View Full Version : พี่เอ็มขอความเห็นเล็กน้อย ก่อนปิดต้นฉบับ "คู่เห่ยกำลังสอง"

M150
16-02-2013, 18:13
หลังจากพี่เอ็ม โยนหินถามทาง กับ พายเรือในอ่างอยู่หลายเดือน ตอนนี้โครงเรื่อง พล็อตเรื่อง และ ร่างแรก ของการ์ตูน "คู่เห่ยกำลังสอง" ตอนใหม่ ความจริงน่าจะเรียกว่า การ์ตูนเรื่องใหม่น่าจะเหมาะสมกว่า เพราะตั้งชื่อเรื่องใหม่ไว้ ตัวละครใหม่เกือบทั้งหมดเลย ตอนนี้กำลังอยู่ในช่วงใส่วิญญาณให้กับการ์ตูน พี่เอ็มเลยต้องการสอบถามน้องๆ ชาวหรอยกูนิดเดียวครับ

คำถาม การ์ตูนคู่เห่ยกำลังสอง แตกต่างจากการ์ตูนไทย เรื่องอื่นๆ อย่างไร และ เมื่อนึกถึงการ์ตูนคู่เห่ยแล้ว นึกถึงอะไรบ้าง

http://board.roigoo.com/members/m150-albums-การ์ตูน-picture1609-การ์ตูน.jpg (http://board.roigoo.com/members/m150-albums-การ์ตูน-picture1609-การ์ตูน.html)

ยังไงขอขอบคุณน้องๆ ทุกคนเข้ามาอ่านและตอบนะครับ ทั้งหมดนี้ทำไปเพื่อตามหาตัวตนของการเขียนการ์ตูนอย่างแท้จริง เพราะก่อนหน้านี้ ยิ่งเขียนเหมือนยิ่งลืมว่าตัวเองเขียนอย่างไร เขียนไปเพื่ออะไร และ ตัวตนของการเขียนของตัวเองเป็นยังไง เหมือนยิ่งเขียน ยิ่งไปคล้อยตามสิ่งที่คนอ่านอยากอ่านมากกว่า กลายเป็นไม่ได้เขียนเพื่อตัวเองไปซะแล้ว ดังนั้นตอนนี้เหมือนต้องกลับมาสู่จุดเริ่มต้นใหม่ ด้วยการ์ตูนใหม่ และ แรงผลักดันแห่งการบอกเล่าอันใหม่ที่อยากเล่าสู่กันฟัง อีกครั้ง ขอขอบพระคุณอีกครั้งนะครับ คนหล่อคนสวยที่น่ารักทุกๆ คน

ohmohm
16-02-2013, 20:51
ผมว่าความแตกต่างคือ ความฮา ที่มันเข้าใจชีวิตมากกว่าเรื่องอื่นๆ มีการเล่าเรื่องที่ซับซ้อนมากกว่าการ์ตูนอื่นๆมาก คือ มันเป็นที่พวกเราชอบดูหนังหักมุม การ์ตูนทุกเรื่องที่เราคิดกันมันเลยพยายามจะหักมุมในตอนหลังทุกเรื่องทุกตอนนั้นเอง ซึ่งนายเป็นประสบความสำเร็จในการเล่าเรื่องและหักมุมในตอนหลังอย่างดีเยี่ยมเลยทีเดียวละ

bankbcool
17-02-2013, 03:56
แตกต่าง แตกต่างไงหรอ ไงดีอะ คงจะเป็นการเล่าเรื่องอย่างมีเอกลักณ์ดี เป็นความฮาแบบเฉพาะตัว น่าหลงใหล น่าติดตาม ที่สำคัญอ่านฟรี (ถ้ารวมเล่มผมก้อซื้อนะ) และถ้าพูดถึงคู่เห่ย ก้อต้องนึกถึงหยิกกะชิ้นอยู่แว้ว.........

บุญกึ่ม
18-02-2013, 02:12
ผมนึกไม่ค่อยออกครับ ไม่ได้อ่านนาน ลืมเบิ๊ดดดด

M150
18-02-2013, 08:24
ผมนึกไม่ค่อยออกครับ ไม่ได้อ่านนาน ลืมเบิ๊ดดดด
ทำร้ายจิตใจกระผมมากเลยครับ นายบุญกึ๋มไม่ช่วยแนะนำผมหน่อยเหรอครับ อยากรู้จริงๆ นะคร้าบ คนหล่อน่าร๊าก

Gobbs
18-02-2013, 09:12
ผมว่าความต่างมันอยู่ที่ความเกรียน ของคุณหยิก ความซื่อของคุณชิ้น และความซวยของทุกคนที่ได้คุณหยิกเข้ามาช่วยในแต่ละเหตุการณ์ นั่นก็คือความฮาของคนอ่านครับ

HulaHoopBoy
18-02-2013, 11:42
ขอค่เป็นคู่เห่ยเท่านั้นก็พอแล้ว

ohmohm
18-02-2013, 21:21
ยังขออภัยเรื่องการ์ตูนของผมในสัปดาห์นี้ด้วยนะครับ เพราะว่าวาดไม่ทันจริงๆ เอ้อออออออออ เป้นกำลังใจให้นายเอ็มลงการ์ตูนสัปดาห์นี้แล้วกันครับ

บุญกึ่ม
18-02-2013, 23:00
อ่านคู่เห่ย ผมนึกถึงความเกรียนกากที่อิงวินนิ่งตลอดอ่าครับ

RewindzeVII
19-02-2013, 07:00
วินขยับครับ