View Full Version : ทำไมพี่ถึงคิดว่าโพสผลงานการ์ตูนและรูปการ์ตูนในเว็บนี้ดีกว่าในเฟสบุ๊ค

ChangNoi and Light
22-04-2012, 21:37
งานนี้ขอบ่นไม่ใช่เพราะแมนยูแพ้เห็นน้องน้องหลายคนชอบเอารูปไปโชว์ในเฟสบุ๊คกันอันนี้พี่เข้าใจครับว่าโพสเข้าไปแล้วมีคนกด Like เร็วคอมเม้นกันเร็วและก็มากมาย แต่น้องน้อยรู้หรือไม่ครับว่าคนที่จะเห็นผลงานการ์ตูนของน้องในภาพรวมนั้นแทบเป็นไปไม่ได้

นั้นก็คือเฟสบุ๊คที่เอาไว้โชว์ผลงานมีความเป็นส่วนตัวและการเข้าถึงเฉพาะกลุ่มมากเกินไปครับ ถ้ามีคน 1 คนต้องการหานักวาดการ์ตูนแน่นอนว่ายังไงก็ต้องเข้ามาดูในเว็บนี้ก่อนแน่นอน แถมการโพสงานในเฟสยังเสียโอกาสให้สาธรณะชนคนที่ไม่รู้จักเราได้คอมเม้นกันแบบจริงจัง พี่สังเกตแล้วครับ ว่าในเฟสบุ๊คไม่มีใครคอมเม้นกันแบบจริงจังมากมายนักเพราะเป็นคนรุ้จักกันกลัวจะเสียภาพลักษณ์ของตัวเอง แต่ในเว็บหรอยนี่อาจจะแตกต่างกันไปเพราะจะด่าก็จัดเต็มๆไปเลย เพราะเราไม่รู้จักกัน

http://board.roigoo.com/attachment.php?attachmentid=2815&stc=1&d=1335105741

และยังมีคนอีกจำนวนหนึ่งที่ไม่เล่นเฟสบุ๊คหรือเลิกเล่นเฟสบุ๊คไปแล้ว เช่นพี่ช้างคนนี้นี่เองคนหนึ่งและคุยหลังไมค์กับนายเอ็มเห็นก็บอกว่าไม่ได้เข้าเป็นเดือนแล้วเช่นกัน น่าเสียดายครับที่งานการ์ตูนรูปการ์ตูนพวกนั้นจะตายไปกับเฟสบุ๊ค เว็บนั้นไม่ได้ทำมาเพื่อโชว์ผลงานครับแต่ทำมาเพื่อคุยกันมากกว่า

http://board.roigoo.com/attachment.php?attachmentid=2816&stc=1&d=1335105741

"เฟสใครจะไปเห็นงานนอกจากเพื่อนของเราเอง"

"ที่นี่เหมือนตลาดนัดการ์ตูน"

น้องน้องที่เอางานการ์ตูนไปโพสในเฟสบุ๊คกับหันกลับมาเอามาโพสในเวทีใหญ่อย่างหรอยกูดีกว่าครับ เฉพทะทางกว่าเยอะครับน้องๆ

nineorange
22-04-2012, 22:21
เห็นด้วยคับ มันเยอะแยะและอ่านยากคับ เป็นเหตุให้ขี้เกียจคลิ้กเข้าไปดู ^^

ohmohm
22-04-2012, 22:47
สมการน่าจะเป็นแบบนี้ครับ
เฟสบุ๊ค
โพสโดย นักวาด อ่านโดย นักวาด+เพื่อนๆ+ญาติๆ

เว็บหรอย
โพสโดย นักวาด อ่านโดย นักอ่าน+นักวาด+ผู้ที่หลงเข้ามา

พูดง่ายง่ายว่าเฟสบุ๊คแทบจะเป็นไปไม่ได้เลยที่คนจะหลงเข้าไปดูครับ
แต่ยังไงก็นานาจิตตังครับน้องน้องโพสมันให้หมดนั้นแหละ555555
นอกจากนั้นยังไม่รวมอินเทอร์เฟสจอที่ไม่ได้ปรับแต่งมาเพื่ออ่านการ์ตูนกร๊าบ

:jing:

ChangNoi and Light
22-04-2012, 23:06
น้องน้องสมัยนี้ติดเฟสบุ๊คกันมากเกินไปครับ เชื่อพี่

PERFUME
24-04-2012, 21:11
งั้นก็โพส2อย่างเลยสิฮะ <<นิสัยคนเขียน...

นายเนโครโอ้ลั่นล้า
25-04-2012, 00:11
ผมกลับเห็นต่างกันแหะ ผมเห็นว่าเฟสบุคมีระบบที่เอื้อต่อเรื่องนี้มาก เพราะมีเรื่องกรุปเข้ามาช่วย อย่างในปัจจุบันผม ผมรู้จักคนทั้งสายวาด และสายปั้นจากในเฟสบุตเป็นหลัก จากกรุปพวกวาดรูปและปั้นโมเดล และในกลุ่มพวกนี้จะมีคนทำงานที่คอยป้อนงานฟรีแลนส์ให้เสมอๆ กรุปพวกนี้มักจะตั้งเป็นสาธารณะอยู่แล้วซึ่งสามารถเข้าร่วมและดูได้ อีกอย่างพี่ๆที่ทำงานสายนี้เล่นเฟสบุคกันทั้งนั้นเลย เวลาติดต่ออ่ะไรค่อนข้างง่าย

NuRay
25-04-2012, 14:57
อีกทฤษฎีหนึ่งแล้วกันค่ะ
ถ้าพูดถึงในอินเตอร์เน็ตแล้วนะค่ะ
กูเกิ้ลจะไม่ค่อยเก็บข้อมูลจากเฟสบุ๊ค
แต่จะเก็บจากหน้าเว็บมากกว่าพูดง่ายง่ายคือ
อาจมีคนค้นหาแล้วเจอผลงานได้มากกว่าเฟสบุคค่ะ
แต่เรื่องความสะดวกหรือการร่วมกลุ่มแล้วเฟสบุคดีกว่าค่ะ
แต่ถ้าอะไรๆก็เฟสเว็บบ้านเราหรือเว็บอื่นๆคงแย่กันหมดจ้า

raycircle
29-04-2012, 23:12
เห็นด้วยอย่างยิ่งเลยครับผม เฟซบุ้คมันก็เป็นช่องทางนึงนะ เราต้องโปรโมทมันดีๆ

เติ้ล
30-04-2012, 11:49
ใช่ เล่นหรอยกูดีกว่า ป.ล.ทำไมคอมผมเล่นเกมในหรอยกูไม่ได้

kuma2511
30-04-2012, 14:25
ปรางโพสทั้งเฟส ทั้ง หรอย เลย

น้องเฟรนด์
30-04-2012, 19:42
ผมคิดว่าตามสะดวก

น้องเฟรนด์
30-04-2012, 19:43
ว่างๆแวะแฟนเพจผมด้วยนะครับ https://www.facebook.com/Khollad1