View Full Version : อาการบาดเจ็บจากการวิ่ง และ ศัตรูร้ายของการวิ่งอันน่ากลัว !!

M150
13-02-2013, 19:45
แม้จะมาเริ่มมาวิ่งแบบจริงจังมาไม่นานนัก แต่การมีเป้าหมายและการทำให้ได้ตามเป้าหมาย มันมีนัยยะซ่อนอยู่หลายอย่าง ซึ่งพี่เอ็มมีความสุขมากกับการได้ทำตามเป้าหมายที่เคยเล่ามาให้ฟังเกี่ยวกับการวิ่ง แน่นอนว่า ยิ่งวิ่งมากขึ้น ยิ่งมีคำถาม และ อยากแลกเปลี่ยนกันน้องๆ ที่ชอบการวิ่ง หรือ ชอบออกกำลังกายทั้งหลาย พี่เอ็มขอแนะนำให้น้องๆ วิ่งเพื่อหลั่งอะดินนารีนบ้างนะครับ เพราะการหมกตัวอยู่กับบ้าน อยู่แต่หน้าคอม หรือ อยู่แต่ในห้องแอร์ มันกลายๆ ว่าจะตายผ่อนส่ง หาเวลาออกกำลังกายบ้างอะไรบ้าง เป็นกีฬาชนิดไหนก็ได้ ขอให้มีความสุขกับการออกกำลังกายเท่านั้นก็ดีพอแล้วครับ สำหรับกีฬาวิ่งเมื่อก่อนพี่เอ็มไม่นับว่าเป็นกีฬา ตอนนี้เปลี่ยนใจแล้วปรับให้เป็นกีฬาก็ได้ครับ แต่ถ้าเทียบกับการเตะบอลแล้ว ความสนุกยังต่างกันอยู่หลายขุมนัก 555+

มาเข้าสู่คำถามกันดีกว่าครับคุณโอม มีปัญหาเกี่ยวกับการวิ่งเยอะเหลือเกิน มือใหม่ก็แบบนี้ครับ ช่วยตอบหน่อยคนหล่อ

1. ตอนนี้ชัดเจนแล้วว่ามีอาการบาดเจ็บที่หัวเข่าด้านซ้าย จึงใส่ Futuro ฟูทูโร่ อุปกรณ์พยุงข้อต่อ ช่วยลดอาการปวดของกล้ามเนื้อและข้อต่อ เอาไว้ แล้วฝืนวิ่งต่อไป ซึ่งพอวิ่งไปได้สัก 2 กม. กลับกลายเป็นว่า อาการปวดหายไป แถมทั้งตอนใช้ชีวิตตามปกติก็ไม่ได้ปวดหรือเจ็บอะไร แบบนี้หมายความว่าอย่างไรครับ

2. ตอนวิ่งหากมีอาการปวดฉี่ ควรทำอย่างไรครับ ระหว่างฝืนวิ่งต่อไป กับ เข้าห้องน้ำให้เสร็จๆไป แล้วระหว่างการแข่งขันจริงๆ เช่น วิ่งมาราธอน ทั่วไปเขาเข้าห้องน้ำกันไหม เพราะตอนพี่เอ็มวิ่ง หลายครั้งที่อยากเข้าห้องน้ำขึ้นมา แต่พอวิ่งๆ ไปแล้วหายปวดไปซะงั้น เหมือนมันดึงน้ำจากตรงนั้นไปใช้ในร่างกาย 555+

http://board.roigoo.com/members/m150-albums-ชมรมวิ่ง-picture1540-futuro.jpg (http://board.roigoo.com/members/m150-albums-ชมรมวิ่ง-picture1540-futuro.html)

3. หลังวิ่งทุกรอบ มีอาการเหนื่อยมาก ทั้งกินน้ำเปล่า กินน้ำเกลือแร่ กินข้าว ก็แล้ว ยังไม่หายเหนื่อย มีวิธีการทำอย่างไรให้หายเหนื่อยครับ แถมทั้งวิ่งเสร็จไปกินข้าวตอนเหนื่อยๆ มันเหมือนกินข้าวไม่อิ่มอีก กลายเป็นต้องกินนู่นกินนี่ ทั้งที่จริงๆ มันอาจจะอิ่มแล้ว แต่เรายังเหนื่อย ยังโหด มันเลยกลายเป็นคิดไปเองว่าไม่อิ่ม อันนี้ปัญหาเยอะเลยครับ

4. พี่เอ็มเจออันธพาลหมา [ตามรูปด้านล่าง] เป็นหมาเจ้าถิ่นครับ เวลามาวิ่งมันจะเห่าตลอด ไม่รู้จะทำไงแล้ว เลยอยากจะถามว่า เราควรไปวิ่งที่อื่น หรือ ควรจัดการสังหารหมาตัวนี้ หรือ ว่าเราควรเอาอาหารหมามาให้มันกินเพื่อการเป็นพันธมิตรกันดีครับ เหนื่อยใจมาก ลงรถมาปุ๊บเห่ากูเลย หรือ ว่าผมมีกรรมกับมันในชาติปางก่อน คุณโอมตาทิพย์ ช่วยพี่เอ็มด้วยนะคร้าบ

http://board.roigoo.com/members/m150-albums-ชมรมวิ่ง-picture1539-หมาใจโหด.jpg (http://board.roigoo.com/members/m150-albums-ชมรมวิ่ง-picture1539-หมาใจโหด.html)

ohmohm
13-02-2013, 23:23
1. ตอนนี้ชัดเจนแล้วว่ามีอาการบาดเจ็บที่หัวเข่าด้านซ้าย จึงใส่ Futuro ฟูทูโร่ อุปกรณ์พยุงข้อต่อ ช่วยลดอาการปวดของกล้ามเนื้อและข้อต่อ เอาไว้ แล้วฝืนวิ่งต่อไป ซึ่งพอวิ่งไปได้สัก 2 กม. กลับกลายเป็นว่า อาการปวดหายไป แถมทั้งตอนใช้ชีวิตตามปกติก็ไม่ได้ปวดหรือเจ็บอะไร แบบนี้หมายความว่าอย่างไรครับ

ตอบ กล้ามเนื้อบาดเจ็บย่อมมีอาการ และจะเสริมสร้างให้แข็งแกร่งขึ้นหลังอาการบาดเจ็บหายไป ในที่นี้ไม่รวมอาการกระดูกหักเข้ามาเกี่ยวข้องนะครับ กล้ามเนื้อเท่านั้น ผมเป็นเหมือนกับนายเอ็มเช่นกันครับ ช่วงแรกเจ็บพอวิ่งทุกอย่างหายวับไปกับตา

2. ตอนวิ่งหากมีอาการปวดฉี่ ควรทำอย่างไรครับ ระหว่างฝืนวิ่งต่อไป กับ เข้าห้องน้ำให้เสร็จๆไป แล้วระหว่างการแข่งขันจริงๆ เช่น วิ่งมาราธอน ทั่วไปเขาเข้าห้องน้ำกันไหม เพราะตอนพี่เอ็มวิ่ง หลายครั้งที่อยากเข้าห้องน้ำขึ้นมา แต่พอวิ่งๆ ไปแล้วหายปวดไปซะงั้น เหมือนมันดึงน้ำจากตรงนั้นไปใช้ในร่างกาย 555+

ตอบ จริงๆแล้ว มันมีทั้งการอาการปวดจริงและปวดหลอกครับ ปวดหลอกคือเกิดจากอาการขี้เกียจในตัวของเราเอง วิธีแก้ของผมคือ ก่อนขับรถไปวิ่งจะอัดน้ำมาให้อิ่มเลย พอถึงสนามวิ่งฉี่ออกมาจะเยอะมาก และจะไม่ปวดอีกเลย

3. หลังวิ่งทุกรอบ มีอาการเหนื่อยมาก ทั้งกินน้ำเปล่า กินน้ำเกลือแร่ กินข้าว ก็แล้ว ยังไม่หายเหนื่อย มีวิธีการทำอย่างไรให้หายเหนื่อยครับ แถมทั้งวิ่งเสร็จไปกินข้าวตอนเหนื่อยๆ มันเหมือนกินข้าวไม่อิ่มอีก กลายเป็นต้องกินนู่นกินนี่ ทั้งที่จริงๆ มันอาจจะอิ่มแล้ว แต่เรายังเหนื่อย ยังโหด มันเลยกลายเป็นคิดไปเองว่าไม่อิ่ม อันนี้ปัญหาเยอะเลยครับ

ตอบ กินอาหารหลังจากเล่นกีฬาทันทีนั้นดีมากครับท่าน เพราะอะไร เพราะมันดูดซึมสารอาหารได้ดีที่สุด แนะนำเลยกินเข้าไปครับ เทคนิคของผมในการกินให้อิ่มคือ การกินข้าว ยังไงก็ต้องกินน้ำให้เยอะๆก่อน เพราะการวิ่งมันเสียเหงื่อมาก บางครั้งเราแยกไม่ออกครับ ว่าเราหิวข้าว(พลังงาน) หรือกระหายน้ำเท่านั้น

4. พี่เอ็มเจออันธพาลหมา [ตามรูปด้านล่าง] เป็นหมาเจ้าถิ่นครับ เวลามาวิ่งมันจะเห่าตลอด ไม่รู้จะทำไงแล้ว เลยอยากจะถามว่า เราควรไปวิ่งที่อื่น หรือ ควรจัดการสังหารหมาตัวนี้ หรือ ว่าเราควรเอาอาหารหมามาให้มันกินเพื่อการเป็นพันธมิตรกันดีครับ เหนื่อยใจมาก ลงรถมาปุ๊บเห่ากูเลย หรือ ว่าผมมีกรรมกับมันในชาติปางก่อน คุณโอมตาทิพย์ ช่วยพี่เอ็มด้วยนะคร้าบ

ตอบ ปัญหานี้นักวิ่งบ้านๆอย่างเราเจอกันทุกคน มีอยู่ 2 วิธีคือ รอเวลาให้หมาจำหน้าได้ แต่ถ้าอยากให้มันจำได้เร็วขึ้นต้องซื้ออาหารติดไปด้วย แล้วโยนให้มัน ประดุจญาติคนหนึ่ง ไปเจอหน้ากันต้องมีอาหารไปให้ มันจะเปลียนจากศัตรูเป็นมิตรของเราทันที รับรอง

โอ้ยยย ตอบเหนื่อยโว้ย !!!