View Full Version : มายากล ทำไมต้องอยากรู้

bankbcool
09-11-2012, 07:26
......พอดีเมื่อเช้าเปิดคอมเข้าเน็ตดูเว็ปกระปุก แล้วมาเจอคลิปคลิปหนึ่ง เป็นคลิปการเล่นมายากลแบบที่เค้าเรียก สตีท เมจิก(street magic) หรือ โคร๊สอั๊บ เมจิก(close-up magic) ซึ่งเป็นมายากลที่ดูค่อนข้างเร้าใจ เป็นมายากลชั้นสูงชนิดหนึ่ง โดยทำการแสดงในระยะใกล้กับคนดูเป็นอย่างมาก ผมค่อนข้างชอบมายากลประเภทนี้ และมีความหวังว่าสักวันจะมีคนมาเล่นมายากลแบบนี้ให้ผมได้ดูบ้าง อยากตื้นเต้นเร้าใจแบบไอ้คนในคลิปอะ อยากร้อง ว้าว! เฮ้ยคุณทำได้ไง มันยอดมากจ๊อด อะไรแบบเนี้ย อยากจริงๆนะ อยากมีโทรศัพท์อยู่ในขวดโค๊กอะ ท่าจะเท่ดี......

......หลายคนคงมีบ้างหรือส่วนมากที่ดูมายากลแล้วอยากรู้เฉลย อยากรู้ว่ามันทำไง เรื่องของเรื่องคืออยากทำเป็น จะได้ไปโชว์คนอื่นเค้าได้บ้าง จะได้รู้ว่ากูก็มีของ แต่หากคุณเข้าใจความหมายของคำว่ามายากลแล้วล่ะก็ คุณก็อาจมีความคิดที่แตกต่างออกไปอย่างแน่นอน ดังนั้นมายากลคืออะไรล่ะ มายากลก็คือ ศาสตร์ในการแสดงอย่างหนึ่ง ที่จะหลอกหรือต้มคนดูให้เชื่อในสิ่งที่เห็น หรือทำการโน้มน้าวในทางต่างๆ ไม่ว่าจะเป็นการใช้จิตวิทยา การบดบัง การหักเห การเบี่ยงเบน ความเร็ว หรือที่เค้าเรียกว่าลวงตานั้นเอง ซึ่งในขั้นตอนเหล่านี้ จะผิดพลาดไม่ได้และไม่สามารถเปิดเผยได้เลย ตามจรรยาบัญของนักมายากลแล้ว การเปิดเผยหรือเฉลยก็ถือเป็นการฆ่าตัวตายนั่นเอง เพราะความอยากรู้อยากเห็นเนี่ยแหละเป็นสิ่งที่ผู้คนต้องการ โดยหากการแสดงกลถูกจับได้นั้น ถือว่านักมายากลล้มเหลว ซึ่งคนเราก็ไม่ต้องการที่จะรู้ในสิ่งที่รู้อยู่แล้วหรอก......

......แล้วถามว่าเรายังอยากจะรู้เฉลยอีกหรอ เพราะในเมื่อถ้ารู้แล้วกลัวว่ามันจะไม่สนุก คำตอบก็คือควรที่จะต้องอยากรู้ต่อไป เพราะความอยากรู้เนี่ยแหละจะนำมาซึ่งความสนุกและเร้าใจ บางคนไม่ชอบถูกหลอกก็อาจจะไม่ชอบมายากล แต่ผมชอบถูกหลอก ไม่รู้ทำไม ตั้งแต่เกิดมาก็โดนหลอกอยู่เป็นประจำ ทำให้รู้สึกชอบที่จะดูมายากลมาก(ไม่รู้เกี่ยวกันเปล่า) บางทีผมอาจชอบที่จะโดนหลอกถ้าหากการหลอกนั้นทำให้ผมมีความสุขผมก็ยอมนะ แล้วคุณล่ะชอบที่จะถูกหลอกอะเปล่า......
jc05eAAzR_w

M150
09-11-2012, 10:04
ในประเด็นที่น้องแบงค์พูด มีเรื่องน่าสนใจสำหรับพี่เอ็มอยู่สองหัวข้อด้วยกัน อันแรกก็คือ ในการวาดการ์ตูน หรือ การแต่งนิยาย หนัง หรือ ซีรีย์ สักเรื่องให้สนุก มันต้องวางกลไกไว้ เหมือนที่น้องแบงค์บอกว่า

"จะต้องหลอกหรือต้มคนดูให้เชื่อในสิ่งที่เห็น หรือทำการโน้มน้าวในทางต่างๆ ไม่ว่าจะเป็นการใช้จิตวิทยา การบดบัง การหักเห การเบี่ยงเบน ความเร็ว หรือที่เค้าเรียกว่าลวงตานั้นเอง"

การเขียนบทการ์ตูนก็เช่นเดียวกันครับ ไม่ว่าจะเป็นการ์ตูนฮา การ์ตูนปรัชญา การ์ตูนรักๆ ทั้งหมดก็ต้องมีจุดพีคและจุดพีคส่วนใหญ่ก็จะมาจากการหักมุมนั่นเอง ดังนั้นอย่างที่น้องแบงค์ถูกต้องอย่างแรงเลยครับว่า จริงแล้วมายากลคือการเล่าเรื่องหรือการแสดงที่ตั้งใจมาต้มคนดูโดยเฉพาะ อีกเรื่องหนึ่งที่น่าสนใจคือ ไม่ว่าจะเป็นการ์ตูน เป็นมายากล หรือ เป็นศาสตร์แห่งการเล่าเรื่องอะไร จุดที่ต้องมีอันดับหนึ่งเลยก็คือ เราต้องเล่าเรื่องให้สนุกครับ ฟังดูเหมือนง่าย แต่ทำจริงโคตรยากเลยเนอะน้องแบงค์

ohmohm
09-11-2012, 15:47
อ่านบทความที่ถึงพริกถึงขิงแล้ว ขอบอกว่ามันเกี่ยวจริงๆมายากลผมถือว่าเป้นการเสพสุขอย่างหนึ่งเลย

ถึงแม้ว่าในประเทศไทยเรื่องของมายากลจะมีน้อยมากหรือแทบตายไปแล้วก็ว่า บทความนี้ทำให้ผมหันมาสนใจ

เรื่องของของการหาความสุขในมุมใหม่ๆที่เคยลืมเลือนกันไปแล้ว

chaskinny
09-11-2012, 16:08
อ่านบทความพี่แบงค์แล้ว คึกคักมากเลยครับ เลยอยากจะแนะนำพี่แบงค์ให้ไปหาหนังเรื่องนี้มาเสพเลยครับ แล้วจะเข้าใจมายากลยิ่งขึ้น

http://swotti.starmedia.com/tmp/swotti/cacheDGHLIHBYZXN0AWDLRW50ZXJ0YWLUBWVUDC1NB3ZPZXM=/imgThe%20prestige1.jpg

ChangNoi and Light
09-11-2012, 16:15
เข้ามาสนับสนนุนบทความของน้องแบงค์คุง

M150
09-11-2012, 17:23
อ่านบทความพี่แบงค์แล้ว คึกคักมากเลยครับ เลยอยากจะแนะนำพี่แบงค์ให้ไปหาหนังเรื่องนี้มาเสพเลยครับ แล้วจะเข้าใจมายากลยิ่งขึ้น
เรื่องนี้ทำเอาพี่แสบทรวง ติดอันดับหนังที่ชอบที่สุดในดวงใจเลยครับ ใครยังไม่ได้ดูรีบไปหาดูเลยครับ เดอะเพรจทีช

bankbcool
09-11-2012, 19:59
ในประเด็นที่น้องแบงค์พูด มีเรื่องน่าสนใจสำหรับพี่เอ็มอยู่สองหัวข้อด้วยกัน อันแรกก็คือ ในการวาดการ์ตูน หรือ การแต่งนิยาย หนัง หรือ ซีรีย์ สักเรื่องให้สนุก มันต้องวางกลไกไว้ เหมือนที่น้องแบงค์บอกว่า
การเขียนบทการ์ตูนก็เช่นเดียวกันครับ ไม่ว่าจะเป็นการ์ตูนฮา การ์ตูนปรัชญา การ์ตูนรักๆ ทั้งหมดก็ต้องมีจุดพีคและจุดพีคส่วนใหญ่ก็จะมาจากการหักมุมนั่นเอง ดังนั้นอย่างที่น้องแบงค์ถูกต้องอย่างแรงเลยครับว่า จริงแล้วมายากลคือการเล่าเรื่องหรือการแสดงที่ตั้งใจมาต้มคนดูโดยเฉพาะ อีกเรื่องหนึ่งที่น่าสนใจคือ ไม่ว่าจะเป็นการ์ตูน เป็นมายากล หรือ เป็นศาสตร์แห่งการเล่าเรื่องอะไร จุดที่ต้องมีอันดับหนึ่งเลยก็คือ เราต้องเล่าเรื่องให้สนุกครับ ฟังดูเหมือนง่าย แต่ทำจริงโคตรยากเลยเนอะน้องแบงค์

ไม่นึกว่าไอ้เรื่องมายากลของผมมันจะโยงไปถึงการวาดการ์ตูนได้ โอ้จอร์ท!มันยอดมาก

bankbcool
09-11-2012, 20:03

ไม่อยากจะบอกว่าดูไปแปดรอบแล้วค๊าบ คุณน้องชา เช็ดขี้ (เรื่องโปรดเลยแหละ)

M150
09-11-2012, 21:11
ไม่อยากจะบอกว่าดูไปแปดรอบแล้วค๊าบ คุณน้องชา เช็ดขี้ (เรื่องโปรดเลยแหละ)
คนมีความสามารถด้านการแถ จะพูดอะไรมันก็เข้าทางหมดแหละครับ 555+