View Full Version : อยากให้เพื่อน ๆ ร่วมแชร์ประสบการณ์สนุก ๆ และประทับใจใน RO หน่อยครับ จะเอาไปวาดกา

NHeartnet
22-04-2013, 22:28
RO ถือว่าเป็นเกมนี่ยอดนิยมมาก ๆในช่วงหนึ่งเลยนะครับ
แต่ถึงจะเก่าไปมากแล้ว แต่ถือผมลืมไม่ได้ แล้วก็ยังระลึกถึงบ่อย ๆ ก็คือ
เรื่องฮา ๆ และเรื่องประทับใจ(บ้างก็ไม่)ที่ได้เจอในขณะที่ได้เล่น
(ส่วนมากเป็นการดิ้นรนเก็บเลเวลแสนยากในช่วงแรก)

เช่น .....รักจะเป็นโจรต้องรู้จักหลบหลีก - ช่วงนั้นเงินก็หายาก เป็นโจรเลือดก็น้อย
แล้วใยต้องฝ่าดงค้างคาวไปเปลี่ยนอาชีพด้วย บางครั้งก็เตรียมตัวดีนะครับ
ของกินงี้เพียบ แต่ค้าวคาวดันเพียบเหมือนกัน ปั้มผลไม้จนหมด ก็ได้แค่ตายคาหน้ารังโจร
แล้วทีเกิดใหม่ HP 1 ดันหลบค้างคาวพริ้วเลย บ้างก็มีเหยื่อค้างคาวก่อนหน้าลากไปก็มี 55

.....ไม่ก็แม๊บเปลี่ยน แอสฯ ที่มีแซนแมน เอาเมจไปเดินดูเล่น ไม่เห็นเจออะไร เลยลองกด Sight ดู
ปรากฎว่าแซนแมนโผล่พรึ่บ!! เพียบ!! วิ่งหนีไปมา หันไปทางไหนก็เจอ เยอะจนโดนล้อม
แล้วเมจน้อยก็โดนทรายเอาไปกิน

.....หรือจะเป็นรังมดช่วงที่มดเริ่มจะรุมเป็นครั้งแรก เราก็เอาโจรไปตีดู เราก็เลือกตีตอนมดในแม๊บ
มี 2 - 3 ตัว เราก็ไม่เห็นว่ามันจะรุมตรงไหนเลย (ซึ่งช่วงนั้นมดยังไม่มีสี) ทีนี้เลยได้ใจ
ตีมันซะตอนอยู่เป็นกลุ่มเลย ทีนี้ก็โดนรุมสิครับ ตกใจ..วิ่งหนี แล้วมุด (มุดทำไม?)...นอนสิครับ

.....ช่วงที่โปรฯช่วยวิงฟรีก็มีเรื่องนะครับ ที่พีระมิดชั้นสามจะเต็มไปด้วยนักธนูละอ่อน (อ่อนจริง ๆ)
บินกันเฟี้ยวฟ้าวเลยทีเดียว ยิงข้ามเลนกันมั่ง ยิงแล้วหนีกันมั่ง พอมัมมี่จะเข้าถึงตัวก็วิง(สุดทีน)หนี
ทันมั่งไม่ทันมั่ง แล้วแต่ความโลภในการยิงมัมมี่ 55 ฮาก็ตรงที่เดิน ๆ ไป ยิงมัมมี่ไป
เจอคนวิงมาตกตรงหน้า วิงมาก็นอนตายเลย แล้วก็เรา..คนวิง..และเพื่อน ก็ทำอีโม OMG พร้อมกันเลย
แล้วคนนอนตายก็ทำอีโมหัวเราะแล้วก็ไปเกิด เพื่อนก็พูดว่า "โดนมัมมี่เกี่ยวขาตาย" 55555

ผมว่าหลาย ๆ คนก็คงได้เจออะไรแตกต่างและหลากหลายนะครับ
เลยอยากให้เพื่อน ๆ ร่วมพูดคุย แบ่งปันประสบการณ์เหล่านี้ครับ
ผมก็จะขอถือโอกาสเก็บไว้เป็นไอเดียในการวาดการ์ตูนเกี่ยวกับ RO ด้วย
ขอบคุงงับ

HulaHoopBoy
22-04-2013, 22:51
ขอบอกว่าผมเพื่อนของผมถึงขนาดลาจากการเรียนเพื่อมาเล่นเกมส์นี้ ช่วงนั้นมาแรงจริงๆ สมัยนี้เกมที่เล่นได้หล่ยคนขนาดนี้แทบไม่มี มีแต่ RO นี่หละที่มาในช่วงแรก ตีตลาดบ้านเราเห็นผลทันตาเด็กต้องฝึกวิชาตัวเบากันมากมาย รวยหน่อยก็เล่นที่บ้าน อิอิ