View Full Version : เมื่อ "การวิ่งมาราธอน" ทำลายข้ออ้างว่าไม่มีเวลาออกกำลังกาย

M150
28-06-2012, 23:00
พอเราแก่ขึ้น เวลาชีวิตมันน้อยลงจริงๆครับน้องๆหนูๆ ส่วนหนึ่งเวลาที่เราหายไป หายไปเพราะเราเอาเวลาไปทำงาน และ มีเวลาต้องใช้ในการเอาใจใส่บุคคลรอบข้างมากยิ่งขึ้น แถมยังต้องมีเวลาไว้ใช้ทำเรื่องราวอะไรที่เด็กไม่ได้ทำอีก แต่เวลาสำหรับการออกกำลังกายพี่เอ็มจะเผื่อไว้เสมอ เพราะถ้าไม่ได้ออกกำลังกายอย่างเป็นประจำ สมองมันดูพิกลพิการผิดปกติ และ มีหลายคนมาถามคำแนะนำเกี่ยวกับการออกกำลังกายจากพี่ พอเราตอบว่าต้องเจียดเวลาช่วงเย็นไปออกกำลังกายบ้าง ส่วนใหญ่ก็จะตอบกันว่า "ไม่ว่าง" "ทำงานเลิกค่ำ" อะไรกันไปต่างๆ นานา

ดังนั้นหลายครั้งจึงมองหากิจกรรมการออกกำลังกายที่หลายคนทำได้ในช่วงวันเสาร์อาทิตย์ เช่น การเตะบอลกับเพื่อนเสาร์อาทิตย์ ไปตีแบทกัน หรือ ถ้าต้องการออกกำลังกายแบบไม่ต้องมีทีม ไม่ต้องรอใครต่อใคร พี่ขอแนะนำ "การวิ่ง" นี่แหละครับ ง่ายและสบายที่สุด มีรองเท้ากับถุงเท้าคู่เดียว ก็วิ่งได้แล้ว ไม่ต้องรอฤกษ์รออะไรมากมาย และ หนึ่งในกิจกรรมเกี่ยวข้องกับการวิ่งอันใหม่ที่พี่เอ็มเพิ่งเคยจะได้ลิ้มลองจากการแนะนำของคุณโอม คือ "การวิ่งมาราธอน"

การวิ่งมาราธอนเป็นกิจกรรมที่ดีนะ สนุก ได้แรง ใช้เวลาไม่มาก แถมงานการวิ่งมาราธอน ส่วนใหญ่จะจัดเช้าวันอาทิตย์ แน่นอนว่าถ้าไม่บ้างานมาก เวลาช่วงนั้นคงจะว่างกันอย่างแน่นอน ลองไปวิ่งดูนะครับ มีคนที่อยากวิ่งอยากออกกำลังกายอีกเยอะ มีคนวิ่งตั้งแต่เด็กจนถึงคนแก่อายุ 80 ก็วิ่งได้ เริ่มวิ่งตั้งแต่ 5 กม. ก่อนก็ได้ หากใครฟิตอยากวิ่งแบบบ้าพลังก็ลองฮาร์ฟมาราธอน 21 กม. ก็สนุกดีครับ ส่วนการวิ่งมาราธอนเต็มๆ 42 กม. หาที่วิ่งน่าจะยากหน่อย เพราะถ้าไม่เก๋าจริง คงจะไม่เข้าเส้นชัยแน่ๆ สำหรับการวิ่งขำๆ กับคุณโอมฮาร์ฟมาราธอน 21 กม. ทำเวลาไป 2 ชม. 15 นาทีครับ กากมาก แต่แค่วิ่งเข้าเส้นชัยก็สนุกสนานกันมากแล้วครับ

http://board.roigoo.com/attachment.php?attachmentid=3646&stc=1&d=1340899067 (http://board.roigoo.com/tags/%E0%B8%A7%E0%B8%B4%E0%B9%88%E0%B8%87%E0%B8%A1%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%98%E0%B8%AD%E0%B8%99.html)
ท่าทางการวิ่ง เหมือนนักมวยซ้อมวิ่งมากกว่าครับ 555+

ohmohm
29-06-2012, 14:51
นายเอ็มเปิดซิงกับการวิ่งฮาฟมาราธอนไปเรียบร้อย ยินดีด้วยครับ ถ้ากระผมมีลูก
ผมจะพาลูกมาวิ่งฮาฟมาราธอนด้วยอย่างแน่นอน วิ่งแล้วทำให้เด็กเป้นคนที่มีจิตใจ
แข็งแกร่งดีจริงๆ

มีพ่อลูกคุณหนึ่งมาวิ่งด้วยกัน คุณพ่ออายุประมาณ 40ต้นๆส่วนคุณลูกอายุน่าจะเกือบ 10 ขวบ
วิ่งระยะ 11 กิโล ลูกบอกอยากหยุดเหนื่อย แต่คุณพ่อบอกว่า สู้ๆอดทนไว้เดียวก็ถึง(ตอนนั้นวิ่งสวนกับผม)
แค่คำพูดสั้นสั้นที่ได้ยินทำไมมันถึงรู้สึกอึ่มใจขนาดนี้ มันแสดงได้ทั้งความรักและความหวังดีกับลูก

คุณพ่อคนนั้นรักลูกจริงๆที่พาลูกมาวิ่งด้วย แถมเป็นเพื่อนลูกวิ่งจนถึงเส้นชนอีกต่างหาก