View Full Version : ใคร!!!! พอจะอธิบายผมได้มั้ง!!!

earth4555
05-06-2012, 20:08
ลายเส้นสวย ลายเส้นไม่สวย ลายเส้นแข็ง ลายเส้นเฉียบขาด บลาๆๆๆๆ!!!

ผมไม่้เ้ข้าใจคำพวกนี้มากๆๆครับ มันคืออะไร สวยแล้วเป็นยังไง แล้วไอที่ไม่สวยควรปรับยังไง
แล้วผมต้องทำยังไงให้มันสวย
ผมเคยโดน พี่ท่านๆๆหนึ่งบอกผมว่า "น้องคับๆ ความคิดน้องใช้ได้นะ แต่ลายเส้นน้องมันไม่สวยอะ"
ผมโดนคำเนี่ยไป ไอความที่ผมไม่รุไงว่ามันแปลว่าอะไร ผมทั้งงอลทั้วโกรธพี่เค้ามาก เหมือนว่าวาดรูปไม่เป็นอ่ะ ถ้าพี่คนนั้นยุไกล้ๆๆผมนะ ได้มีเลือดที่ปากแน่ๆๆๆ

ด้วยความไม่เข้าใจอาจจะทำให้ผมเกิดอารมได้

ทุกวันนี้ยังโกรธพี่เค้ายุเลยเพราะไม่เข้าใจ

บอกผมหน่อย มันคืออะไร ต้องทำยังไง แล้วดูไงว่าไม่สวยอ่า!!!

TaiMosU
05-06-2012, 20:42
ศึกษาเยอะๆ ของแบบนี้บอกกันไม่ได้หรอก
มันอยู่ที่ตัวเรา เราชอบงานแบบไหน ไสตล์งานเราก็จะไปแนวนั้น

แต่ถ้าแบบกลางๆ ทั่วๆ ที่คนเค้ามองว่าสวยก็ ตามการ์ตูนสมัยนี้เลย
แบบนั้นล่ะเรียกว่าสวยล่ะ

ดูที่ตัวเองก่อน และเปิดใจรับฟังคำวิจารณ์ บางครั้งมันอาจจะแรงจนรับไม่ได้
แต่ก็ต้องรับมันให้ได้ ให้เวลาตัวเอง พัฒนาไปเรื่อยๆ เเล้วก็จะมีซักวันที่เราจะทำได้
(ไม่ใช่แค่วาดการ์ตูน แต่ในทุกๆเรื่อง)

nineorange
05-06-2012, 21:50
ผมว่าลายเส้นที่สวยในความหมายของผมคือ มองแล้วไม่ขัดตาคับ มองดูงานตัวเองแล้วลองพิจารณราดูน่ะคับ
วิธีหนึ่งผมว่า ลองดูงานเยอะๆน่ะครับ แนวที่เราชอบก็ได้ เราชอบแบบไหน เราชอบเพราะอะไร??
แล้วก็วาดรูปบ่อยๆๆๆๆๆๆๆคับ ลองเอาข้อดีของแนวการ์ตูนที่เราชอบมาประยุกต์ใช้ดูคับ
อย่างเช่น ชอบลายเส้นเรื่องbleach ยังไง?? เส้นบางๆ จังหวะของภาพ มุมกล้อง เอฟเฟคเวลาต่อสู้ เป็นยังไง??

ผมก็ไม่ได้เก่งอะไรหรอกน่ะคับ หัดวาดหาแนวทางอยู่เหมือนกันคับ ^^

ปล.ถ้าจะจริงจังกับด้านนี้ผมว่า ฟังคนอื่นไว้เยอะๆเถอะคับ นำไปปรับปรุง ไม่ต้องไปทำอะไรเขาหรอก
โดนแค่นี้ไม่เท่าไหร่น่ะคับ จากประสบการณที่เคยประสบมา 5555

M150
05-06-2012, 22:12
ถ้าพูดถึงเรื่องเส้นนี่ผมเข้าใจเลยครับ เพราะก่อนหน้านี้เรื่องเส้นของพี่เองก็อนาถมาก ถูกด่ามาก็เยอะ แต่ถ้าพูดถึงประเด็นว่าลายเส้นสวยไม่สวยนี่ พี่ไม่เคยใส่ใจเลยครับ แค่พัฒนาให้มันเป็นแบบที่เราชอบ สวยในสายตาของเรา แต่ต้องหมั่นพัฒนาให้ดีขึ้นเร็วขึ้น เรื่อยๆ นะพี่ว่า ถ้าปรับปรุงเปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดีแล้ว มันจะแข็งจะห่าจะเหวอะไรก็ช่างมันเถอะครับ เอาเป็นว่ามันเพียงพอ เหมาะสม และใช้ได้ ผนวกกับเราได้พัฒนามันแล้ว พี่ว่าน่าจะสบายใจตรงจุดนั้น ยังไงขอให้โชคดีและมีความสุขกับการวาดการ์ตูนนะครับ

บุญกึ่ม
05-06-2012, 22:23
พูดถึงเรื่องเส้น กลับมาดูของตัวเองก็อนาถใจ T T

นายเนโครโอ้ลั่นล้า
05-06-2012, 23:49
555 เป็นเรื่องที่อธิบายยากสุดๆ คือยังไม่ลงตัวระหว่างน้ำหนักของเส้น ทิศทางของเส้น อารมณ์ของเส้น ลายเส้นแข็งสวยได้มั้ย ได้ ลายเส้นอ่อนช้อยสวยได้มั้ย ได้ เพราะมันเป้นส่วนผสมที่ลงตัว อันนี้คหสต.ของผมเองนะ อีกอย่างนึกที่อยากจะบอกไว้คือ อย่าไปโกรธคนที่วิจารย์งานเราครับ เราต้องขอบคุณเค้าด้วยซ้ำไป พวกที่บอก ดีครับ สวยครับ เยี่ยมเลยครับ มันไม่ได้อ่ะไรนอกจากเป็นกำลังใจ ผมเองก็เคยโดน ไปเรียนดรออิง โดนเอาปากกาหัวม้ากางานทิ้ง ฉีกทิ้งเลย แต่เข้าใจที่เค้าทำคือ จะให้เราฮึดสู้ เพราะฉะนั้นจงสู้ต่อไปครับ

nineorange
06-06-2012, 00:22
ท่านเนโครใช่รึป่าวคับที่เรียนตึกป๋า ถ้าใช่ที่บอกโดนหัวม้ากางานนี้พี่โบ้ใช่มั้ย T^T

นายเนโครโอ้ลั่นล้า
06-06-2012, 01:07
ครับ พี่โบ้ลงมาเองเลย ท่านส้มรุ้ได้อย่างไร หรือท่านไปโดนกางานมาแล้ว

earth4555
06-06-2012, 18:31
ขอบคุณพวกพี่ๆๆมากคับ แล้วจะนำคิดไปปรับปรุงนิสัยตัวเอง และก้ไปปรับปรุ่งกับเพื่อนๆด้วย มันโดนแบบผมเลยคับ กะจะเอาไปบอกมันพรุ่งนี่ ขอบคุณมากๆคับ

ChangNoi and Light
06-06-2012, 20:26
พี่ว่าน้องต้องรู้ตัวเองก่อนครับว่า วาดรูปนั้นวาดไปเพื่ออะไร
1.วาดเพื่อความสุข
2.วาดเพื่อพัฒนาฝีมือ
3.วาดเพื่อเป็นอาชีพ
แต่ละข้อ 1 2 3 นั้นรับความกดดันต่างกัน และเส้นทางที่จะก้าวไปต่างกันเท่านั้นเอง

น้องเฟรนด์
17-07-2012, 19:49
เส้นเป็นยังไง ยังไม่เห็นเลย