View Full Version : น้องน้องนักวาดการ์ตูนมีกันหรือยัง Career Aspirations (แปลว่าอะไรมาดูกัน)

NuRay
14-05-2012, 15:24
เห็นน้องน้องในเว็บนี้ชอบวาดการ์ตูนกันเป็นเรื่องเป็นราวเลย น้องน้องหรือไม่ค่ะว่าสิ่งที่จะขับดันน้องน้องนั้นนอกจากความฝันแล้วคืออะไร
มันคือ Career Aspirations ซึ่งแปลว่า แรงกระตุ้นในอาชีพของตน น้องน้องนักวาดการ์ตูนถ้ามีเรื่องกระตุ้นในอาชีพก็จะมีแรง ฮึด
มีแรงวาดการ์ตูนที่มากขึ้นค่ะ ฝรั่งก่อนจะสมัครเข้าทำงานในทุกอาชีำเค้าเลยชอบถามเรื่องราวเกี่ยวกับ Career Aspirations เป็นอย่างมาก

http://board.roigoo.com/attachment.php?attachmentid=3058&stc=1&d=1336983870
Career Aspirations
แปลว่า แรงกระตุ้นในอาชีพ(จะไป ณ จุดไหน)

เรื่องนี้ต้องขึ้นอยู่กับน้องน้องค่ะ เหมือนกับเรื่องฝันให้ไกลไปให้ถึงนั้นเองแหละค่ะ ถ้าเรารู็ว่าเราอยากทำอะไร ชอบอะไร มุ่งไปให้สุดไม่ต้องฟังเสียงครหาของใครเค้าค่ะ บ้าให้เต็มที่บ้าให้สุดสุด หาหนทางที่เราจะเก่งขึ้นให้ได้ มันมีทางที่มองไม่เห็นอยู่เยอะมาก

บุญกึ่ม
14-05-2012, 18:34
แค่แวะมาบอกว่ารุปซ้ำครับ
รูปนี้ผมเคย เซฟ แอด ไปแล้ว

ohmohm
14-05-2012, 19:29
แค่แวะมาบอกว่ารุปซ้ำครับ
รูปนี้ผมเคย เซฟ แอด ไปแล้ว

รูปนี้ผมก็ชอบนะครับ มีในเครื่องแล้วเหมือนกัน

kuma2511
18-05-2012, 01:13
ปรางเป็นลมๆนะแรงกระตุ้น
แต่ถ้าถามว่าการ์ตูนในดวงใจเนี่ยตอบได้ทันทีว่า Berserk
ชอบลายเส้น
แต่เล่มล่าสุดผิดหวังกับหน้าปกนิดหน่อย
ที่ใช้ฟิตเตอร์ในการช่วยทำภาพ
เพราะสไตล์ภาพของเขาปรางว่ามันเหมือนพวกสีน้ำมันอ่ะ
มันขลังนะ

ตอนปรางไปสมัครงาน เขาก็ถามปรางนะว่าแรงบันดาลใจคืออะไร
ปรางตอบไม่ถูกบอกไปว่า
ก็หนูชอบวาดรูปมาแต่เด็กพ่อแม่ส่งเสริม บวกกับชอบดูชอบอ่านการ์ตูนเป็นทุนเดิม
จนบางทีอยากจะมีหนังสือการ์ฺตูนของเราเองซักเล่มไว้เชยชม
แต่อย่างว่า การ์ตูนเรื่องหนึ่ง ทำคนเดียว(ไหวไม๊???)
ทุกวันนี้เวลาปรางออกไปไหนจะมีสมุดหนึ่งเล่มนึกมุกอะไรได้ก็จะจด ร่างๆไว้ ^^
นั้นล่ัะสิ่งที่ปรางคิดว่าคือ แรงกระตุ้นค่ะ

ohmohm
18-05-2012, 01:23
ปรางเป็นลมๆนะแรงกระตุ้น
แต่ถ้าถามว่าการ์ตูนในดวงใจเนี่ยตอบได้ทันทีว่า Berserk
ชอบลายเส้น
แต่เล่มล่าสุดผิดหวังกับหน้าปกนิดหน่อย
ที่ใช้ฟิตเตอร์ในการช่วยทำภาพ
เพราะสไตล์ภาพของเขาปรางว่ามันเหมือนพวกสีน้ำมันอ่ะ
มันขลังนะ

ตอนปรางไปสมัครงาน เขาก็ถามปรางนะว่าแรงบันดาลใจคืออะไร
ปรางตอบไม่ถูกบอกไปว่า
ก็หนูชอบวาดรูปมาแต่เด็กพ่อแม่ส่งเสริม บวกกับชอบดูชอบอ่านการ์ตูนเป็นทุนเดิม
จนบางทีอยากจะมีหนังสือการ์ฺตูนของเราเองซักเล่มไว้เชยชม
แต่อย่างว่า การ์ตูนเรื่องหนึ่ง ทำคนเดียว(ไหวไม๊???)
ทุกวันนี้เวลาปรางออกไปไหนจะมีสมุดหนึ่งเล่มนึกมุกอะไรได้ก็จะจด ร่างๆไว้ ^^
นั้นล่ัะสิ่งที่ปรางคิดว่าคือ แรงกระตุ้นค่ะ

จริงๆแล้ววาดรูปมันอารมณ์เดียวกับการเล่นบอลเลย
ใครมาถามว่าทำไมถึงวาดการ์ตูน
กับถามวาดทำไมถึงชอบเล่นบอล
ก็ได้คำตอบเดียวกันเลยครับน้องปราง
ก็คือ "มันชอบเองนี่หว่า"

แต่ถ้าถามเรื่องไอดอลนั้นต้องมีไว้บังหน้าหน่อย
เดี่ยวเค้าจะหาว่าเราไม่โปรเฟสชั่นนอลครับ
โดยเฉพาะตอนสัมภาษงาน ต้องบอกว่าชอบเรื่องนี้นะ
ชอบเรื่องนู้นนะ อย่าบอกว่าชอบหมดครับไม่งาม

:sleep: