View Full Version : บทความดีๆ เรื่อง พยายามสร้างแรงบันดาลใจ เพื่อจะได้มีไฟในการสร้างสรรค์ผลงาน

bankbcool
28-10-2012, 04:16
......สำหรับใครก็ตาม ที่ไม่เคยวาดการ์ตูน แล้วรู้สึกอยากวาด แต่ดันไม่รู้จะเริ่มอย่างไร วาดรูปพอได้ แต่ทำเป็นเรื่องนี่สิย๊ากยาก เพราะไม่เคยทำมาก่อน เห็นเขาวาดวาดกันมาลงในเว็ปแล้วสงสัยว่าเค้าทั้งหลายทำกันได้ยังไง "พี่เอ็มวาดสนุกจัง ทำได้ไงวะ" "พี่บุญกึ่มวาดได้โดนใจสุดสุดอะ" "นายสันดานวาดการ์ตูนได้ฮาสาดงะ ช๊อบชอบ" "นายเช็ดขี้เจ๋งวะ คิดได้ไง" คิดว่าน้องน้องหลายคน คงมีบางคนที่คิดอย่างนี้เป็นแน่ หากแต่ว่าไม่เคยคิดกล้าที่จะลงมือวาดเป็นเรื่องเป็นราวกับเขาสักที ได้แต่พูด ได้แต่นึก ได้แต่ฝัน แล้วมันจะเริ่มยังไงดีล่ะ คราวนี้ผมมีเคร็ดลับสุดยอดวิธีแนะนำเล็กเล็กน้อยน้อยมาฝากครับ

......แน่นอนการวาดการ์ตูนเรื่องหนึ่งเป็นเรื่องยาก ก็ไม่เคยวาดมาก่อนนี่นา แต่ขอให้รู้ไว้ว่าไม่มีใครเกิดมาแล้ววาดการ์ตูนเป็นเรื่องเป็นราวได้เลยหรอก ไม่ว่าจะเป็น พี่เอ็ม พี่บุญกึ่ม นายสันดาน หรือนายเช็ดขี้ ทุกคนล้วนแล้วแต่ได้รับแรงบันดาลใจมาจากที่ใดที่หนึ่งเป็นแน่ แล้วจะทำยังไงล่ะที่จะได้มีแรงบันดาลใจเหมือนพี่พี่เหล่านั้นได้

......การสร้างแรงบันดาลใจสามารถทำกันได้จากการที่เราได้รับรู้ได้สัมผัสนั่นเอง และทำการฝึกฝนเพื่อเลียนแบบ หรือพยายามที่จะทำตามสิ่งเหล่านั้น หรือจะคิดวิธีใหม่ในแบบของเราก็ตามแต่ ซึ่งแรงบันดาลใจนั่นเองเป็นแรงผลักดันในการสร้างสรรค์ไอเดียและผลงานทุกสิ่งอย่างให้สามารถออกมาได้อย่างเป็นรูปธรรมได้ เช่น เห็นพี่เอ็มวาดการ์ตูนตลก ก็เลยอยากวาดการ์ตูนตลกบ้าง จึงวาดออกมาโชว์ในเว็ปหรอยกูให้ทุกคนได้วิจารณ์กัน เป็นต้น

......แรงบันดาลใจเป็นสิ่งสำคัญอย่างมากสำหรับนักวาดการ์ตูนทุกท่าน เพราะศิลปะทุกแขนงล้วนต้องใช้อารมณ์มาเกี่ยวข้องและกำหนดทิศทาง หากอารมณ์ไม่ได้การ์ตูนก็อาจไม่สามารถที่จะวาดออกมาได้ หรือวาดออกมาได้ไม่ดี ซึ่งแรงบันดาลใจจะเป็นส่วนช่วยอย่างแน่นอนในการสร้างสรรค์อารมณ์ต่างๆในผลงาน ดังนั้นการมองหาแรงบันดาลใจหรือการสร้างแรงบันดาลใจจึงเป็นจุดเริ่มสำคัญในการได้ไอเดียต่างๆ แต่ไม่ใช่ว่าแรงบันดาลใจอย่างเดียวจะทำให้งานสำเร็จขึ้นมาได้ หากแต่น้องๆต้องลงมือทำด้วย เพราะถ้าได้แรงบันดาลใจแล้วแต่น้องไม่ได้ใส่ใจ แล้วปล่อยมันลอยหายไป การ์ตูนของน้องก็คงเป็นแค่ความฝันลมลมแล้งแล้งเท่านั้น ซึ่งหากน้องกำลังล้อเล่นกับความฝันมันก็คงไม่มีปัญหาอะไร แต่หากเราจริงจังกับมัน ทุ่มเทกับมัน ความฝันในการวาดการ์ตูนเรื่องแรกของน้องก็คงจะเป็นจริงในไม่ช้าอย่างแน่นอน

......สุดท้ายนี้ สำหรับน้องน้องคนใดที่สนใจในการเริ่มวาดการ์ตูน ขอจงมุ่งมั่นพยายามสร้างแรงบันดาลใจ และค้นหาจุดเด่น ฝึกฝน ศึกษาหาข้อมูล และอย่าลืมลงมือวาดเรื่องแรกของน้องน้องนะครับ ได้เรื่องแรก เรื่องต่อไปมีแน่นอน แล้วอย่าลืมเอามาลงเว็ปหรอย โปรโมตฝีมือตัวเองหน่อยเด้อ อยากอ่านการ์ตูนของคนรุ่นใหม่ แนวคิดใหม่ๆ เพื่อจะมาประดับวงการนักวาดการ์ตูนต่อไป...

http://sphotos-a.xx.fbcdn.net/hphotos-ash3/68478_374352785982257_401321651_n.jpg

M150
28-10-2012, 07:32
ขอขอบพระคุณน้องแบงค์มากนะครับสำหรับบทความดีๆ อันนี้ พี่เอ็มหวังเหลือเกินว่า อยากจะให้น้องๆ ที่มีความฝัน หรือ ความตั้งใจแค่อยากจะวาดรูป อยากจะขีดเขียน ได้เขียนได้วาดตามที่ตัวเองต้องการ ตามที่ใจมันปรารถนาอยากจะวาด ถ้าถ่ายทอดสิ่งเหล่านั้นออกมาได้แล้ว พี่เอ็มถือว่า น่ายินดีมากๆ แล้วหละครับ

dabjit
28-10-2012, 20:59
ขอบคุณมากๆครับ ไฟลุกโชนอีกเเล้ว

M150
28-10-2012, 23:27
ขอบคุณมากๆครับ ไฟลุกโชนอีกเเล้ว
อ้าวเฮ้ย คุณน้องหายไปไหนซะนานครับเนี่ย ยังไงอย่าลืมมาฝากผลงานการ์ตูนให้ชมกันบ้างนะ คิดถึง ไม่ได้อ่านกันนานแล้ว

ohmohm
30-10-2012, 10:59
ต้องยอมรับเลยว่าตอนนี้เปลี่ยนแปลงตัวเองจากคนวาดเป็นคนเสพเกือบจะเต็มตัวแล้วครับ เห็นคุฯแบงค์เขียนแบบนี้แล้วอยากกลับมาวาดเลยเหมือนกัน พอได้เอาการ์ตูนลงหน้าบอร์ดแล้วมันรู้สึกตื่นเต้น ว่าใครจะมาด่าบ้าง มันไม่เหมือนกับปล่อยลงในเฟส เพราะว่านั้นเพื่อนเราเขาไม่กล้าด่าผลงานเรา แต่นี่คนไม่รู้จักมันเกรียนได้เต็มที่ ถึงคนน้อยแต่ทรงคุณค่ามากกว่า การ์ตูนของคุณแบงค์นี่ผมไม่มีสิทธิเจอเลยถ้าไม่เอามาลงในเว็บ แล้วก็คงมีคนที่หลงผ่าน Google เข้ามาอ่านเข้ามา Like อีกเพียบแน่นอน

M150
30-10-2012, 12:16
ต้องยอมรับเลยว่าตอนนี้เปลี่ยนแปลงตัวเองจากคนวาดเป็นคนเสพเกือบจะเต็มตัวแล้วครับ เห็นคุฯแบงค์เขียนแบบนี้แล้วอยากกลับมาวาดเลยเหมือนกัน พอได้เอาการ์ตูนลงหน้าบอร์ดแล้วมันรู้สึกตื่นเต้น ว่าใครจะมาด่าบ้าง มันไม่เหมือนกับปล่อยลงในเฟส เพราะว่านั้นเพื่อนเราเขาไม่กล้าด่าผลงานเรา แต่นี่คนไม่รู้จักมันเกรียนได้เต็มที่ ถึงคนน้อยแต่ทรงคุณค่ามากกว่า การ์ตูนของคุณแบงค์นี่ผมไม่มีสิทธิเจอเลยถ้าไม่เอามาลงในเว็บ แล้วก็คงมีคนที่หลงผ่าน Google เข้ามาอ่านเข้ามา Like อีกเพียบแน่นอน
ขอด่าคุณโอมก่อนเลยครับว่า หลังจากที่คุณโอมเปลี่ยนแปลงมาเป็นผู้อ่านอย่างเต็มรูปแบบ คุณโอมก็ดูเสื่อมไปทันทีครับ ขอให้ใช้โอกาสนี้รีบกลับมาวาดการ์ตูนได้แล้วนะครับคุณโอม ไม่เช่นนั้นสนิมจะเกาะกิน และ กลายเป็นคนแก่หงอมๆ ที่ทำงานหาเงินใช้ไปวันๆ ไร้ความฝัน น้าเดลแกบอกไว้ !!

ohmohm
30-10-2012, 12:24
ขอด่าคุณโอมก่อนเลยครับว่า หลังจากที่คุณโอมเปลี่ยนแปลงมาเป็นผู้อ่านอย่างเต็มรูปแบบ คุณโอมก็ดูเสื่อมไปทันทีครับ ขอให้ใช้โอกาสนี้รีบกลับมาวาดการ์ตูนได้แล้วนะครับคุณโอม ไม่เช่นนั้นสนิมจะเกาะกิน และ กลายเป็นคนแก่หงอมๆ ที่ทำงานหาเงินใช้ไปวันๆ ไร้ความฝัน น้าเดลแกบอกไว้ !!

http://board.roigoo.com/attachment.php?attachmentid=5045&stc=1&d=1351574579

ใครอาจจะสงสัยว่าน้าเดลคือใคร เขาคือเดล คาร์เนกี้ผู้ที่เขียนหนังสือจิตวิทยาเบอร์ 1 ในโลกและในใจของใครหลายคนนั้นเองครับผม แกเอาเรื่องของศาสนาหลายๆศาสนาและหลักจิตวิทยามาผสมกันได้อย่างลงตัวทีเดียว อย่าให้ลองหามาอ่านกันดูครับ ขอบอกคุณเอ็มว่าผมกลับมาแน่นอนครับ ตอนนี้มีความกดดันอยู่ในสายเลือดเต็มไปหมดแล้ว แต่การกลับมาวาดมันกดดันเหลือเกิน นี่คือวิกฤตของชีวิตครับ หนังสือดีๆ 1 เล่ม เปลี่ยนชีวิตคนได้จริงครับ อยากให้น้องๆอ่านหนังสือของอาจารย์ท่านนี้ตั้งแต่ยังเยาว์วัยครับ คนเราอยู่ด้วยใจครับมิใช่สิ่งอื่นใด

http://tumtoilet3.tarad.com/shop/t/tumtoilet3/img-lib/spd_20080718225859_b.JPG