View Full Version : ลอกดีไซน์หรือเนื้อเรื่อง ขนาดไหนถึงจะไม่น่าเกลียด?

MicaFeresz
09-04-2012, 20:33
อันนี้เป็นคำถามนะ คือเราเป็นคนประเภทคิดเนื้อเรื่องหรือดีไซน์พวกสิ่งต่างๆในเรื่องเช่นตัวละครไม่ค่อยเก่ง และชอบได้รับแรงบันดาลใจจากเรื่องอื่นมาค่อนข้างบ่อย
ก็เลยอยากรู้ว่า พวกดีไซน์(รูปลักษณ์) และ เนื้อเรื้องนั้น ถ้าจะลอกของที่มีลิขสิทธิ์ ลอกได้แค่ไหนถึงไม่ผิดลิขสิทธิ์และไม่น่าเกลียด

ohmohm
09-04-2012, 20:43
เป็นคำถามที่ดีมากครับ อันที่จริงแล้วเรื่องนี้ไม่มีหลักการตายตัวครับสำหรับงานศิลปะ
เพราะถ้าเอามาดัดแปลงเพียงนิดเดียวแล้วเปลี่ยนชื่อเท่านี้ก็ไม่โดนจับแล้วครับ
ประเทศไทยของเราทำกันบ่อยบ่อย555 สำหรับวาดเล่นเล่นแล้วไม่ได้เอาไปขาย
อย่างพวกเรา ยังไงก็ไม่โดนจับคร๊าบบบบผม

MicaFeresz
09-04-2012, 20:46
แล้วถ้าขายละ ลอกได้แค่ไหน

M150
09-04-2012, 21:13
เท่าไหนนั้นคงไม่มีใครตอบได้ชัดเจนนะพี่ว่า ความจริงงานศิลปเรามักจะมีงานดีๆ ในอดีตเป็นแรงบันดาลใจ หรือ ที่เขามักจะเรียกกันว่า ไอเดียตั้งต้นอะไรประมาณนั้น แต่หากตั้งต้นแล้วมันเหมือนกันจนคนดูแล้วรู้สึกเลยว่ามันลอกมาหรือมันแปลงของเขามานิดหน่อย แบบนั้นก็แสดงว่าไม่ไหวแล้วหละครับ ยิ่งงานที่เอาไปขายด้วยแล้วนั้น เขาก็วัดตามความเข้าใจของสามัญชนทั่วไปนี่แหละครับ ถ้าคนทั่วไปดูแล้วรู้สึกว่าไอ้นี่ลอกมา โดนปัญหาเรื่องลิขสิทธิ์แน่นอนครับ แต่ถ้าเขียนเล่นอะไรก็อีกประเด็นนึงเลยครับ ยังไงมีอะไรคุยกับพี่ได้นะครับเกี่ยวกับเรื่องงานลิขสิทธิ์เนี่ย ถ้าพอรู้จะแนะนำให้โดยละเอียดเลยครับ

MicaFeresz
10-04-2012, 00:16
ช่วยตอบกันเยอะๆหน่อยจ้า