View Full Version : วิจารณ์หนัง The Ides of March เกมส์โกงหัวคะแนน

M150
01-03-2012, 21:31
ก่อนอื่นต้องขอออกตัวเล็กๆก่อนว่า จริงแล้วผมชอบดูหนัง แต่ที่ไม่ค่อยได้วิจารณ์หนังก่อนหน้านี้เพราะได้มีโอกาสไปเปิดบล็อคอันหนึ่งสำหรับการวิจารณ์หนังโดยเฉพาะ แต่ดันไม่ค่อยมีคนอ่านซะนี่ ผมเลยรวบยอดมาเล่าเรื่องหนังที่ได้ดูกันในเว็บหรอยกูนี่แหละไปเลยทีเดียวหรอยกันถ้วนหน้า และ สำหรับหนังเรื่องล่าสุดที่จะมาวิจารณ์กันในค่ำคืนนี้ก็คือ The Ides of March ในชื่อไทยว่า การเมืองกินคน ผมขอตั้งชื่อไทยที่ผมชอบว่า เกมส์โกงหัวคะแนน

เรื่องว่าด้วยเรื่องของ Ryan Gosling พระเอกในดวงใจของกระผมที่ชอบทำตาปรือ หัวเถิก และ พูดแบบยานคางเป็นคำๆ รับบทเป็นหัวคะแนนให้กับ George Clooney ในการชิงตำแหน่งประธานาธิบดี ซึ่งตำแหน่งหัวคะแนนของฝรั่งนั้น เหมือนว่าจะมีบทบาทเสียไปทุกเรื่อง ไม่ว่าจะเป็นนโยบายการหาเสียง รวมถึงการจัดแจงบุคลิกภาพและภาพลักษณ์ของประธานาธิปดีที่เป็นหัวคะแนนให้เสียด้วยซ้ำ โดยไรอันของเราดูเหมือนจะเชี่ยวชาญและทำอะไรได้ไหลลื่นไปเสียทุกอย่าง กระทั่งเขามาเจอตอขึ้นจนทำให้เขาเสียศูนย์ ปัญหาทุกอย่างจึงเริ่มต้นจากจุดความผิดพลาดเล็กๆ ตรงนั้น

โดยสรุปแล้วสำหรับ The Ides of March วิจารณ์ได้สั้นๆ เพียงว่า เป็นหนังที่มีจุดหักมุมพลิกผันเรื่องค่อนข้างน้อย ส่วนที่ The Ides of March ตั้งใจจะให้เป็นส่วนที่เร้าใจที่สุดก็ไม่ได้เร้าใจเท่าที่ควร ที่เห็นว่าน่าจะพอไปวัดไปวาได้ก็คือการเอาไรอัน กอสลิ่ง พระเอกเด็กแนวมานำแสดง นอกนั้นแม้จะขนดาราชั้นนำคนอื่นๆ แต่ The Ides of March ก็ไม่ได้ถูกใจคนมะกันทั้งๆที่เป็นหนังเกี่ยวกับหัวคะแนนในอเมริกาตัวเองเสียด้วยซ้ำ สรุปอีกที The Ides of March พอดูได้ แต่ถ้าไม่ได้ดูก็ไม่ได้เสียใจ รับคะแนนความหรอยไป 2.9/5

http://board.roigoo.com/attachment.php?attachmentid=1904&stc=1&d=1330612265

บุญกึ่ม
01-03-2012, 21:59
เอ่อ วิจารณ์จบแล้วเหรอครับ

M150
01-03-2012, 22:19
เอ่อ วิจารณ์จบแล้วเหรอครับ
วิจารณ์ได้แค่นั้นเลยครับ น้องบุญกึ๋ม เพราะว่าดูเรื่องนี้แล้ว อยากกลับไปดู Blue Valentine กับ Drive เลย เอิ๊ก เอิ๊ก

บุญกึ่ม
01-03-2012, 22:25
ออ ตอนผมมาอ่าทีแรก มีแค่2ย่อหน้าน่ะครับ

M150
01-03-2012, 22:32
ออ ตอนผมมาอ่าทีแรก มีแค่2ย่อหน้าน่ะครับ
อย่าคิดอะไรมากกับบทวิจารณ์หรอยๆ ของผมเลยครับ เรื่องนี้ผมไปดูหน้าตาไรอันแค่นั้นผมคุ้มแล้วครับ ส่วนดาราคนที่เหลือที่หลุดมาถือว่ากำไรผมทั้งนั้น แม้ว่าตัวเรื่องจะนิ่งๆ และ ไม่หักมุมให้เร้าใจอะไรเท่าไหร่นัก แต่ก็ถือว่าพอดูได้ครับน้องบุญกึ๋ม

บุญกึ่ม
01-03-2012, 22:44
งั้นรอซับไทยในบิทละครับผม
เพิ่งโดนโกสไรเดอร์หลอกมาคาโรง น้าเคจผมคงกู่ไม่กลับละ

M150
02-03-2012, 18:32
งั้นรอซับไทยในบิทละครับผม
เพิ่งโดนโกสไรเดอร์หลอกมาคาโรง น้าเคจผมคงกู่ไม่กลับละ

เป็นอย่างไรบ้างครับ ผมเองความจริงผมชอบตัวละครโกสไรเดอร์นะ แต่เจอหน้านิโคลเคสไป เลยตัดสินใจไม่ไปดูน่าจะดีกว่า 555