View Full Version : TOONRIAN - การเดินทางที่แสนยาวไกล (สุดทางแค่เอื้อม)

toonrian
24-04-2013, 00:44
http://board.roigoo.com/attachment.php?attachmentid=6220&stc=1&d=1366738976 (http://board.roigoo.com/tags/%E0%B8%AA%E0%B8%B8%E0%B8%94%E0%B8%97%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B9%81%E0%B8%84%E0%B9%88%E0%B9%80%E0%B8%AD%E0%B8%B7%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%A1.html)

ผลงานแรก หลังจากได้รับเครื่องคอมพิวเตอร์กลับมาจากร้านซ่อม
....น้ำตาแทบไหลเลยคร้าบบ พี่-น้อง //ทุเรียน

M150
24-04-2013, 01:08
จริงๆ แล้วปัญหาเรื่อง ฮาร์ดดิสเสีย ฮาร์ดดิสพัง แม่งมันคือปัญหาระดับชาติเลยครับน้องทุเรียน พี่เอ็มเคยเจอปัญหา HDD พัง 1 ครั้ง และ โปรแกรมวินโดว์เสียอีก 1 รอบ ทั้งสองรอบนี่แทบร้องไห้ แต่คนเราก็ไม่เคยหลาบจำครับ ซื้อ EXT HDD มาก็แทบไม่เคยสำรองไฟล์ไว้เป็นระยะๆ คงต้องรอให้มันพังรอบ 3 กันก่อนแล้วค่อย มาร้องไห้อีกที รอบที่แล้วของพี่เอ็ม HDD เข็มอ่านจานมันพัง เลยทำให้ HDD มันเสียไปด้วย เลยส่งเข้าศูนย์ IDR ที่บางนา ตอนนั้นเครียดมาก เพราะถ้าซ่อมได้ก็ต้องเสียค่าซ่อม 5,000 บาท แต่คิดไปคิดมาก็คุ้ม แต่สุดท้ายก็กู้ไม่ได้ โคตรเซ็งสัสเลยครับ เรื่องนี้สอนให้รู้ว่า Ctl+S ช่วยได้ และ การสำรองไฟล์ไว้เสมอช่วยได้ดีที่สุด

toonrian
24-04-2013, 01:38
จริงๆ แล้วปัญหาเรื่อง ฮาร์ดดิสเสีย ฮาร์ดดิสพัง แม่งมันคือปัญหาระดับชาติเลยครับน้องทุเรียน พี่เอ็มเคยเจอปัญหา HDD พัง 1 ครั้ง และ โปรแกรมวินโดว์เสียอีก 1 รอบ ทั้งสองรอบนี่แทบร้องไห้ แต่คนเราก็ไม่เคยหลาบจำครับ ซื้อ EXT HDD มาก็แทบไม่เคยสำรองไฟล์ไว้เป็นระยะๆ คงต้องรอให้มันพังรอบ 3 กันก่อนแล้วค่อย มาร้องไห้อีกที รอบที่แล้วของพี่เอ็ม HDD เข็มอ่านจานมันพัง เลยทำให้ HDD มันเสียไปด้วย เลยส่งเข้าศูนย์ IDR ที่บางนา ตอนนั้นเครียดมาก เพราะถ้าซ่อมได้ก็ต้องเสียค่าซ่อม 5,000 บาท แต่คิดไปคิดมาก็คุ้ม แต่สุดท้ายก็กู้ไม่ได้ โคตรเซ็งสัสเลยครับ เรื่องนี้สอนให้รู้ว่า Ctl+S ช่วยได้ และ การสำรองไฟล์ไว้เสมอช่วยได้ดีที่สุด

จริงครับพี่เอ็ม แต่ตอนนี้เริ่ม Backup และฝึกนิสัยแล้วครับ คือได้คอมมาใหม่ ก็เซ็ตระบบจัดการไฟล์ในแบบตัวเอง และคอยหมั่ยตรวจดู External สม่ำเสมอ

พี่เอ็มเคยเอาปัญหาระดับชาตินี้ไปทำการ์ตูนหรือยังครับ ถ้ามีรบกวนส่ง Link ให้ทีครับ จะได้ทำเรื่องร้ายๆที่ผ่านมา ให้มันขำขันสักนิด 555+

ohmohm
24-04-2013, 01:47
Return แล้วนะครับน้องทุเรียน อย่างที่นายเอ็มเล่า หลังจากวันที่นายเอ็ม HDD เสีย พี่ก็ซื้อ HDD สำรองไว้เลย555 แล้วประกาศเป็นนโยบายของโลกไว้ว่า ต้อง Back Up ลงไอ้ HDD ทุกเดือน เพื่อรักษาทรัพยากรข้อมูลเอาไว้หากเสียคอมพิวเตอร์ไป ทั้งคอมหายคอมพังคอมระเบิด ยังไงอย่างประมาทเลยครับ HDD ซื้อเอาไว้ประจำบ้านซักตัวคู่กับคอมพิวเตอร์เสียเลย ก่อนนอนเดือนละครั้งหรือสัปดาละครั้ง Back Up เสียหน่อยจ้าาาา

M150
24-04-2013, 01:55
จริงครับพี่เอ็ม แต่ตอนนี้เริ่ม Backup และฝึกนิสัยแล้วครับ คือได้คอมมาใหม่ ก็เซ็ตระบบจัดการไฟล์ในแบบตัวเอง และคอยหมั่ยตรวจดู External สม่ำเสมอ

พี่เอ็มเคยเอาปัญหาระดับชาตินี้ไปทำการ์ตูนหรือยังครับ ถ้ามีรบกวนส่ง Link ให้ทีครับ จะได้ทำเรื่องร้ายๆที่ผ่านมา ให้มันขำขันสักนิด 555+

ยังไม่เคยวาดการ์ตูนหัวข้อนี้เลยครับน้องทุเรียน ว่าจะวาดให้น้องทุเรียนเป็นการอุทิศให้กับฮาร์ดดิสที่เน่าไปนั่นแหละครับ ถ้าน้องทุเรียนอยากวาด วาดมาก่อนเลยครับ เดี๋ยวมาฟีเจอร์ริ่งกับพี่เอ็ม คงจะสนุกไม่ใช่น้อยครับ สุดยอดแห่งปัญหาระดับชาติจริงๆ