View Full Version : ปรางมีปัญหาใครพอรู้ช่วยหน่อยนะคะ

kuma2511
18-05-2012, 00:40
คือว่า
เมื่อต้นปีที่ผ่านมา
ปรางไปตรวจสุขภาพประจำปีมา
แล้วพบก้อนนิ่วในถุงน้ำดีสองก้อน
คือไม่ได้สังเกตุอาการอะไรมาตั้งนาน
คือก่อนที่จะตรวจเนี่ย
ปรางมีอาการแบบนี้บ่อยๆ
1.เหนื่อยๆแล้วชอบอ้วก เช่น ขึ้นสะพานลอย วิ่ง เดินเร็วๆก็จะอ้วกเลยเป็นน้ำเปรี้ยวๆขมๆ
2.ปวดท้องแถวๆซี่โครง(จำไม่ได้ว่าข้า่งไหน)
แล้วตอนนี้ก็เริ่มเป็นหนักขึ้นทุกวันตั้งแต่ไปทำงาน

ส่วนอีกอาการ
ในหนึ่งเดือนจะมีอยู่สองวัน
ที่นอนไม่หลับไปตลอดคืน
ซึ่ง
ตัวปรางมีโรคประจำตัวอยู่
จะบอกโรคก็ไม่ถูก
เพราะเป็นตั้งแต่ปี 2550 แล้ว
เป็นโรคเครียด ซึมเศร้า
กินยาRisperdal กับ rivatil อยู่(แต่เสาร์ที่ 19 นี้จะขอหมอหยุดยาแล้วค่ะ เพราะหมอเคยบอกปราง
ว่าถ้าทำงานเมื่อไหร่จะให้หยุดยา)
แต่ว่าปรางไปอ่านในเว็ป ริสพอดอล ไม่ควรกินติดต่อเกิน 1 ปี แต่ปรางกินมา 5 ปีแล้ว
พูดได้เลยว่าติดค่ะ วันไหนไม่กิน วันนั้นจะตื่นคนไปเลย
(ตอนแรกเป็นพากิมสันด้วยแต่หายแล้ว)
ปรางอยากรู้ว่าที่ปรางนอนไม่หลับเนี่ย มีเพื่อนบอกว่ามันเหมือนเครียดโดยไม่รู้ตัว
ปรางก็ไม่รู้เหมือนกันนะ เพราะยาที่จิตแพทย์จัดมากินแล้วจะง่วงนอนตลอด
แต่จะมี2วันที่นอนไม่หลับในหนึ่งเดือน

พี่ๆคนไหนมีความรู้เรื่องโรคช่วยตอบหน่อยนะคะ
กรกฏานี้ปรางก็ไปซาวดูนิ่วอีกรอบแล้ว ถ้าผ่าต้องนอนโรงพยาบาลกี่วัน
ปรางไม่อยากให้กระทบกับงาน เพราะยังไม่ผ่านโปรเลย T^T
:tongue:

ohmohm
18-05-2012, 21:15
จากกการอ่านแล้วพี่ขอคอมเม้นแบบไม่วิชาการนะครับ นั้นก็คือมี 2 ส่วน
1.ส่วนของร่างกาย
2.ส่วนของจิตใจ

พี่ว่าส่วนของร่างการนั้นคงต้องได้รับการตรวจจากหมอเป็นดีที่สุดครับ เพราะเราไม่สามารถคอนโทรลอะไรได้เลย ยกเว้นพฤติกรรมการกินที่จะมีผล
ส่วนเรื่องจิตใจนี่มีผลต่อร่างกายด้วยเช่นกัน เพราะจะทำให้ร่างกายแย่ตามไปด้วย ที่สำคัญอย่างท้อครับน้องปรางค์ทุกคนล้วนมีปัญหากันทั้งนั้น ถ้าไม่เรื่องสุขภาพก็เรื่องอื่น เช่น เรื่องครอบครัว เรื่องเงิน อะไรอีกมากมาย สรุปแล้วคือเรื่องการรักษาดีที่สุดครับ เรื่องงานถ้าเค้าจะไม่ให้ผ่านโปรช่างมันเถอะครับ สุขภาพร่างกายเราต้องอยู่กับเราไปทั้งชีวิต ยังไงขอให้สู้ๆ เดินบ้างออกกำลังกายบ้างวาดการ์ตูนบ้างครับผม