View Full Version : สอบถามการเริ่มต้นวาดการ์ตูนของน้องน้องจ๊ะ

Momydee
08-06-2012, 12:53
สวัสดีค่ะน้องน้องทุกคน ไม่ทราบว่าช่วงแรกที่น้องน้องวาดการ์ตูนกัน วาดรูปอะไรบ้างค่ะ เริ่มต้นจากวาดคน วาดการ์ตูนเรื่องอะไร ลงสีด้วยสีไม้ตอนเริ่มต้นแล้วได้ใช้สีประเถทอื่นบ้างรึปล่าวค่ะ ตอนนี้ลูกของพี่อายุ 9 ขวบจะ 10 แล้วค่ะ อยากให้ลองเริ่มต้นวาดรูปแบบจริงจังดูแต่ไม่รู้จะแนะนำให้วาดอะไรด้วย

น้องน้องช่วยแนะนำกันหน่อยค่ะ

Goo-มัน-อึน
08-06-2012, 15:29
จุดเริ่มต้นของผมเลยนะ บ้าการ์ตูนครับแล้วก็จะวาดตามการ์ตูนที่ชอบ ส่วนลงสีนี่ไม่เป็นครับเพราะตอนเด็กๆผมโดนจับไปอยู่ชมรมนาฎศิลป์ =w= ไม่มีโอกาสได้เรียนรู้การใช้สีกับชาวบ้านเค้าเลย

สรุปคือเด็กๆเขาคงจะเริ่มวาดอะไรที่ใกล้ตัวหรือชอบละมังครับ ส่วนสีผมว่าเลือกแบบที่ไม่เปื้อนมาก อย่าง สีชอล์ก สีเทียน ดินสอสี ประมาณนี้ ... ส่วนพวกสีที่เป็นน้ำๆเอาไว้ก่อนดีกว่า มันเข้าปากเข้าตาได้ หวังว่าคงเป็นประโยชน์นะครับ

ohmohm
08-06-2012, 15:44
ชีวิตการวาดการ์ตูนของผมมาจากการดูการ์ตูนดราก้อนบอลทางช่อง 9 ครับ
หลังจากนั้นก็วาดเองโดนพ่อแม่ได้บอกให้วาดแต่อย่างใด โดยวาดแข่งกับพี่ชาย
ส่วนเรื่องสีนั้น ระบายแต่สีไม้มาทั้งชีวิตครับ กากมาก

kuma2511
08-06-2012, 22:24
ปรางวาดอุซางิ เซเลอร์มูน - -*
โดนเรียนวาดรูปตั้งแต่อนุบาล
แต่เริ่มเรียน เริ่มจากสีชอคค่ะ
มีปัญหาตอนโตเวลาประกวดเขาใช้สีโปสเตอร์กัน

TaiMosU
08-06-2012, 23:55
ต่ายเริ่มตอนไหนจำไม่ได้แล้วค่ะ จำได้แค่แม่ต้องทาสีกำแพงบ้านใหม่บ่อยมาก เพราะว่าต่ายชอบวาดรูปบนกำแพงค่ะ
พอเข้าเรียนก็โดนจับแข่งขันตลอด เเต่ก็เริ่มจากชอบการ์ตูนค่ะ เริ่มที่เซเลอร์มูน เหมือนกัน 5555
ตอนนั้นถึงกับลอกลายเลยนะ ระบายเริ่มที่สีไม้ กับสมุดระบายสี เป็นสีเทีนย สีชอล์ค สีน้ำ สีโปสเตอร์ สีอะคิลิค เรื่อยๆ มาตามลำดับค่ะ (ต้องใช้ให้ได้เพราะว่าเวลาลงประกวดมันใช้สีพวกนี้)
เเล้วค่อยพัฒนามาใช้คอมพิวเตอร์ค่ะ แต่ตอนนั้นอยู่ ม.ปลายเเล้วค่ะ

แต่ต่ายมีน้องที่เค้าชอบวาดรูปแล้วที่บ้านสนับสนุน (พอดีบ้านต่ายไม่ได้สนับสนุนค่ะ แค่ไม่ได้ห้าม) เลยส่งน้องไปเรียนวาดรูปค่ะ ทั้งวาดการ์ตูน และวาดภาพทั่วไป ตอนนี้น้องก็เหมือนได้แนวทางเป็นของตัวเองเเล้วค่ะ

ต้องดูด้วยว่าลูกของพี่จริงๆแล้วชอบวาดรูปมั้ย? ถ้าชอบ ชอบวาดอะไร เพราะว่าน้องเค้าอาจจะไม่ได้ชอบวาดการ์ตูนก็ได้ อาจจะแนวศิลปินไปเลย วาดภาพวิว ภาพเหมือน (เด็กๆเดี๋ยวเก่งกันมากค่ะ) เเล้วค่อยสนับสนุนน้องให้ไปถูกทางจะดีกว่านะคะ ^u^

bankbcool
03-08-2012, 04:14
ในเคสผมต้องบอกว่า การชอบอ่านการ์ตูนเป็นจุดเริ่มในการเริ่มต้นวาดการ์ตูน ดังนั้นจุดสำคัญคงอยู่ที่ความชอบเป็นอันดับแรก อาจจะเริ่มจากการขีดขีดเขียนเขียนไปเรื่อยก่อน โดยอันดับต่อมาคงเป็นเรื่องของการเลียนแบบ โดยมีบุคคลที่เราต้องการทำตามหรือเรียกได้ว่าเป็นแบบอย่าง ซึ่งตัวนี้ก็คงเป็นตัวจุดประกายอะไรบางอย่างในตัวที่จะผลักดันหรือเป็นตัวกระตุ้นให้เราทำตามในสิ่งที่เห็น โดยหากมาถึงขั้นนี้การวาดการ์ตูนอาจเป็นรูปเป็นร่างมากขึ้น โดยในส่วนของการลงสีหรือการเลือกใช้สีนั้น ก็คงจะเป็นขั้นตอนหลังหลังที่จะตามมาหลังจากวาดการ์ตูนเป็นแล้ว ซึ่งรวมไปถึงภาคทฤษฎีหรือเทคนิคต่างต่างอาจจะต้องไปเสริมในช่วงหลังมากกว่า (ความคิดส่วนตัวล้วนล้วน) :)

taira
03-08-2012, 13:03
เริ่มวาดรูปในสมุดเก่าๆของแม่ค่ะ ตั้งแต่อายุประมาณ สัก 4-5 ขวบ แหย่ปลายดินสอลงไปวาดในพื้นที่น้อยๆ ที่เหลืออยู่บนหน้ากระดาษ วาดรูปคนเป็นอย่างแรก วาดออกมาตลกมาก แต่แอบชมตัวเองในใจ คิดว่าตัวเองวาดสวย 555

M150
03-08-2012, 21:30
แอบฝากรูปหน่อยครับ

น้องเฟรนด์
03-08-2012, 23:45
อายุยังน้อยแนะนำให้ น้องเข้าค่ายวาดภาพของศูนย์วัฒธรรมครับ จะปูพื้นฐานให้น้อง มากๆ