View Full Version : เพลงแต่ง"คนที่เดินร่วมทาง"โดย นายเช็ดขี้

chaskinny
24-06-2012, 03:43
นายเช็ดขี้: Cha (Vocal+Guitarist) : ขอบคุณกีต้าร์ตัวเอง ที่ทำให้ทำอะไรดีๆได้แบบนี้,ขอบคุณวันหยุดสองวัน ที่ทำให้ว่างแต่งเพลงนี้ได้
Max (Producer) : ขอบคุณเพื่อนๆ ที่ทำให้เมียผมงอน 55+ (From Aou+Cha)
Aou (Rapper+Sound Engineer) : ขอบคุณเธอคนนั้น ที่ทำให้รู้ว่าความหมายที่แท้จริงของชีวิตคืออะไร,ขอบคุณนิสัยแย่ๆ ที่ทำให้รู้ว่าตัวเองมีค่าแค่ไหน,ขอบคุณประสบการณ์ ที่ทำให้รู้ว่าเวลาล้มเป็นยังไง

และขอบคุณทุกๆท่าน ที่ยอมร่วมเดินทางกับเรา

TfBUlBOQgIE

เนื้อเพลง
ตั้งคำถาม กับตัวเองทุกวัน
ว่าตัวฉัน เกิดมาเพื่ออะไร
ไม่เคยเข้าใจ
กับชีวิต ที่ดำเนินอยู่นี้

แต่พออายุ ผ่านมาหลายปี
มันทำให้ฉัน เข้าใจได้ดี
ทุกวินาที บนโลกนี้
มีคุณค่ามากสำหรับฉัน

Pre-Hook
อาจจะเคยท้อ อาจจะเหนื่อยล้า
อาจจะมีน้ำตา พรั่งพรูออกมา
ไม่ว่าจะหนักแค่ไหน ชีวิตต้องเดินต่อไป
ใช่ไหม โว้โวโวโว

Hook
และสุดท้ายของการเดินทาง
มันพร่ำสอนให้เรารู้จัก การอดทน
แม้เราจะล้ม กลางทาง มีบาดแผล ซักเท่าไหร่
หัวใจไม่เจ็บซักครั้งเดียว
ถึงจะล้มแค่ไหน แต่พอเงยหน้ามอง
เห็นเธอผู้ร่วมทางกับฉัน ดึงฉัน ให้มายืนขึ้นใหม่
หัวใจผูกกัน เดินด้วยกันต่อไป

Rap
ตั้งแต่ที่ฉันมีเธอข้างกายจนวันนี้
ชีวิตฉันก็มีความหมายมากขึ้นทุกนาที
เธอเปลี่ยนฉันจากเลวให้กลายมาเป็นดี
จากนี้ขอตอบแทนด้วยทุกสิ่งที่ฉันมี

ขอบคุณที่ในวันนี้เราอยู่เคียงข้างกัน
จะไม่สนกาลเวลามันจะแปรเปลี่ยนผัน
หรือต่อให้เจอใครอื่นอีกเป็นร้อยพัน
คงไม่สำคัญเท่าเธอแค่เพียงผู้เดียว

ไม่ว่าจะหนักแค่ไหน ชีวิตต้องเดินต่อไป
ใช่ไหม โว้โวโวโว

และสุดท้ายของการเดินทาง
มันพร่ำสอนให้เรารู้จัก การอดทน
แม้เราจะล้ม กลางทาง มีบาดแผล ซักเท่าไหร่
หัวใจไม่เจ็บซักครั้งเดียว
ถึงจะล้มแค่ไหน แต่พอเงยหน้ามอง
เห็นเธอผู้ร่วมทางกับฉัน ดึงฉัน ให้มายืนขึ้นใหม่
หัวใจผูกกัน เดินด้วยกันต่อไป

NuRay
25-06-2012, 15:41
เห็นใจยังสุนทรีเห็นเดิมเลยนะน้อง

ohmohm
25-06-2012, 21:05
เลพงนี้เนื้อหาสร้างสรรค์มากครับ แสดงถึงความรู้สึกตอนนี้ของนายเช็ดขี้ได้อย่างดี
ขอให้สนุกกับการมีชีวิตครับ เดินไปตามความฝันต่อไปสนุกกับการทำสิ่งต่างต่าง
ด้วยความตั้งใจและคุ้มค่าที่สุดครับ