View Full Version : Review Bamboo จับคู่ MGS 4

robokobo
11-02-2013, 11:13
เนื่องจากท่านพี่เทพ เอ็ม ขอให้ลองรีวิวให้หน่อย....จริงๆ ก็มะรุจะรีวิวอะไรดีน่ะนะ เอาเป็นว่า
หลังจากเคยเขียนลงกระดาษมานาน วันนี้ผมก็ได้ฤกษ์เลิกรากับกระดาษ
หันมาพึ่งพา 2 วิทยาการระดับโลก
1. เม้าส์ปากกา Bamboo Play โดย Wacom
2. โปรแกรม Manga Studio 4

ผลที่ได้ก็คือ แบบนี้...
http://i877.photobucket.com/albums/ab335/hungligan/OSpiritC0001_zps29433eef.jpg

ทั้งหน้านี้ ผมเขียนด้วย Bamboo ทั้งหมด....เอ่อ ยกเว้นรถน่ะนะ ไปวาดจากในอิลาสมาใส่
ถามว่าทำไมต้องเป็น Bamboo ใช้เม้าส์ปากกายี่ห้ออื่นได้ไหม...
คำตอบคือได้ แต่ผลอาจจะไม่ดีเท่า จริงๆ ผมเคยใช้ของจีเนียสมาก่อน การตอบสนองไม่ไวเท่าแบมบู
และเท่าที่ไปอ่านรีวิวคนอื่นก่อนซื้อแบมบู เขาพูดกันว่า ของจีเนียสจะช็อตคุณตลอดการใช้งาน และต้องใส่ถ่านที่ตัวปากกาด้วย

แต่แบมบูไม่ต้องใส่ถ่าน และเขาว่ากันว่าความอึดระดับเทพทีเดียว
สนนราคา ณ ปัจจุบันที่เห็นจากฟอร์จูนทาวน์ ล่าสุดอยู่ที่ 3400 กว่าๆๆ

แต่อย่างไรก็ดี ลำพัง แบมบูคงทำไม่ได้ ถ้าไม่มีโปรแกรม Manga Studio
โปรแกรมนี้ดียังไง...ดีตรงที่มีหัวปากกาให้เลือกเยอะเหมือนที่นักเขียนมืออาชีพใช้กัน
แถมยังมีสกรีนโทนให้ใส่ได้อย่างบ้าคลั่ง ไม่ต้องกลัวเปลือง ร่างเส้นในคอมพ์ได้เลยด้วย

แต่ก่อนที่จะวาดได้ ผู้ใช้ควรหัดให้คล่องมือ เพราะการวาดบนคอมพ์ ต่างกับการวาดบนกระดาษ
เพราะสายตาคุณไม่ได้อยู่ที่ปลายปากกา แต่ต้องอยู่ที่หน้าจอคอมพ์ ซึ่งความรู้สึกมันยากกว่ากันมาก
แต่ถ้าหัดซักเดือน ก็จะเขียนได้ในที่สุด....

จบแล้ว เป็นรีวิวที่มีประโยชน์ไหมนะ...เชิญถล่มด่าได้เลยครับทุกท่าน

บุญกึ่ม
11-02-2013, 11:21
รูปไม่ติดครับ หิหิ กำ

M150
11-02-2013, 12:42
รูปไม่ติดครับ หิหิ กำ
รูปมาหรือยังครับนายบุญกึ๋ม ถ้ายังไม่มาจะรีบแจ้งเจ้าของกระทู้ให้ด่วนเลยครับ

บุญกึ่ม
11-02-2013, 13:29
มาแบ้วครับ แจ่มมากมาย

robokobo
11-02-2013, 14:43
ลืมบอกไปอีกอย่าง MGS พิมพ์ไทยไม่ได้ครับ เวลาใส่ข้อความ ยังไงก็ต้องไปพึ่งโฟโต้ช้อป อิลาส แต่ตอนวาดสะดวกโยธินมากกกกก

M150
11-02-2013, 17:41
ลืมบอกไปอีกอย่าง MGS พิมพ์ไทยไม่ได้ครับ เวลาใส่ข้อความ ยังไงก็ต้องไปพึ่งโฟโต้ช้อป อิลาส แต่ตอนวาดสะดวกโยธินมากกกกก

เป็นบทความที่มีประโยชน์มาก กด Like ให้เรียบร้อยแล้วนะครับ พี่ฮั้ง

NuRay
11-02-2013, 20:01
บทความดีมีสาระคะ Like เลย

maskerlate
12-02-2013, 14:43
คืออยากรู้ว่าตอนนี้โปรแกรม Manga Studio มันตกราคาเท่าไหร่ครับ