View Full Version : ขอคำปรึกษากับพี่ครับ จุดสำคัญของชีวิตแล้ว TT

Naoshima
23-05-2012, 20:04
สำคัญอย่างไร ...สอบเข้ามหาวิทยาลัยนั่นเอง สิ่งที่ผมเล็งไว้แต่แรกคือ นักวาดภาพประกอบ หรือ Illustrator
ซึ่งตั้งใจว่าจะเลือกเรียน Digital Art สาขา Computer Art ของ ม.รังสิต แต่ปัญหาคือมันเป็นม.เอกชน มีปัญหาเรื่องการเงินแน่ ๆ เพราะผมเองก็มีพี่ชายและพี่สาวอีกสองคนที่จบจากม.เอกชน พูดคือ สงสารพ่อกับแม่ครับ ราคาค่าเรียนมันแพงพอตัว ก็เลยเหลือทางเลือกเพียงม.รัฐบาลเท่านั้น

ตอนแรกก็คิดว่าเอาอะไรก็ได้ที่เป็นศิลปะ ศึกษาไปมาก็พบว่า คณะมัณฑนศิลป์สาขาออกแบบนิเทศน์ศิลป์ของม.ศิลปากร น่าสนใจมาก ๆ มีความใกล้เคียงกับสิ่งที่อยากเรียนพอตัว แล้วผมเองก็เหลือเวลาแค่เดือนตุลาคม ยังไม่รู้เลยด้วยซ้ำ ว่าการสอบตรงของคณะนี้เป็นอย่างไร สอบแบบไหน เน้นหนักไปทางด้านวิชาอะไร

จึงขออนุญาติถามพี่ ๆ ครับ หรือจะใจดีฝากถามเพื่อนของพี่ ๆที่มีประสบการณ์ในด้านนี้ก็ได้เกี่ยวกับการสอบตรงของม.ศิลปากร
อีกอย่างผมมีตัวเลือกไม่มากนัก ความรู้ด้านสถานศึกษาก็น้อย ก็เลยอยากฝากถามเรื่องพวกสถานศึกษาที่ใกล้เคียงกันก้ได้ และคณะที่จบแล้วจะได้งานในลักษณะใกล้เคียงกัน ขอขอบคุณพี่ ๆ ชาวหรอยกูที่เคารพทุกคนไว้ ณ ที่นี้ครับ

หากตั้งผิดกระทู้ก็ขออภัยครับ

Naoshima
23-05-2012, 20:06
สิ่งที่กลัวมากที่สุดคือสอบ Drawing น่ะครับ ผมไม่รู้ว่าเขาจะสอบด้วยฝีมือระดับไหน ฝึกก็ไม่เคยฝึกเลย กลัวไม่ทันจริง ๆ ความหวังสุดท้ายแล้ว TT

ohmohm
23-05-2012, 22:52
ศิลปากรคณะดังกล่าวบอกตามตรงว่ามีแต่พวกระดับประเทศครับ ถ้าจะเอาต้องตั้งใจสุดชีวิต
ซึ่งพี่ก็เชียร์อยากให้ไป ณ จุดนั้นเช่นกัน เราต้องฝันให้ไกลไว้ก่อนจริงหรือไม่ลองดูครับ

ส่วนเรื่องงานนั้นงานศิลป์ทำงานแบบไม่มีโอทีนะครับ เลิกงากช้าเงินน้อยเน้นใจรักและมาม่าครับ

Naoshima
23-05-2012, 22:58
ศิลปากรคณะดังกล่าวบอกตามตรงว่ามีแต่พวกระดับประเทศครับ ถ้าจะเอาต้องตั้งใจสุดชีวิต
ซึ่งพี่ก็เชียร์อยากให้ไป ณ จุดนั้นเช่นกัน เราต้องฝันให้ไกลไว้ก่อนจริงหรือไม่ลองดูครับ

ส่วนเรื่องงานนั้นงานศิลป์ทำงานแบบไม่มีโอทีนะครับ เลิกงากช้าเงินน้อยเน้นใจรักและมาม่าครับ

มาม่าอร่อย:jing:

M150
23-05-2012, 23:15
มาม่าอร่อย:jing:
เจอคำนี้ไป เม้นต์ต่อไม่ถูกแล้วครับ

Naoshima
24-05-2012, 00:05
เจอคำนี้ไป เม้นต์ต่อไม่ถูกแล้วครับ

ไม่รู้สิ ผมเป็นพวกเบื่อง่ายจริง ๆ นะ กับสิ่งที่ตัวเองไม่ชอบ ถึงจะสนในแค่ไหนก็ได้ไม่นาน อยากลองใช้ชีวิตด้วยตัวเองดูบ้าง (ทุกวันนี้อยู่กะท่านแม่) คิดว่างานแบบนี้มันน่าสนุกดี ชีวิตมีสีสัน แต่ก็นั่นแหละ ก็แค่ความคิดของเด็กม.ปลาย โตขึ้นไปจะทำได้จริงอย่างที่พูดรึปล่าวก็ไม่รู้ เพราะยังไม่เคยใช้ชีวิตแบบผู้ใหญ่เต๋มตัวเลย ผมก็คงได้แต่วาดฝัน 55 แล้วก็ตามฝันไปเรื่อย ๆ

ohmohm
26-05-2012, 08:45
จริงแล้วทำไมในสิ่งที่ชอบถือว่าเป็นเรื่องดีครับน้องเนา แต่เราไม่ควรปิดในสิ่งที่เราไม่ชอบ
เพราะมันจะผสมผสานไอเดียเก่ากับไอเดียใหม่ของเราได้อย่างลงตัว และทำให้ให้มีความคิดกว้างขึ้นนั้นเอง

การอยากใช้ชีวิตแบบผู้ใหญ่นั้นดีครับที่คิดอยากเดินทางนี้
ลองดูครับ เรียนคณะอะไรพี่ว่าตามที่เราชอบนะ มันทำได้เสมอ
แต่ไม่อยากให้แค่เรียน 4 ปีจบทำงาน ลองฝันดูครับระเรียนทำ
อะไรได้บ้าง เพื่อนๆของพี่ช่วงที่เรียนลองตั้งโปรเจกลับที่ตัวเอง
ชอบกันเยอะเยาะ บางคนเอางานไปขายได้ บางคนโปรเจกลับนั้น
นำทางไปสู่การเติบโตในแนวทางใหม่ของตัวเอง เพราะฉะนั้น
เรียนมหาวิทยาลัยห้ามเรียนตามหลักสูตร!!! ไม่งั้นเสื่อมมมมมมม!!!!

Naoshima
26-05-2012, 12:59
จริงแล้วทำไมในสิ่งที่ชอบถือว่าเป็นเรื่องดีครับน้องเนา แต่เราไม่ควรปิดในสิ่งที่เราไม่ชอบ
เพราะมันจะผสมผสานไอเดียเก่ากับไอเดียใหม่ของเราได้อย่างลงตัว และทำให้ให้มีความคิดกว้างขึ้นนั้นเอง

การอยากใช้ชีวิตแบบผู้ใหญ่นั้นดีครับที่คิดอยากเดินทางนี้
ลองดูครับ เรียนคณะอะไรพี่ว่าตามที่เราชอบนะ มันทำได้เสมอ
แต่ไม่อยากให้แค่เรียน 4 ปีจบทำงาน ลองฝันดูครับระเรียนทำ
อะไรได้บ้าง เพื่อนๆของพี่ช่วงที่เรียนลองตั้งโปรเจกลับที่ตัวเอง
ชอบกันเยอะเยาะ บางคนเอางานไปขายได้ บางคนโปรเจกลับนั้น
นำทางไปสู่การเติบโตในแนวทางใหม่ของตัวเอง เพราะฉะนั้น
เรียนมหาวิทยาลัยห้ามเรียนตามหลักสูตร!!! ไม่งั้นเสื่อมมมมมมม!!!!

ประมาณว่า การข้ามผ่านอุปสรรคไปได้จะทำให้เราแข็งแกร่งขึ้นสินะครับ (ผมเข้าใจงี้อ่ะ 555)

เห แล้วโปรเจกต์ที่ว่านี่เกี่ยวอะไยเหยอ ฟังน่าสนใจอ่า

ปล.ประโยคสุดท้ายเด็ดมาฮัฟ จะจำให้ขึ้นจัยยยย!!!