View Full Version : สมาชิกใหม่ มือใหม่ ฝากตัวด้วยจ้า >w<

kamiki
26-10-2012, 00:24
ก่อนอื่นเลย ก็ขอแนะนำตัวก่อนนะคะ

ชื่อ ฟ้า ค่ะ อายุ19แล้ว - 3-
งานอดิเรกก็วาดการ์ตูนนี่แหละจ๊ะ และการ์ตูนที่ชอบได้แก่ วันพีชจ๊ะ

ประเดิมภาพที่วาดมาให้คอมเม้น ภาพแรกเลยจ๊ะ
คอมเม้นแบบหนักๆเลยน๊อ

http://board.roigoo.com/attachment.php?attachmentid=5039&stc=1&d=1351275553 (http://board.roigoo.com/tags/%E0%B8%A0%E0%B8%B2%E0%B8%9E%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B9%8C%E0%B8%95%E0%B8%B9%E0%B8%99.html)

อารมณ์ประมานว่า

สายลมแห่งการจากลา คือเวลาเริ่มต้นสิ่งใหม่ๆ
ความทรงจำจะไม่หายไป เริ่มต้นสิ่งใหม่ๆพร้อมภาพวันวาน

ควรแก้ไขอะไรบ้าง ยังไงบ้าง รบกวนด้วยนะคะ

ขอบคุณค่าา >w<

raInydOlL
26-10-2012, 01:12
จะว่าอย่างไรดีไอ้เราก็ไม่เก่ง งั้นขอนิดนึง ถึงจะเขียนภาพกว้างๆแต่ก็น่าจะหาจุดเด่นให้ภาพหน่อยเน้อ

รู้สึกว่าจะเรือ จะนก อะไรเทือกนี้ดูมันหนักเท่าๆกันนะ (คนนี่หายไปเลย ^^)

ดูตั้งใจดีครับจัดวางภาพอีกนิดก็คงดูดี สู้ๆ =o=

kamiki
26-10-2012, 01:29
คนหายไปเลย ฮ่าๆๆ
ตั้งใจจะให้คนเป็นจุดเด่นเลยจ๊ะ TwT
มันมั่วไปหมดจริงๆด้วย TOT
ขอบคุณสำหรับคอมเม้นนะคะ จะเก็บเป็นการบ้านนะคะ ^^

M150
27-10-2012, 01:22
เข้ามาเป็นกำลังใจให้นะคร้าบน้องฟ้า มารูปแรกจัดรูปฟ้าให้ชมกันเลย ภาพน่ารักดีครับ แต่พี่เอ็มคอมเม้นต์ไม่ถูกครับ 555+

TaiMosU
27-10-2012, 03:32
ภาพยังไม่สื่อถึงข้อความที่ต้องการได้จ่ะ คือเหมือนอย่างคอมเม้นเเรกบอก
๑.ภาพนี้ไม่มีจุดเด่น น้ำหนักทั้งภาพ เท่ากันไปหมด ตรงที่ต้องการเน้น ดันหายไปซะงั้น
๒.มุมแคบ จริงๆอาจจะไม่เเคบ แต่เลือกที่จะเน้นผิดคือ วาดเห็นทั้งนก(ที่มีถึงสองตัว) แล้วยัง
เรือที่เก็บรายละเอียดเยอะมาก สิ่งแรกที่เรามองคือ นก แล้วก็ใบเรื่อ แล้วถึงเห็นคน
๓.Perspective มั่วอยู่จ่ะ ไม่มีอะไรที่เข้าตีฟเดียวกันเลย ทำให้โดยรวมทั้งภาพ ดูขัดแย้ง
และไม่ลื่นไหลเท่าที่ควร

๔. ขอให้ฝึกฝนเพิ่มเติมมากๆจ้า เดี๋ยวก็เก่งเอง ^u^

ปล.หวังว่าคอมเม้นจะไม่แรงไปนะ

kamiki
27-10-2012, 07:24
เข้ามาเป็นกำลังใจให้นะคร้าบน้องฟ้า มารูปแรกจัดรูปฟ้าให้ชมกันเลย ภาพน่ารักดีครับ แต่พี่เอ็มคอมเม้นต์ไม่ถูกครับ 555+

ฮ่าๆๆ ขอบคุณมากๆค่าพี่เอ็ม ^ ^

kamiki
27-10-2012, 07:31
ภาพยังไม่สื่อถึงข้อความที่ต้องการได้จ่ะ คือเหมือนอย่างคอมเม้นเเรกบอก
๑.ภาพนี้ไม่มีจุดเด่น น้ำหนักทั้งภาพ เท่ากันไปหมด ตรงที่ต้องการเน้น ดันหายไปซะงั้น
๒.มุมแคบ จริงๆอาจจะไม่เเคบ แต่เลือกที่จะเน้นผิดคือ วาดเห็นทั้งนก(ที่มีถึงสองตัว) แล้วยัง
เรือที่เก็บรายละเอียดเยอะมาก สิ่งแรกที่เรามองคือ นก แล้วก็ใบเรื่อ แล้วถึงเห็นคน
๓.Perspective มั่วอยู่จ่ะ ไม่มีอะไรที่เข้าตีฟเดียวกันเลย ทำให้โดยรวมทั้งภาพ ดูขัดแย้ง
และไม่ลื่นไหลเท่าที่ควร

๔. ขอให้ฝึกฝนเพิ่มเติมมากๆจ้า เดี๋ยวก็เก่งเอง ^u^

ปล.หวังว่าคอมเม้นจะไม่แรงไปนะ

แง่กๆ ฟ้ายังอ่อนหัดนัก T_T
จะนำคอมเม้นไปเป็นการบ้านนะคะ ทุกข้อเลย ^ ^
ขอบคุณมากๆเลยค่า

ปล. คอมเม้นไม่แรงหรอกค่าา >w<

bankbcool
27-10-2012, 07:44
ดูมันกึ่งกึ่ง จะเศร้าก็ไม่เศร้า ดูดูไปอย่างกะจะสดใสร่าเริง ดูไม่เหมือนการจากลา เหมือนเป็นแค่การเดินทางธรรมดา และไอ้ความทรงจำ กับไอ้การเริ่มต้นเนี่ยมันคืออะไร เหมือนเขียนมาลอยลอย ในภาพไม่ได้บ่งบอกอะไรเลย ว่ามันมีความทรงจำหรืออะไรก็แล้วแต่ที่เขียนมาข้างล่างตรงไหน คำพูดบรรยายออกมาซะดี แต่พอมาดูภาพเหมือนไม่มีอะไรอย่างว่า ถ้าอยากให้คนดูคิดเอาเอง คนดูอาจคิดไปคนละเรื่องเลยก็ได้ อยากให้จัดหนักก็จัดให้แล้วนะจ๊ะ ไปวาดมาใหม่ ดูเยอะเยอะ ศึกษาเยอะเยอะ ถ้าอยากให้ภาพวาดออกมาประทับใจผู้ชมละก้อนะ (อย่าพึ่งท้อละ คิดซะว่าติเพื่อก่อก้อแล้วกัน)

kamiki
27-10-2012, 08:41
ดูมันกึ่งกึ่ง จะเศร้าก็ไม่เศร้า ดูดูไปอย่างกะจะสดใสร่าเริง ดูไม่เหมือนการจากลา เหมือนเป็นแค่การเดินทางธรรมดา และไอ้ความทรงจำ กับไอ้การเริ่มต้นเนี่ยมันคืออะไร เหมือนเขียนมาลอยลอย ในภาพไม่ได้บ่งบอกอะไรเลย ว่ามันมีความทรงจำหรืออะไรก็แล้วแต่ที่เขียนมาข้างล่างตรงไหน คำพูดบรรยายออกมาซะดี แต่พอมาดูภาพเหมือนไม่มีอะไรอย่างว่า ถ้าอยากให้คนดูคิดเอาเอง คนดูอาจคิดไปคนละเรื่องเลยก็ได้ อยากให้จัดหนักก็จัดให้แล้วนะจ๊ะ ไปวาดมาใหม่ ดูเยอะเยอะ ศึกษาเยอะเยอะ ถ้าอยากให้ภาพวาดออกมาประทับใจผู้ชมละก้อนะ (อย่าพึ่งท้อละ คิดซะว่าติเพื่อก่อก้อแล้วกัน)

เย้ย พอมาดูดีดีเหมือนมีแต่ใบหน้าคนที่ดูเศร้าเท่านั้น T_T
ขอบคุณมากๆเลยค่า จะเก็บคอมเม้นไปเป็นการบ้านค่าา ^ ^