View Full Version : อัพเดตสถานะการซ้อมวิ่ง และ คำถามที่อยากถามคุณโอมนักวิ่ง

M150
12-02-2013, 22:19
กลายเป็นกระทู้บ่นเกี่ยวกับการวิ่งกากๆ เสียแล้ว ความจริงมันไม่ได้มีสาระอะไรเกี่ยวกับการวิ่งมากมายหรอกครับ เพราะดูแล้ว ไอ้ที่เราวิ่งแค่ตอนเย็นวันละ 10 กิโล เนี่ย ยังจิ๊บๆ เพราะขนาดคนแก่บางคนยังวิ่งตอนเย็นวันละ 20 กิโล แต่ไม่เป็นไรครับ ถือว่าเป็นการบ่น และ เอาไว้เป็นกำลังใจให้กับน้องๆ ที่อยากลดน้ำหนัก ควบคุมน้ำหนัก หรือ ลดความอ้วน อะไรก็แล้วแต่ จุดหลักของการวิ่งแบบนี้คือ "การวิ่งแบบมีเป้าหมาย" และ เป็นเป้าหมายที่ "ต้องทำให้ได้" มันแตกต่างจากการวิ่งจ๊อกกิ้งขำกลิ้ง หรือ การวิ่งกินลมชมวิวอย่างสิ้นเชิงครับ เพราะเป้าหมายมีไว้ทำให้ได้จริงๆ และ หากทำไม่ได้ก็เท่ากับอายตัวเอง ไม่มีใครมีส่วนได้เสียกับเป้าหมายบ้าบอของเราหรอกครับ ตอนนี้เป้าหมายพี่เอ็มอยู่ที่ตอนเช้าอยากวิ่งให้ได้สัก 5 กม. และ ตอนเย็นวิ่งสัก 10 กม. น่าจะพอสมน้ำสมเนื้อ และ หลังจากวิ่งไปได้ 1 สัปดาห์แล้วก็มีคำถามมาถามคุณโอมครับ

http://board.roigoo.com/members/m150-albums-ชมรมวิ่ง-picture1475-arsenal-7.jpg (http://board.roigoo.com/members/m150-albums-ชมรมวิ่ง-picture1475-arsenal-7.html)

คำถามเกี่ยวกับการวิ่งที่อยากถามคุณโอมประจำค่ำคืนนี้

1. ตอนนี้หลังจากวิ่ง 10 กม. แล้ว ไม่ได้รู้สึกว่าเหนื่อยกว่าเดิม จะพัฒนาการวิ่งอย่างไรให้แข็งแกร่งกว่าเดิม เอาแบบที่ทำได้จริง และ ไม่ทำลายสังขารจนเกินไป อยากได้การพัฒนาของกล้ามเนื้อแบบค่อยเป็นค่อยไป

2. การวิ่งลดขอบชีส หรือ ห่วงยาง ข้างพุงได้ไหมครับ อยากให้หน้าท้องเราแบนเรียบ ไม่รู้วิ่งแบบนี้ช่วยได้ไหม ตอบที

3. หลังจากการวิ่งทุกวัน จะเหนื่อยระดับนึง และ เมื่อยตัวพอได้เลยทีเดียว มีวิธีคลายเมื่อย หรือ คลายเหนื่อยยังไงครับ

ohmohm
12-02-2013, 23:08
1. ตอนนี้หลังจากวิ่ง 10 กม. แล้ว ไม่ได้รู้สึกว่าเหนื่อยกว่าเดิม จะพัฒนาการวิ่งอย่างไรให้แข็งแกร่งกว่าเดิม เอาแบบที่ทำได้จริง และ ไม่ทำลายสังขารจนเกินไป อยากได้การพัฒนาของกล้ามเนื้อแบบค่อยเป็นค่อยไป
ตอบ ถ้านายเอ็มวิ่ง 10 กิโลแบบสบายๆต่อเนื่องได้แล้ว แสดงว่าปอดและหัวใจรับได้แล้วกับ ความเร็วและระยะทางเท่านี้แล้ว ผมขอแนะนำให้วิ่งขยายปอด คือการวิ่งสปริ้นระยะไกล 1600 หรือ 800 หรือ 400 เป็นเซตๆ โดยนับจำนวนระยะทาง และกำหนดเวลาเช่น 1600 วิ่งไม่เกิน 8 นาที(คนเก่งๆระยะเวลาจะน้อยลง)วิ่งแบบนี้ 5 เซต 1600x5 พักได้ระหว่างรอบ

2. การวิ่งลดขอบชีส หรือ ห่วงยาง ข้างพุงได้ไหมครับ อยากให้หน้าท้องเราแบนเรียบ ไม่รู้วิ่งแบบนี้ช่วยได้ไหม ตอบที
ตอบ วิ่งแบบไหนได้ทั้งนั้นครับ แต่การวิ่งเร็วได้กล้ามเนื้อมากกว่า เสียพลังงานมากกว่าการวิ่งช้า

3. หลังจากการวิ่งทุกวัน จะเหนื่อยระดับนึง และ เมื่อยตัวพอได้เลยทีเดียว มีวิธีคลายเมื่อย หรือ คลายเหนื่อยยังไงครับ
ตอบ ผมว่าคุณเอ็มไม่ยืดร่างกายก่อนวิ่งแน่นอน รวมถึงหลังวิ่งด้วย ต้องมีเวลาก่อนวิ่ง 10 ยืดครับ แล้วก็วิ่งเสร็จต้องยืดอีก 10 จะช่วยให้ไม่เจ็บในวันต่อไปหรืออาการกล้ามเนื้อล้าจะหายไปครับผม

M150
12-02-2013, 23:12

ตอบ ถ้านายเอ็มวิ่ง 10 กิโลแบบสบายๆต่อเนื่องได้แล้ว แสดงว่าปอดและหัวใจรับได้แล้วกับ ความเร็วและระยะทางเท่านี้แล้ว ผมขอแนะนำให้วิ่งขยายปอด คือการวิ่งสปริ้นระยะไกล 1600 หรือ 800 หรือ 400 เป็นเซตๆ โดยนับจำนวนระยะทาง และกำหนดเวลาเช่น 1600 วิ่งไม่เกิน 8 นาที(คนเก่งๆระยะเวลาจะน้อยลง)วิ่งแบบนี้ 5 เซต 1600x5 พักได้ระหว่างรอบ

แค่วิ่งสปริ้น 100 เมตร ต่อ 2 กม. ก็หอบจะตายห่าแล้วครับ งานนี้คงต้องเพิ่มจังหวะสปริ้นไปเรื่อยๆ ครับ ไม่อยากสปริ้นแล้ว เดินกลับบ้าน อายคนเขา

ตอบ วิ่งแบบไหนได้ทั้งนั้นครับ แต่การวิ่งเร็วได้กล้ามเนื้อมากกว่า เสียพลังงานมากกว่าการวิ่งช้า

ถ้าอย่างนั้นจะพยายามเพิ่มรอบการสปริ้นตามที่คุณโอมแนะนำมาครับ งั้นคงต้องไปซิตอัพลดขอบชีสแทนแล้วครับ คงจะได้ผลในทางตรงมากกว่า

ตอบ ผมว่าคุณเอ็มไม่ยืดร่างกายก่อนวิ่งแน่นอน รวมถึงหลังวิ่งด้วย ต้องมีเวลาก่อนวิ่ง 10 ยืดครับ แล้วก็วิ่งเสร็จต้องยืดอีก 10 จะช่วยให้ไม่เจ็บในวันต่อไปหรืออาการกล้ามเนื้อล้าจะหายไปครับผม

อันนี้ลืมไปจริงๆ ก็ได้ยืดกล้ามเนื้ออยู่นั่นแหละครับ แต่ไม่ได้ยืดแบบจริงจัง เราเองก็ลืมไปเลย เพราะลำพังแค่เรื่องเมื่อยคงไม่ใช่ปัญหาอะไร กลัวไม่ยืดแล้วจะเจ็บขึ้นมาอีก อันนี้แหละปัญหาใหญ่เลย ยังไงขอขอบพระคุณ คุณโอมนะครับที่ตอบทุกคำถามเลย

ohmohm
12-02-2013, 23:17

แค่ วิ่งสปริ้น 100 เมตร ต่อ 2 กม. ก็หอบจะตายห่าแล้วครับ งานนี้คงต้องเพิ่มจังหวะสปริ้นไปเรื่อยๆ ครับ ไม่อยากสปริ้นแล้ว เดินกลับบ้าน อายคนเขา

สวนกลับ.... บางทีแบ่งครึ่งได้ครับ เช่น สปริ้น 1600 เมตร 2 รอบ แล้ววิ่งเบาๆ 3000 เมตร กล้ามเนื้อเรื่องจะปรับสภาพให้เข้ากับการวิ่งได้ในหลากหลายแบบครับ ตอนแข่งวิ่งเราใช้การวิ่งหลายแบบด้วยกัน

ถ้าอย่างนั้นจะพยายามเพิ่มรอบการสปริ้นตามที่คุณโอมแนะนำมาครับ งั้นคงต้องไปซิตอัพลดขอบชีสแทนแล้วครับ คงจะได้ผลในทางตรงมากกว่า

ถ้าลดขอบชิสแนะนำให้สั่งแบบขอบใส้กรอก อร่อยสูสีกัน

อัน นี้ลืมไปจริงๆ ก็ได้ยืดกล้ามเนื้ออยู่นั่นแหละครับ แต่ไม่ได้ยืดแบบจริงจัง เราเองก็ลืมไปเลย เพราะลำพังแค่เรื่องเมื่อยคงไม่ใช่ปัญหาอะไร กลัวไม่ยืดแล้วจะเจ็บขึ้นมาอีก อันนี้แหละปัญหาใหญ่เลย ยังไงขอขอบพระคุณ คุณโอมนะครับที่ตอบทุกคำถามเลย

ปัญหาระดับประเทศเลยนะครับเรื่องยืดกล้ามเนื้อ มันทำให้เราซ้อมได้เยอะขึ้น วิ่งได้เยอะขึ้น ขาเราจะไม่เปราะ รวมถึงตอนแก่ด้วยนะ เหมือนหลังของนายเอ็มที่เจ็บๆอาจเพราะตอนนั้นไม่ได้ยืดไงละครับ มันเลยปรับสภาพตอนเล่นกีฬาหลักๆไม่ได้ เหมือนยางที่ยืดแล้วขาดนั่นเอง

M150
13-02-2013, 15:05
สอบถามปัญหาเกี่ยวกับการวิ่งเพิ่มเติมนะครับคุณโอม พอดีตอนเช้าวันนี้ได้มีโอกาสไปวิ่งอีกครั้ง ก็ปรากฎว่า เกิดอาการเสียวๆ บริเวณเข่า ไม่รู้ว่าเป็นเพราะมาออกกำลังกายตอนเช้าอากาศหนาวมันเลยซี้ดหัวเข่า หรือ ว่าเป็นเพราะอาการบาดเจ็บปกติกันแน่ ช่วยวิเคราะห์วิจารณ์แบบคุณเจน ตาทิพย์หน่อยครับ ตอนนี้งงๆ ตัวเอง ไม่รู้ว่าเจ็บหรือสำออยกันแน่ ยังไงพี่เอ็มขออนุญาตเอาภาพเส้นทางที่วิ่งตอนเช้ามาให้ชมเป็นกำลังใจให้น้องๆ ที่อยากลดน้ำหนักนะครับ

http://board.roigoo.com/members/m150-albums-ชมรมวิ่ง-picture1535-ป่าสัก.jpg (http://board.roigoo.com/members/m150-albums-ชมรมวิ่ง-picture1535-ป่าสัก.html)

http://board.roigoo.com/members/m150-albums-ชมรมวิ่ง-picture1536-วิ่งเพื่อชีวิต.jpg (http://board.roigoo.com/members/m150-albums-ชมรมวิ่ง-picture1536-วิ่งเพื่อชีวิต.html)

ohmohm
13-02-2013, 15:12
สำหรับเรื่องที่คุณเอ็มสอบถามนั้น คงต้องตอบเป็นตัวเลือกว่ามีโอกาสทางไหนบ้าง
1.อาการอาจจะเพราะการยืดหรืออบอุ่นร่างกายไม่พอ ในช่วงเช้ามีโอกาสเป็นไปได้มาก
2.เมื่อคนเราวิ่งต่อเนื่องทุกวัน แคลเซียมจะลดลง(สร้างใหม่ไม่ทัน) อาจทำให้มีอาการบาดเจ็บ

ช่วยเช้าเราแนะนำให้วิ่งเบาๆครับ ออกกำลังกายหนักๆในช่วงเช้าไม่ดีแน่ อันที่จริงมีเรื่องตับเข้ามาเกี่ยวด้วย
เดี๋ยวผมอ่านบทความมาให้อ่าน

ออกกำลังกายตอนเช้า VS ออกกำลังกายตอนเย็น อะไรดีกว่ากัน (http://www.happymomy.com/forum/%E0%B8%9A%E0%B8%97%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%97%E0%B8%B1%E0%B9%88%E0%B8%A7%E0%B9%84%E0%B8%9B/1608-%E0%B8%AD%E0%B8%AD%E0%B8%81%E0%B8%81%E0%B8%B3%E0%B8%A5%E0%B8%B1%E0%B8%87%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%95%E0%B8%AD%E0%B8%99%E0%B9%80%E0%B8%8A%E0%B9%89%E0%B8%B2-vs-%E0%B8%AD%E0%B8%AD%E0%B8%81%E0%B8%81%E0%B8%B3%E0%B8%A5%E0%B8%B1%E0%B8%87%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%95%E0%B8%AD%E0%B8%99%E0%B9%80%E0%B8%A2%E0%B9%87%E0%B8%99-%E0%B8%AD%E0%B8%B0%E0%B9%84%E0%B8%A3%E0%B8%94%E0%B8%B5%E0%B8%81%E0%B8%A7%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%99.html)

M150
13-02-2013, 15:16
เรื่องการออกกำลังกายตอนเช้า ตอนเย็น จริงๆ แล้วพี่เอ็มไม่มีความรู้มาก่อนเลยนะครับ จริงๆ หลายคนบอกด้วยซ้ำว่า ออกกำลังกายช่วงเช้าดีกว่าช่วงเย็น เพราะเหมือนร่างกายสดชื่นกว่าอะไรกว่า แต่พอลองอ่านบทความที่คุณโอมส่งมาให้แล้ว ทำให้ได้ความรู้เพิ่มเติมเพียบเลยครับ จริงๆ แล้วความเข้าใจของเราอาจจะผิดหรือตรงข้ามกับการพิสูจน์ทางวิทยาศาตร์ก็ได้ ขอบคุณมากครับ มีคำถามเพิ่มเติมครับ ต่อเนื่องจากเรื่องการนอนในบทความ จริงๆ แล้วเกี่ยวกับการนอนสำหรับคนอายุ 30 นี่ นอนเท่าไหร่ถึงจะไม่มากไม่น้อยไปครับ ตอนนี้ผมนอนวันละ 5 ชม. กลัวร่างกายโทรม ยังไงแนะนำหน่อยครับคุณโอม

ohmohm
13-02-2013, 15:25
เรื่องนอนนี่ตอบยากมากครับท่าน คนเราต้องการนอนไม่เท่ากันครับ เทคนิคการนอนแต่ละคนก็ต่างกันเสียด้วย เช่นบางคนชอบนอนกลางวัน 15 นาทีแต่ทำให้สดชื่นมากกว่านอน 1 ชั่วโมง ถ้านอน 5 ชั่วโมงแล้วรู้สึกนอนไม่พอ ยังไงคงต้องมีวันที่นอนเร็วบ้างแล้วละครับ ร่างกายอาจจะทำงานหนักได้ ที่สำคัญเรื่องสภาพจิตจะตัดสินใจอะไรได้ลำบากขึ้นไม่มากก็น้อยเลยครับคุณเอ็ม