View Full Version : ถ้าเราวาดตัวการ์ตูนรูปคนดังหรือนักฟุตบอลแล้วสกรีนเสื้อขายจะผิดลิขสิทธิื์์มั๊ย

ZeroGraph
20-01-2012, 23:55
ถ้าเราวาดตัวการ์ตูนรูปคนดังหรือนักฟุตบอลแล้วสกรีนเสื้อขายจะผิดลิขสิทธิื์์มั๊ยครับ
เราวาดเอง นะคับ ขอถามความเห็นหน่อย เผื่อจะได้ลองทำเป็นธุรกิจเล็กๆเองบ้าง
ขายแบบวางแผงตามแหล่งซื้อขายที่ เช่นตลาดนัด หรือ ฯลฯ :tongue:

chaskinny
21-01-2012, 08:37
ถ้าเราวาดตัวการ์ตูนรูปคนดังหรือนักฟุตบอลแล้วสกรีนเสื้อขายจะผิดลิขสิทธิื์์มั๊ยครับ
เราวาดเอง นะคับ ขอถามความเห็นหน่อย เผื่อจะได้ลองทำเป็นธุรกิจเล็กๆเองบ้าง
ขายแบบวางแผงตามแหล่งซื้อขายที่ เช่นตลาดนัด หรือ ฯลฯ :tongue:

ถ้าไม่ทำให้บุคคล(ที่วาด)คนนั้นเสียหาย ก็ไม่น่าจะเป็นอะไรน่ะครับ

M150
21-01-2012, 17:47
ต้องทำความเข้าใจคร่าวก่อนๆครับ ว่าอะไรคือผลงานลิขสิทธิ์ ง่ายๆเลยก็คือ ผลงานลิขสิทธิ์
ก็คือผลงานศิลป์ ไม่ว่าจะเป็นภาพ เป็นเสียง เป็นวีดีโอ เป็นตัวอักษร ทั้งหมดนี้คือลิขสิทธิ์
ยกตัวอย่างจากด้านบนก็เช่น รูปภาพโดเรม่อน เพลงแรพเตอร์ หนัง ATM และ หนังสือแฮรี่
จากตัวอย่างที่น้องยกตัวอย่างมานั้น คน ไม่ว่าจะเป็นใครก็ตามนั้น ไม่ใช่ผลงานลิขสิทธิ์ครับ
คนก็คือคน ต้นไม้ก็คือต้นไม้ ไม่ใช่ผลงานศิลป์ที่คนก่อสร้างขึ้น แต่ถ้าเป็นภาพถ่ายคนที่คน
อื่นถ่ายมา แล้วเราก๊อปมาใช้ อย่างนี้แหละครับ คือ การละเมิดลิขสิทธิ์อย่างแท้จริง แต่ตาม
ที่น้องจะทำ น้องกำลังจะสร้างผลงานที่มีลิขสิทธิ์ต่างหากครับ ดังนั้นมั่นใจได้เลยครับว่าการ
ที่น้องทำแบบนั้น ไม่ผิดกฎหมายแน่นอน

ป.ล.ทั้งหมดนั้น อยู่บนเงื่อนไขว่าน้องวาดขึ้นเองแล้วสกรีนนะจ๊ะ งงยังไงก็ถามมาได้คร้าบ

ZeroGraph
21-01-2012, 21:32
ต้องทำความเข้าใจคร่าวก่อนๆครับ ว่าอะไรคือผลงานลิขสิทธิ์ ง่ายๆเลยก็คือ ผลงานลิขสิทธิ์
ก็คือผลงานศิลป์ ไม่ว่าจะเป็นภาพ เป็นเสียง เป็นวีดีโอ เป็นตัวอักษร ทั้งหมดนี้คือลิขสิทธิ์
ยกตัวอย่างจากด้านบนก็เช่น รูปภาพโดเรม่อน เพลงแรพเตอร์ หนัง ATM และ หนังสือแฮรี่
จากตัวอย่างที่น้องยกตัวอย่างมานั้น คน ไม่ว่าจะเป็นใครก็ตามนั้น ไม่ใช่ผลงานลิขสิทธิ์ครับ
คนก็คือคน ต้นไม้ก็คือต้นไม้ ไม่ใช่ผลงานศิลป์ที่คนก่อสร้างขึ้น แต่ถ้าเป็นภาพถ่ายคนที่คน
อื่นถ่ายมา แล้วเราก๊อปมาใช้ อย่างนี้แหละครับ คือ การละเมิดลิขสิทธิ์อย่างแท้จริง แต่ตาม
ที่น้องจะทำ น้องกำลังจะสร้างผลงานที่มีลิขสิทธิ์ต่างหากครับ ดังนั้นมั่นใจได้เลยครับว่าการ
ที่น้องทำแบบนั้น ไม่ผิดกฎหมายแน่นอน

ป.ล.ทั้งหมดนั้น อยู่บนเงื่อนไขว่าน้องวาดขึ้นเองแล้วสกรีนนะจ๊ะ งงยังไงก็ถามมาได้คร้าบ

ถ้าวาดรูปการ์ตูน นักฟุตบอล แล้ว มีตัวหนังสือกำกับ ไว้หน่อย เป็นชื่อนักฟุตบอล+ชื่อทีม จะผิดลิขสิทธิ์ของ ทีมฟุตบอลมั๊ยคับ รบกวนถามอีกที กลัวมีปัญหาทีหลัง :hurt: จะทุ่มเงินอังเปา ปีนี้ลงทุนซะหน่อย

M150
21-01-2012, 22:37
ถ้าวาดรูปการ์ตูน นักฟุตบอล แล้ว มีตัวหนังสือกำกับ ไว้หน่อย เป็นชื่อนักฟุตบอล+ชื่อทีม จะผิดลิขสิทธิ์ของ ทีมฟุตบอลมั๊ยคับ รบกวนถามอีกที กลัวมีปัญหาทีหลัง จะทุ่มเงินอังเปา ปีนี้ลงทุนซะหน่อย

โหมี " ชื่อทีม กับ ชื่อนักฟุตบอล " ขึ้นมาด้วย นี่เครียดเลยนะครับที่จะตอบ เพราะว่า
ลำพังชื่อนักฟุตบอลผมคิดว่าไม่น่าจะมีปัญหาอะไร แต่พอเป็นชื่อทีมฟุตบอลอะไรเทือกนี้
ด้วยแล้วเนี่ย พี่ว่ามันจะไปเข้าเรื่องเครื่องหมายการค้าของเขาหนะครับ เพราะไม่ว่าจะเป็น
ชื่อทีม หรือ ชื่ออะไรก็แล้วแต่ที่เขาจดทะเบียนไว้ เป็น TM [Trademark] เราจะไปใช้
ไม่ได้เลยครับ ก็ผิดกฎหมายเช่นเดียวกับเรื่องลิขสิทธิ์เลยคร้าบ

ZeroGraph
22-01-2012, 00:28
โหมี " ชื่อทีม กับ ชื่อนักฟุตบอล " ขึ้นมาด้วย นี่เครียดเลยนะครับที่จะตอบ เพราะว่า
ลำพังชื่อนักฟุตบอลผมคิดว่าไม่น่าจะมีปัญหาอะไร แต่พอเป็นชื่อทีมฟุตบอลอะไรเทือกนี้
ด้วยแล้วเนี่ย พี่ว่ามันจะไปเข้าเรื่องเครื่องหมายการค้าของเขาหนะครับ เพราะไม่ว่าจะเป็น
ชื่อทีม หรือ ชื่ออะไรก็แล้วแต่ที่เขาจดทะเบียนไว้ เป็น TM [Trademark] เราจะไปใช้
ไม่ได้เลยครับ ก็ผิดกฎหมายเช่นเดียวกับเรื่องลิขสิทธิ์เลยคร้าบ

ถ้าเราเลี่ยงไปหน่อย เพิ่มคำว่า แฟนคลับ หรือ FC ไปหรือใช้ เด็กหงษ์ เด็กผี นี่น่าจะรอดป่าวคับ คือถามๆไว้นะคับ ก็ไม่ได้กลัวพวกเจ้าของลิขสิทธิ์ มาตรงๆหรอกครับ แต่กลัวพวก
แอบอ้าง หรือพวกนำจับ มาข่มขู่เรา ::rolleyes::

M150
22-01-2012, 00:44
ถ้าเราเลี่ยงไปหน่อย เพิ่มคำว่า แฟนคลับ หรือ FC ไปหรือใช้ เด็กหงษ์ เด็กผี นี่น่าจะรอดป่าวคับ คือถามๆไว้นะคับ ก็ไม่ได้กลัวพวกเจ้าของลิขสิทธิ์ มาตรงๆหรอกครับ แต่กลัวพวก
แอบอ้าง หรือพวกนำจับ มาข่มขู่เรา ::rolleyes::

งั้นพี่ว่าต้องทำความเข้าใจใหม่ก่อนดีกว่า ว่าเรื่องลิขสิทธิ์ หรือ เครื่องหมายการค้าเนี่ย
ทั้งหมดต้องทำไปในทางการค้า เช่น น้องก็อปข้อความในอินเตอร์เน็ตที่มีลิขสิทธิ์ ไป
โพสลงเว็บ หรือ ทำเว็บตัวเอง แบบนี้ผิดนะครับ แต่ถ้าก็อปไปทำรายงานหรือเพื่อการ
ศึกษาแบบนี้จะเป็นเรื่องไม่เข้าข่ายเรื่องการค้า

สำหรับกรณีคุณน้องแม้จะเลี่ยงว่าเป็นแฟนคลับ แต่ถ้าทำไปเพื่อการค้า ทำไปแบบมี
รายได้เข้ามานั้นยังไงก็สุ้มเสี่ยงอยู่ดีครับ อย่างที่เรียนไปก่อนหน้านี้แล้วว่า ถ้าเป็นรูป
นักบอล หรือ ภาพอะไรที่เราวาดเองคิดขึ้นเอง อันนี้ ไม่มีปัญหา แต่ถ้าเริ่มมีป้ายของ
สโมสร หรือ ชื่อสโมสรแล้วนั้น พวกนี้ส่วนใหญ่จดทะเบียนการค้าหมด การเอาภาพนั้น
ไปประกอบเพื่อการค้าขายของเรามันเสียงอยู่ครับ

แต่ทั้งหมดทั้งปวง ถ้าไม่คิดอะไรมาก โอกาสจับหรือมีปัญหาเกี่ยวกับการค้าขายเหล่านี้
น้อย เพราะผู้มีอำนาจที่ได้รับมอบอำนาจอย่างถูกต้อง ให้มาดำเนินการปราบปรามจริงๆ
น่าจะมีน้อย คล้ายๆ กับพวกแผ่น PS มีลิขสิทธิ์เหมือนกัน แต่ไม่เคยเห็นประเทศเรามี
ใครถูกจับเพราะแผ่นเครื่องเพลย์เลย ดังนั้นลองชั่งใจดูนะครับว่าจะออกแบบให้มันง่าย
หรือแบบห้าสิบห้าสิบดี ไม่มีคำตอบที่ถูกครับ !!!

ZeroGraph
22-01-2012, 00:51
ขอบคุณคับสำหรับคำแนะนำดีๆ :kiss:

pingguoabb
22-01-2012, 18:44
ได้ความรู้เพิ่มเติมเลยฮะ ><