เว็บการ์ตูนหรอยกู

กลับไป   เว็บการ์ตูนหรอยกู > Comic Studio > เทคนิคการวาดการ์ตูน

อ่าน: 1910 - คำตอบ: 9  
LinkBack คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
Prev คำตอบที่แล้วมา   คำตอบถัดไป Next
เก่า 24-05-2012   #1
Administrator

ohmohm's Avatar

บล็อก: 182
ถ่ายทอดพลัง: 4,245
คะแนนหรอย: 2,838
Default ชีวิตนี้เก่งอย่างเดียวก็พอครับ (อยากให้น้องน้องอ่าน)

ชีวิตนี้เก่งอย่างเดียวก็พอครับ
(อยากให้น้องน้องอ่าน)

อยากให้น้องน้องอ่านกระทู้นี้กันทุกคนครับ อยากจะบอกว่าระบบการศึกษาบ้านเราตอนนี้มันผิดมหันเลยทีเดียวในเรียนการสอน เพราะมันไม่ได้สอนให้คนทำตามความฝันของตัวเองอยากถึงที่สุด แต่มันสอนให้คนเราเรียนจบและทำงานเป็นลูกจ้างคนอื่นเท่านั้น น้องน้องหลายคนอาจจะคิดว่าเออแนวคิดเรื่องเรียนมาจบมาทำงานในบริษัทมันก็มั่นคงดีนิ ไม่เห็นมันจะแปลกตรงไหน

การเรียนแล้วมีงานทำนั้นหมายความว่าอะไรครับ ต้องเรียนคณะที่มีงานใช้ไหมครับ งานที่เค้ารับแต่ลูกจ้างเท่านั้น ซึ่งอันที่จริงแล้วบางคณะเรียนไปแล้วเป็นได้มากกว่าลูกจ้างด้วยซ้ำ แต่ถ้าเรามีความมั่นใจในฝีมือของเรา ขอบอกว่าการเป็นนายตัวเองมีโอกาสได้อนาคตที่สดใสมากกว่ามากครับ

เล่นแต่พอเสมอตัว ไม่ต้องเสี่ยง แต่ไม่มีทางก้าวไปข้างหน้าได้ เพราะฉะนั้นอย่า Save Par หลายครั้งเกินไป

การทำงานเป็นลูกจ้างเหมือนกับการเล่นกอล์ฟแบบ Save Par ครับ นั้นก็คือเล่นแบบเสมอตัว ไม่ได้เสี่ยงอะไรไปมากกว่านั้น และคงดีกว่านั้นไปไม่มาก แต่ถ้าหวัง Hole in One ต้องมีความฝันครับ ความฝันจะนำน้องน้องมาสู้ความกล้าที่จะเดินตามมัน การเรียนฟิสิก คณิตเก่ง ไม่ได้ช่วยให้เราประกอบอาชีพเก่งเลย มันพียงแต่ดันให้เราได้อยู่คณะดีๆมหาวิทยาลัยดีๆเท่านั้น

เคยสังเกตไหมครับ บางคนทำขนมเก่ง วาดรูปเก่ง ทำกราฟฟิกเก่ง ทำไมเค้ามีแค่นี้เค้าถึงทำงานเลี้ยงชีพมีเงินแถมทำฝันของตัวเองได้ เพราะเค้ามีความกล้าที่จะทำตามความฝันครับ แถมเขายังมีความรักในสิ่งสิ่งเดียวและก้าวไปถึงที่สุด โดยไม่หันเหไปตามคำบอกเล่าของคนอื่นว่า ทำแบบนี้ไม่มั่นคง อดตาย เราต้องมั่นคงครับความพยายามพิสูจน์ตัวเองนั้น และเราต้องทำงานหนักถึงจะพิสูจน์ตัวเองให้คนอื่นเข้าใจ

ซ้อมหนัก ตั้งใจ และแก้ไขปัญหา
อยากวิ่งเร็วต้องวิ่งให้เยอะ วิ่งให้เป็น วิ่งให้ถูกวิธี ไม่ใช่ก้มหน้าก้มตาวิ่ง

เหมือนเมสซี่ นักฟุตบอลระดับโลก น้องน้องคิดว่าเขาซ้อมบอลเหมือนเพื่อนๆเข้าหรือไม่ ไม่เลยครับเขาซ้อมเยอะกว่านักบอลคนอื่นๆ ตั้งใจกว่านักบอลคนอื่นๆ ทุ่เทมากกว่า ตอนแข่งก็วิ่งมากกว่า ตั้งใจมากกว่า พร้อมมากกว่า ความตั้งใจทำสิ่งที่ตัวเองรักสำคัญที่สุดครับ อย่ากลัวกับคำด่าทอของคนอื่นขอให้สู้ต่อไปในทางของตัวเอง ทำให้ดีที่สุด

พัฒนาตัวเองไปเรื่อยๆเรายังเก่งได้อีก ต้องคิดแบบนี้ครับ เรายังเก่งได้อีก อุปสรรค์คือสิ่งพิสูจน์ความสามารถที่เพิ่มขึ้นของพวกเรานั้นเองแหละครับ

Tags
ชีวิตนี้เก่งอย่างเดียวก็พอครับ, อยากให้น้องน้องอ่าน