะ

อาหารรอไม่นานค่ะ จานค่อนข้างใหญ่และหน้าตาน่ากินมาก เมนูเรียกน้ำย่อยอย่างหอยลายอบเนยกระเทียม (145 บาท) กลิ่นหอมชวนน้ำลายไหลมากค่ะ ใครที่ชอบทานสปาเก็ตตี้แนะนำสปาเก็ตตี้กุ้งแม่น้ำย่าง (135 บาท) กุ้งแม่น้ำตัวโตรสชาติหอมมัน ส่วนสปาเก็ตตี้คาโบนาร่า (115 บาท) ของที่นี่จะออกข้นและมันค่ะ พอทานเกินครึ่งจานแล้วรู้สึกเลี่ยนไปนิดค่ะ

มาถึงที่นี่แล้ว จะไม่ลองชิมเค้กก็คงไม่ได้ค่ะ เพราะหลายต่อหลายคนบอกมาว่าเค้กที่นี่อร่อยมาก บางอย่างต้องมาซื้อแต่เช้าเพราะหมดเร็วมาก เราลองสั่งขอคโกแลตมูสเค้ก และชอคโกแลตไวท์มอลล์มาทานค่ะ ทานคู่กับลาเต้ร้อน ไม่ผิดหวังเลย ครั้งหน้าตั้งใจว่าจะมาลองชิมเค้กหลายๆ แบบ แต่วันนี้อิ่มมากคงต้องพอแค่นี้แล้วค่ะ tongue

เคาท์เตอร์ภายในร้าน
ร้านกว้างมากค่ะ เลือกที่นั่งได้เลย
สปาเก็ตตี้กุ้งแม่น้ำย่าง
สปาเก็ตตี้คาโบนาร่า
หอยลายอบเนยกระเทียม
ช็อคโกแลตมูส
เค้กชอคโกแลตไวท์มอลล์
ลาเต้ร้อนอีกคนละแก้ว

ครัวดอกไม้ขาวยิ้ม 2012-05-28

พี่อ้อ โฆษณามานานว่าเครปเค้กร้านนี้อร่อยจริง ศุกร์เงินเดือนออกเลย ต้องไปลองงงง

ที่ตั้ง: ร้านนี้อยู่ตรงข้างโรงพยายามหัวเฉียว ถ้านั่งรถไฟฟ้ามาก็ ลงสถานีสนามกีฬา แล้วนั่งแท๊กซี่ หรือรถเมล์ต่อมาอีกหน่อย

ตอนนี้ที่ไปนั่งแท๊กซี่มาคะ 39 บาท

ที่จอดรถ:จอดรถมีข้างๆ ร้านแต่ไม่เยอะ แล้วหน้าร้านเป็นวันเวย์ ใครไม่ค่อยได้มาน่าจะสับสนอยู่

อาหาร: อาหารไทยทั่วไป เค้ก

ในร้านตกแต่งโล่งๆดูสบายคะ ร้านมี 2 ชั้น ถ้าไปกันหลายคนโทรไปจองก่อนดีกว่าคะ

อาหารแนะนำ:พริกขิงปลาดุกฟู กระเพาะปลาแห้ง กุ้งแม้น้ำซอสมะขาม

จานแรก ลาบหมูทอด ลาบเค้ารสชาติดี จัดจ้าน กินกับผักอร่อยดี(85 บาท)
ลาบเค้าทอดมากรอบกำลังดี มีรสเปรี้ยวๆ

จานผัก พี่อ้อบอกเคยมากินแล้วอร่อย ผักกาดแก้วเห็ดหอม(115 บาท) ผักกาดแก้วที่เรากินกับสลัดนั่นแหละ เอามาผัดแล้ว

มันยังกรอบอยู่เลย

ต้มต้ม ต้มยำกุ้งน้ำข้น กุ้งเค้าตัวใหญ่มาก กุ้งแม่น้ำ(165บาท) ที่หัวหุ้งมีมันด้วย เราแทะหัวกุ้งจนอยากไปกินกุ้งแม่น้ำอยุธยาให้มันรู้แล้วรู้รอด

ต้มยำอร่อย ชอบ

จานนี้เค้าแนะนำ พริกขิงปลาดุกฟูไข่เค็ม (135 บาท) กรอบบบบบบบบ อร่อยยยยยยย

สมกับที่แนะนำ กินไปแล้วอยากเห็นแม่ครัว อร่อยทุกอย่าง

อีกเมนูเป็นเมนูแนะนำเค้าเหมือนกัน กุ้งแม่น้ำ ซอสมะขาม (155 บาท) กุ้งเค้าตัวใหญ่ แถมหัวติดมันอีก แต่ซอสมะขามเราว่ามันกลางๆๆไปหน่อย
ไม่ได้จัดมาก แต่แค่กุ้งก็คุ้มแล้วคะ

จบของคาวมาของวาน .........

เครปเค้กคลาสิค (105 บาท) เครปนิ่มมากกกกกกกกกกกกกกกก อร่อยไป

ยิ่งราดซอส อร่อย ซอสเค้าเปรี้ยวดี

กรีนทีเค้ก(95 บาท) ก้อนนี้เราว่า แป้ง แข๊งไปหน่อย ธรรมดา แต่ชาเขียวเค้าขมดี มันทำให้เข้ากับเค้กหนะคะ

สุดท้ายยยยย เค้กมะพร้าว (95 บาท) เค้กนิ่มมาก หอมมะพร้าว แต่เมะพร้าวโรยหน้าแข๊งไปหน่อย

ความเห็นส่วนตัวนะคะ

อาหาร... อาหารอร่อยทุกอย่าง สั่งได้เลย แล้วเค้าเลือกวัตถุดิบดีหนะคะ ให้ไม่อั้นเลย
บริการ... ถึงคนจะเยอะแต่อาหาร เร็ว พนักงานบริการดี ยิ้มแย้มแจ่มใส
ราคา .... สมราคาคะ

กลับไปกินอีกแน่นอน

กลับมาเยือน ครัวดอกไม้ขาวยิ้ม 2012-05-23

ขึ้นชื่่อลือกระฉ่อนขนาดนี้ คงไม่ต้องแนะนำกันแล้วครับว่าใครไม่รู้จัก ถ้ามาตรงจากเส้น BTS สนามกีฬาตรงมาเรื่อยๆ ถึงโรงพยาบาลหัวเฉียวแถวๆ ยศเส เยื้องกันฝั่งตรงข้ามจะเห็นครัวดอกไม้ขาวนี้ได้อย่างชัดเจนเพราะติดริมถนนเลย บรรยากาศเป็นห้องปรับอากาศ ตกแต่งสวยงาม โอ่โถง กว้างขวาง มีชั้นบนไว้คอยบริการด้วย ถ้าเข้าไปจะเห็นเคาเตอร์เค้กนาๆ ชนิดกันก่อนเลย และจะมีคนยืนออเลือกซื้อหลังจากรับประทานเสร็จนำไปฝากคนที่บ้านด้วย อันนี้เป็นเรื่องปกติเพราะที่นี่ไม่ได้ขึ้นชื่่อแค่เรื่องอาหารเพียงอย่างเดียว
ตอนไปเป็นช่วงเย็นค่ำๆ ครับ ไม่ต้องพูดถึงเรื่องรอมองหาโต๊ะนั่ง แต่พนักงานก็เข้ามาบริการสอบถามจำนวนเพื่อหาที่นั่งให้เป็นอย่างดี
จากประสบการณ์ทุกครั้งที่เคยไปรับประทาน และไม่อยากต้องรออาหารนาน ผมสั่งแบบม้วนเดียวจบไปเลยไม่งั้นต้องนั่งค่อย อันนี้เป็นเทคนิคส่วนตัวครับ อย่าเสียเวลาอ่านเมนูมาก ถ้าเคยมารับประทานแล้ว หรือถ้าไม่สอบถามอาหารแนะนำจากพนักงานง่ายกว่า แล้วสั่งทีเดียวจบไปเลยสำหรับร้านที่มีลูกค้าเยอะ ๆ ไม่งั้นรอท้องร้อง
มารับประทานกันไม่มาก ประมาณ 3 คนมื้อนี้ก็เลยมีเมนูนำเสนอไม่เยอะเท่าไหร่ครับ ตามนี้
หมายเลยโต๊ะที่นั่ง พร้อมดอกไม้ขาว
ปลาดุกผัดพริกขิงไข่เค็ม
ปลาดุกทอดไม่อมน้ำมัน นำมาผัดพริก พร้อมไข่เค็ม รสชาติจะกรอบเล็กน้อยเนื่องจากน้ำมันผัด แต่เค็มมันด้วยไข่เค็มที่เป็นส่วนผสม
กุ้งแม่น้ำทอดกระเทียม
กุ้ง(หัว)โตๆ หอมกระเทียมและพริกไทยดำ ให้รสเผ็ดเล็กน้อยจากกระเทียมและพริกไท
ต้มยำปลากะพง
ปลากระพงชิ้นพอคำ เนื้อขาวจั๊ว ในน้ำต้มยำรสเปรี้ยว เผ็ดไม่มาก เสริฟด้วยหม้อไฟ ไม่มีรสคาวปลา
เครปเค้กชาไทย
หรือ ไทยทีเครปเค้ก ดูเหมือนช่วงนี้เครปเค้กจะทานถี่แล้ว ชักจะอ้วนซะแล้วสิ จริงๆ แล้วมีเครปเค้กอื่นๆ อีก แต่ขออภัยที่ไม่ได้ถ่ายมาครับ
ค่าเสียหาย
ราคาของมื้อนี้สำหรับ 3 คนอยู่ที่ 1100 กว่าบาท เสร็จมื้อนี้ทั้งของคาวและหวานเป็นที่เรียบร้อย ก็ไม่จำเป็นต้องไปทีเคาเตอร์เลือกซื้อเค้กฝากใครที่บ้านอีก พอแต่เพียงเท่านี้ครับ

ครัวดอกไม้ขาว ลงตัวทั้งอาหาร และเบเกอรี่ ยิ้ม 2012-05-21

?ครัวดอกไม้ขาว? เป็นหนึ่งในร้านอาหารที่พวกเราอยากไปเยือนมากที่สุด เพราะได้รับคำแนะนำจากใครหลายคนว่าอาหารที่นี่รสชาติดี ที่สำคัญเค้กอร่อยมากๆ แต่ด้วยความที่อยู่ไกลบ้านมากๆ และผมไม่ชำนาญพื้นที่แถวนั้น แต่เมื่อต้นเดือนได้มีโอกาสไปทำธุระที่บ้านหม้อ จึงไม่พลาดที่จะต้องไปลิ้มลองอาหารที่ครัวดอกไม้ขาวครับ

ร้านครัวดอกไม้ขาว สำหรับผมถือว่าเดินทางไปยากเหมือนกันเพราะว่าไม่ค่อยชินพื้นที่แถวนั้น แต่ว่าถ้าไม่เคยไปให้สังเกตโรงพยาบาลหัวเฉียวเป็นหลัก เพราะร้านอยู่ตรงข้ามเลยครับ

ซึ่งการเดินทาง จะขับรถมาทางสวนมะลิ แม้นศรี วัดเทพศิรินทร์ เมื่อเข้าถนนบำรุงเมือง แล้วมุ่งหน้าไปทางยศเสหรือถนนพระราม 1(ถนนบำรุงเมืองเป็นถนนเดินรถทางเดียว) เมื่อผ่านโรงพยาบาลหัวเฉียวที่อยู่ทางซ้ายมือให้ชิดขวาเลี้ยวขวาเข้าซอยยศเส 3 (ตรงข้ามโรงพยาบาลพอดิบพอดีเลยครับ) ที่นี่จอดรถในซอยได้โดยนำบัตรจอดรถมาแสตมป์ที่ร้าน แต่ที่จอดรถมีน้อยมากเมื่อเทียบกับลูกค้าที่มาใช้บริการที่นี่

สำหรับชื่อร้านนี้ สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดา สยามบรมราชกุมารีฯ ทรงพระราชทานโปรดเกล้าฯ ตั้งชื่อให้และเขียนป้ายชื่อร้านด้วยลายพระหัตถ์ของพระองค์เอง นับเป็นเกียรติอย่างยิ่งแก่ทางร้าน

ในตอนแรกได้ยินชื่อร้าน เข้าใจว่าเป็นร้านแบบโบราณๆ หน่อย แต่พอเข้าไปในร้านแว๊บแรกก็รู้สึกชอบการตกแต่งของร้านนี้ขึ้นมาทันทีเลยครับ ภายในร้านตกแต่งแบบเรียบๆ แต่ดูดีในสไตล์ cozy ซึ่งดูโล่งโปร่งสบายดี ภายในร้านมีพื้นที่หลายโซน ซึ่งมีเนื้อที่กว้างขวางมากๆ แต่วันที่ไปลูกค้าก็เยอะเช่นกันครับ รอบๆ ร้านตกแต่งด้วยกระจกรอบร้านเลย ทำให้แสงสว่างจากภายนอกส่องเข้ามาด้านในจึงทำให้ร้านดูโปล่งมากๆ ครับ
บรรยากาศร้าน
และแน่นอนว่า ภายในร้านจะต้องประดับด้วย ดอกไม้สีขาว อยู่รอบๆ ร้านครับ สำหรับร้านนี้ให้บริการอาหารหลากหลาย ไม่ว่าจะเป็น ไทย จีน ฝรั่ง รวมทั้งเค้กที่ขึ้นชื่อลือชาอย่างมาก

สำหรับเมนูแรกเป็นเมนูแนะนำของร้านเลยครับ นั่นก็คือ "ต้มยำหมูต๋น (135.-)" สำหรับต้มยำหม้อนี้ผมชอบมากๆ รสชาติน้ำต้มยำเปรี้ยวกลมกล่อมกำลังดี เนื้อหมูตุ๋นนุ่มลิ้นมากๆ เลยครับ ได้ซดน้ำต้มยำแล้วสดชื่นขึ้นมาทันที
ต้มยำหมูต๋น
จากนั้นก็สั่ง "ปวยเล้งผัดกระเทียม (105.-)" มาเพิ่มอีกจานครับ สำหรับหน้าตาอาจจะดูธรรมดา แต่รสชาติผมว่าใช้ได้เลยครับ อร่อยถูกปากเช่นกัน
ปวยเล้งผัดกระเทียม
จากนั้นก็ต่อด้วยเมนูที่มีแต่คนแนะนำนั่นก็คือ "ผัดพริกขิงปลาดุกฟูไข่เค็ม (135.-)" เนื้อปลากรอบอร่อย มาพร้อมกับไขเค็ม ที่ช่วยเพิ่มรสชาติให้กลมกล่อมยิ่งขึ้น ถือว่าเป็นอีกเมนูที่ชื่นชอบเช่นกันครับ
ผัดพริกขิงปลาดุกฟูไข่เค็ม
สำหรับอาหารที่นี่ถือว่าทำได้ดีทีเดียวครับ แม้จะเป็นเมนูธรรมดา แต่ก็สามารถทำรสชาติให้ออกมาถูกปากผมได้ครับ

ที่นี่มีแต่คนบอกว่า เค้กเค้าอร่อยมากๆ ดังนั้นเมื่อมาถึงแล้ว ต้องไม่พลาดที่จะสั่งเค้กมาลองพิสูจน์ดูครับ สำหรับชิ้นแรก คือเค้กที่มีคนพูดถึงเยอะเหมือนกันครับ สำหรับ "เครปเค้กชาเย็น" เนื้อเครปเค้กนุ่มๆ เย็นๆ รสชาติหวานกำลังดี ชั้นเครปถือว่าทำได้สวยทีเดียวครับ ยิ่งเพิ่มเติมด้วยซอสชาเย็นเข้าไปด้วยแล้ว รสชาติอร่อยถูกปากมากๆ ครับ ชักหลงรักเครปเค้กชาเย็นของร้านนี้เข้าให้แล้วสิครับ
เครปเค้กชาเย็น
ต่อด้วย "เค้กมะพร้าว" ของโปรดผมเลยครับ เนื้อเค้กที่นี่นุ่มดีเหมือนกันครับ เสียดายที่เนื้อมะพร้าวด้านบนแข็งไปนิด แต่โดยรวมแล้วก็อร่อยดี
เค้กมะพร้าว
สำหรับเครื่องดื่มผมสั่ง "กาแฟเย็น" รสชาติเข้มข้น และทำให้สดชื่นดีครับ สำหรับที่นี่แล้วโดยรวม ร้านดูดีและสะอาดสอ้านมากๆ เลยครับ
กาแฟเย็น
ส่วนรสชาติอาหารนั่นถือว่าทำได้ดีเลยครับ คุ้มค่ากับราคาที่จ่ายไป

ที่สำคัญเค้กนั้นอร่อยสมคำร่ำลือจริงๆ ครับ

ร้านครัวดอกไม้ขาว อยู่แถวๆสวนมะลิค่ะ มีทั้งอาหารไทย-ฝรั่ง มีเบเกอรีด้วยค่ะ ร้านน่านั่ง ออกแนวคลาสสิกนิดๆ สะอาด สวยงามค่ะ เมนูที่ชอบมาก คือ เสต็กปลาเเซลมอนค่ะ ร้านนี้ถ้าเทียบกับคุณภาพอาหารแล้วถือว่าราคาโอเคเลยค่ะ อาหารอร่อย ตกแต่งสวยงาม ทานข้าวเสร็จแล้วก็ถานเค้กต่อได้เลยค่ะ 555 ร้านจะปิด22.00น. แต่พอประมาน 21.30น. พนักงานจะเริ่มมาถามออร์เดอร์สุดท้าย เพราะครัวจะปิดแล้วค่ะ ชอบบรรยากาศที่ร้านค่ะ ไปนั่งชิลๆเล่นกับเพื่อนๆก็ได้ หรือไปนั่งทานอาหารกับครอบครัวก็ได้ค่ะ
ปอเปี๊ยแฮมชีส
เสต็กแซลมอน
เมนูแนะนำ:ปอเปี๊ยะแฮมชีส,เสต็กแซลมอน
วันที่ไปกิน:2012-04-26
โอกาสพิเศษ:วันเกิด
ค่าใช้จ่าย: โดยประมาณTHB200(มื้อเย็น)

ครัวดอกไม้ขาว : อร่อย สะอาด สมราคายิ้ม 2012-05-03

ร้านครัวดอกไม้ขาว เป็นร้านอาหารที่เหมาะกับทุกเพศทุกวัย อาหารอร่อย สะอาด และที่สำคัญมีของหวานเป็นเค้กสุดอร่อยไว้ล้างปากหลังจากอิ่มกับของคาว

ส่วนตัวชอบเค้กร้านนี้มาก อร่อย และราคาไม่แพง
เค้กแนะนำ
1. เครปเค้กชาไทย อร่อยมาก ละลายในปาก ไปช้ามีหวังอดแหลก
2. เค้กมะพร้าว มีมะพร้าวแข็งขูดโรยหน้า สอดใส้มะพร้าวอ่อน ** recommend อร่อยกว่าร้านบ้านใกล้วัง

ส่วนเค้กอย่างอื่นก็อร่อย

เมนูแนะนำ:เครปเค้กชาไทย,เค้กมะพร้าว,หอยหลุม,แกงส้มชะอมไข่,ปลาทอดน้ำปลา
วันที่ไปกิน:2012-02-01
ค่าใช้จ่าย: โดยประมาณTHB300(มื้อเย็น)

ที่มา OpenRice.com

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย อับดุล : 17-07-2013 เมื่อ 23:24
อับดุล is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม

1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 50 51 52 53 54 55 56 57 58 59 60 61 62 63 64 65 66 67 68 69 70 71 72 73 74 75 76 77 78 79 80 81 82 83 84 85 86 87 88 89 90 91 92 93 94 95 96 97 98 99 100 101 102