View Full Version : แนะนำโปรแกรมวาดรูป GIMP เร็วและฟรี!! ใช้แทนโฟโต้ชอป

MicaFeresz
29-03-2013, 10:16
แนะนำโปรแกรมวาดรูป เร็วและฟรีใช้แทนโฟโต้ชอปได้
โปรแกรมนี่ชื่อว่าGimp นั่นเอง ตอนแรกเรารู้จักมาจากเว็บเกมที่เล่น เขาเอามาแนะนำเพื่อจะได้ไม่ต้องละเมิดลิขสิทธิ์โฟโต้ชอป ซึ่งถึงแม้ฟีเจอร์หลายๆอย่างอาจจะไม่เท่าหรือไม่เหมือนโฟโต้ชอป แต่มีก็มีข้อดีที่ชนะอยู่หลายอย่างได้เหมือนกัน
ซึ่งวิธีใช้คงต้องไปหาตามเน็ตเอา เพราะตอนนี้ก็เริ่มหัดใช้เหมือนกัน(เพราะว่าขี้เกียจโหลดโฟโต้ชอป...) แต่ก็เจอเทคนิคหลายๆอยางที่ะเอาไว้ใช้กับเมาส์ปากกาได้
อันนี้ที่เราเจอมานะ

http://board.roigoo.com/attachments/6090d1364526839-testernomo012.jpg

ข้อดีของGIMP
1.ฟรี(ถ้าไม่ซื้อโฟโต้ชอปของจริงข้อนี้คงไม่มีผลอะไรอยู่ดี แต่กลับกันเดี๋ยวนี้โฟโต้ชอปโหลดบิทก็แคร็กลำบากขึ้นทุกวัน)
2.ไฟล์ติดตั้งมีขนาดเล็ก โหลดเร็ว
3.กินแรมน้อยกว่า เลยเร็วกว่า เพราะยิ่งโฟโต้ชอปรุ่นใหม่ยิ่งช้า
ข้อเสีย
1.ชอบมีปัญหากับเมาส์ปากกา ต้องไปเซ็ตค่าต่างๆมากมาย
2.ไม่มีฟังชั่นบางอย่างของโฟโต้ชอปในตัวมันเองเช่น Layer Options (แต่ก็มีคนทำplug-inที่เป็นlayer optionsเหมือนของโฟโต้ชอปมาให้ใช้กันแล้ว)
3.เพ้นลงบนโมเดล3มิติไม่ได้เหมือนโฟโต้ชอป

วิธีเซ็ตค่าให้ใช้กับเมาส์ปากกาได้

1.ใช้เมาส์ปากกาเปิดโปรแกรม ถ้าไม่ทำแบบนี้โปรแกรมจะหาเมาส์ปากกาไม่เจอ
2.แล้วเข้าไปที่edit>preferences>Input Devices จะมีinputอันใหม่(wacom)
3.เลือกทั้ง2อันเป็นScreen

หน้าตาโปรแกรมเป็นแบบนี้(รูปข้างล่างเราวาดเอง แต่ลบไปแล้วแค่ฝึกการลงสีเฉยๆ)

KunMama
29-03-2013, 12:11
ไม่ทราบว่ามีผลงานเป็นตัวอย่างให้ชมอีกไหมก๊าบ

MicaFeresz
29-03-2013, 13:52
ไม่ทราบว่ามีผลงานเป็นตัวอย่างให้ชมอีกไหมก๊าบ

หาในกูเกิลเลย เพราะเราก็ไม่เก่งหรอกเหอะๆ ถ้าแค่จะดูผลงานจากโปรแกรมนะ

meisan
29-03-2013, 23:43
น่าสนใจดีค่ะที่สำคัญฟรีด้วย อีกตัวก็ดีนะคะpainttool sai

rainskyler
30-03-2013, 17:53
ไม่มีเมาส์ปากกา วาดเองไม่ได้ แต่คงได้ใช้แค่ลงสีละนะ= =

M150
30-03-2013, 22:01
ไม่มีเมาส์ปากกา วาดเองไม่ได้ แต่คงได้ใช้แค่ลงสีละนะ= =
ยังไงถ้าสนใจเม้าส์ปากกา และ อยากได้เม้าส์ปากกา ติดต่อมาหาพี่เอ็มได้ทาง PM ได้เลยนะคร้าบ
พี่เอ็มีส่วนลดจากราคาปกติให้ เป็นราคาพิเศษสุด น่าสนใจมากเลยนะคร้าบ ยินดีที่ได้ร่วมงานกันนะ

rainskyler
31-03-2013, 06:35
ยังไงถ้าสนใจเม้าส์ปากกา และ อยากได้เม้าส์ปากกา ติดต่อมาหาพี่เอ็มได้ทาง PM ได้เลยนะคร้าบ
พี่เอ็มีส่วนลดจากราคาปกติให้ เป็นราคาพิเศษสุด น่าสนใจมากเลยนะคร้าบ ยินดีที่ได้ร่วมงานกันนะ

ตอนนี้ยังไม่อยากได้เมาส์ปากกาน่ะคับ เพราะผมชอบวาดด้วยมือตัวเองถึงจะเหนื่อยก็ไม่เป็นไร แต่ถ้าวันไหนสนใจจะติดต่อไปนะครับ ขอบคุณมาก

M150
31-03-2013, 07:22
ตอนนี้ยังไม่อยากได้เมาส์ปากกาน่ะคับ เพราะผมชอบวาดด้วยมือตัวเอง
ถึงจะเหนื่อยก็ไม่เป็นไร แต่ถ้าวันไหนสนใจจะติดต่อไปนะครับ ขอบคุณมาก
ยังไงก็อย่าลืมติดต่อมานะครับ พี่มีส่วนลดซื้อเม้าส์ปากกา 500 บาท จากเว็บ G-Play อยากมอบให้กับน้องๆ ที่มีความ
ตั้งใจในการวาดการ์ตูน และ อยากพัฒนารูปแบบการวาดไปอีกขั้นนะครับ ยินดีมากๆ หากน้อง Rain ได้อัพเกรดนะจ๊ะ

HulaHoopBoy
31-03-2013, 15:18
เข้ามาติดตามครับ