View Full Version : วันนี้เสนอตอน วิธีจัดการกับโทรศัพท์โรคจิต อย่างจริงจัง

อับดุล
13-06-2013, 22:30
http://statics.atcloud.com/files/entries/6/60271/images/1_original.jpg
แต๊ง แต๊ง วันนี้มือถือดังรอบที่ 100 แล้วนะเนี่ย เคยไหมคะที่เจอโทรศัพท์โรคจิตแบบตอนดึก ๆ โทรมาขอเซ็กส์โฟน หรือโทรมาด่าป่วนประสาท บลา บลา คิดแล้วรำคาญแต่จะให้เปลี่ยนเบอร์มันก็ทำยังไม่ได้เพราะเบอร์หลักคือเบอร์นี้ ขอบอกว่าอย่ายอมแพ้ค่ะ บางคนเลือกที่จะหลบ เงียบ รอให้มันหายไปเอง จริง ๆ มันไม่ช่วยแก้ปัญหาหรอกนะคะ เพราะว่ายิ่งหนียิ่งเจอค่ะ และหากเราหนีก็เท่ากับไม่ช่วยคนป่วยให้เข็ดเอ้ย หายจากอาการจิตสิคะ คนประเภทนี้น่าสงสารนะคะเพราะจริงแล้วเค้าป่วยค่ะ เราลองมาอ่านบทความต่อไปนี้ดูนะคะ เผื่อจะได้ไอเดียอะไรในการแก้ปัญหาจุกจิกกวนใจนี้ให้สิ้นซากไป และเพื่อชีวิตที่เป็นอิสระของเราอีกด้วย เรามีสิทธิที่จะรักษาซึ่งความเป็นส่วนตัวเราไว้นะคะ

ช่วงนี้มีข่าวออกมาครึกโครมค่ะ

เกี่ยวกับโทรศัพท์โรคจิต ที่โทรมาก่อกวนดาราทั้งหลาย

อีกทั้งประชาชนผู้เคราะห์ร้าย รวมถึงตัวดาเองด้วยค่ะ

จากประสบการณ์ที่ผ่านมา ต้องทนอยู่กับความหวาดกลัว

เบอร์ที่ไม่รู้จัก เบอร์ประหลาด เบอร์บ้าบอ อยู่เป็นเวลาครึ่งปี

วันนี้ดาก็สามารถจัดการแก้ไขปัญหาทุกอย่างให้จบสิ้นได้แล้วค่ะ

ก่อนอื่นขอเล่าถึงประสบการณ์ของตัวเองก่อนนะคะ

ตัวดาเองได้เปลี่ยนมาใช้ซิมของวันทูคอลค่ะ

เปลี่ยนช่วงปลายปีที่แล้วประมาณเดือนธันวาคม

ใช้ได้ยังไม่ถึงเดือนก็มีเบอร์ที่ไม่รู้จักโทรหาเรา

โทรมาขอสายกรบ้าง โทรมาขอสายคนโน้นคนนี้

เนื่องจากคนที่โทรมามีหลากหลาย

เช่นเด็กผู้หญิง ผู้หญิงมีอายุหน่อย ผู้ชายรุ่นๆ ผู้ชายแก่ๆ

จึงเข้าใจไปเองว่า สายคงพันกัน

และเหตุการณ์การโทรผิดอย่างนี้ก็หายไปภายใน 3 เดือน

ที่น่าแปลกคือ บรรดาผู้ที่โทรผิดหาเราทั้งหมดนั้น

มีสำเนียงเป็นชาวภาคตะวันออกเฉียงเหนือทั้งหมด

( คงไม่มีใครแยกสำเนียงไม่ออกแน่นอนล่ะค่ะ )

หลายเดือนต่อมา ก็มีผู้ชายโทรมาอีกค่ะ

แต่จากที่ขอสายใครสักคน กลับกลายเป็นถามว่าเราชื่ออะไร

ยังมาจากท้องที่เดิมแน่นอนค่ะ ฟังจากสำเนียง

ดาไม่ตอบ แต่ดาเริ่มถามเค้าว่าได้เบอร์มาได้อย่างไร

เค้าบอกว่า มีคนจะคุยด้วย รอแปบนึง

แล้วเสียงเค้าก็เหมือนตามหาใครสักคนแต่หาไม่เจอ

แล้วเค้าก็กดวางหูไป.......

เค้าหายไปเดือนนึงได้ค่ะ จนมาถึงเดือนที่แล้ว (หนักที่สุด )

เค้าโทรมาอีกแล้วแต่เลือกใช้บริการปลายสายออกค่าโทรให้

ส่วนตัวแล้วถ้าไม่รู้ว่าเค้าคือใคร ย่อมปฏิเสธการจ่ายให้แน่นอนค่ะ

ทีนี้เค้าก็เปลี่ยน เอาเบอร์อื่นโทรมาค่ะ

สรุปแล้วเค้าใช้เบอร์โทรศัพท์ถึงสามเบอร์ในการโทรหาค่ะ

ตลอดเวลาที่โทร จะมีบางวันที่โทรทั้งวัน มิสคอลเกือบห้าสิบสายได้น่ะค่ะ

แต่ว่าส่วนใหญ่แล้วจะโทรหาเวลา สี่ทุ่มเป็นต้นไป จนถึงตีหนึ่งกว่าๆได้เลย

ตั้งปฏิเสธไปค่ะ เลยเห็นแต่มิสคอล ไม่รับค่ะ

มีอยู่คืนนึง คิดว่าเค้าคงเลิกโทรมาแล้ว เลยลบเบอร์ไปทั้งหมด

สรุปว่าเค้าโทรมาอีกแล้วค่ะ เที่ยงคืนกว่าๆ

แต่ด้วยความที่หลับไปแล้วจึงรับโดยที่ไม่ได้ดูเบอร์

เค้าพูด ฮัลโหล ดาก็ตอบฮัลโหลไป

เค้าถามว่า "เจ้าชื่ออะไรเหรอ "

ดาบอกว่า ไม่รู้ว่าใครแล้วโทรมาหาใคร

เค้าบอกว่า " ก็โทรหาเจ้านั่นแหล่ะ "

จนโมโหค่ะ เลยแกล้งทำเป็นว่าเค้าคุยกับผีที่อาฆาต

ดาตอบเค้าไปแรงๆว่า " แล้วไอ้เจ้าที่ว่านั่นมันเป็นใคร "

" เราถามว่ามันเป็นใคร "

ตอบไปด้วยเสียงโมโหแต่คำพูดนี้เลยค่ะ

หลังจากนั้นก็ไม่ฟังว่าเค้าพูดอะไร วางโทรศัพท์ทิ้งไว้ที่พื้นเฉยๆเลยค่ะ

มาดูคือเค้าใช้เวลาในการโทรครั้งนี้ สามนาทีกว่าๆ

จากนั้นก็ไม่เห้นว่าเค้าโทรมาอีกเลย

จนเมื่อคืนวันที่ 21ค่ะ

โทรมา เวลาเที่ยงคืนเกือบตีหนึ่งค่ะ

โทรมารอบแรก คือหลับแล้วตื่นมารับ ไม่ดูเบอร์

ได้ยินเสียงเค้าปุ๊บ รีบวางหูแล้ว บล็อกเบอร์ทันทีค่ะ

เค้าโทรหาต่ออีกสองครั้ง แล้วก็เลิกโทร เพราะมันจะตัดสายอัตโนมัติ

บางคนอาจจะพูดว่า เค้าไม่ได้โทรมาขอลวนลามซะหน่อย

ทำเป็นเรื่องใหญ่เรื่องโตไปได้

คนเราก็พูดได้นะคะ แต่ถ้าโดนจริงๆแล้วคุณจะรู้สึกยังไง

ถ้าคนที่โดนไม่ใช่ดา แต่เป็นตัวคุณ คุณจะได้นอนอย่างมีความสุขไหม

คุณจะทำยังไงเมื่อเห็นเบอร์ที่ไม่ได้เมมไว้ โทรหาคุณ

คุณจะอยากกดรับหรือเปล่า

ข้อแนะนำสำหรับการปฏิบัติเมื่อเจอโทรศัพท์โรคจิต ( ลามก )

1. เมื่อมั่นใจแล้วว่าโทรมาพูดจาลามก เราก็อย่าไปฟังเค้าค่ะ

ไม่ต้องไปกรี๊ด หรือไม่ต้องไปโรคจิตใส่กลับไปเพราะยิ่ง

เรามีปฏิกิริยากับเค้ามากเท่าไหร่ เค้าจะยิ่งโทรหาเรา

ดังนั้นก็เอาโทรศัพท์วางไว้เฉยๆ แล้วเราก็ทำเรื่องของเราไป

พอเค้ารู้ว่าเราไม่ได้ฟังเค้า เค้าก็จะวางไปเองค่ะ

2. อัดเสียงเค้าค่ะ แล้วบอกเค้าด้วยว่าเราอัดเสียงเค้าไว้แล้ว

แล้วพรุ่งนี้จะติดต่อศูนย์เพื่อหาตำแหน่งเบอร์ของเค้า

พร้อมกับแจ้งความดำเนินคดีกับเค้า ( ขู่เค้าไปเลยค่ะ )

กรณีเจอคนโรคจิตที่โทรมาก่อกวนเหมือนดา ( ไม่ได้ลามกใส่เรา )

1. ถ้าเค้าโทรมาไม่ถึงสามครั้งไม่ต้องจัดว่าเค้าโรคจิตนะคะ

เค้าอาจจะโทรผิดจริงๆก็เป็นได้

2. พูดกับเค้าดีๆค่ะ ว่าเราไม่รู้จักเค้า และบอกเค้าว่าอย่าโทรมาอีก

3. ถ้าเค้ายังไม่เชื่อให้ทำการอัดเสียงทุกครั้งที่เค้าโทรเข้ามา

เพื่อเก็บไว้เป็นหลักฐานประกอบการแจ้งความค่ะ

4. แจ้งเค้าว่าเราอัดเสียงไว้แล้วนะ เราจะไปแจ้งความขอให้เค้าหยุดโทร

5. ถ้ายังไม่หยุดอีกนะคะ ให้โทรไปที่ศูนย์บริการลูกค้าของเครือข่ายของเค้า

โดยเราจะสามารถเช็คเครือข่ายเบอร์เค้าได้จากเว็บ checkber (http://www.checkber.com/)

6. เมื่อเช็คระบบเค้าได้แล้วให้โทรไปยัง Call Center ของเครือข่ายนั้น

เพื่อแจ้งให้เค้า แจ้งเจ้าของเบอร์ว่าให้ยุติการโทรก่อกวนเรา

7. หาก Call Center โทรแจ้งแล้วยังมีโทรมาก่อกวนเราอีก

ให้แจ้งความกับตำรวจ ผิดลหุโทษตาม ป.อาญา

ฐานก่อความเดือนร้อนรำคาญ

8. พอแจ้งความเสร็จแล้วให้ให้ตำรวจ

โทรหาเบอร์ที่โทรมาให้ยุคติและแจ้งว่าได้แจ้งความแล้ว

จากนั้นนำใบแจ้งความ ส่งพร้อม จดหมายให้ ผู้บริหารระบบโทรศัพท์นั้นๆค่ะ

ปัญหาของดาเองยุติหลังจากโทรแจ้ง Call Center ค่ะ

เนื่องจากเบอร์ที่โรคจิตโทรมารบกวนนั้นเป็น

เบอร์เครือข่ายเดียวกันทั้งหมด จึงสบายไป

ดาโทรเค้า Call Center วันนั้นคุณอรัญญาเป็นผู้รับสาย

แรกๆเค้าก็บอกว่าให้เราลองใช้บริการบล็อกเบอร์

ดูไหมคะ ........

สำหรับดาเอง ดาคิดว่าพวกเค้าไม่มีค่าพอที่จะทำให้เรา

ต้องเสียเงินเดือนละ 30 บาทที่ล็อกเบอร์

เราก็คุยกันไปกันมา จนเค้ายอมที่จะแก้ไขปัญหาเบื้องต้นให้

คือการโทรแจ้งเจ้าของเลขหมายให้ยุติการโทรก่อกวนค่ะ

ผลที่ออกมามีดังนี้

หมายเลข A กล่าวว่าเค้าโทรหาแฟน

แต่คือเราไม่รู้จักเค้าเลย มีหน้ามาตู่เป็นแฟนอีก

โชคเข้าข้างที่อัดเสียงไว้ เพราะถ้าโทรมาอีก

จะแจ้งความทันที ( รบกวนมาครึ่งปีได้อ่ะ )

หมายเลข B ปิดเครื่องตลอดเวลา

หมายเลข C แจ้งว่าไม่รู้จักเบอร์นี้

โชคไม่เข้าข้างเค้าตรงที่เบอร์นี้

อัดเสียงไว้เหมือนกัน

http://image.dek-d.com/23/825116/104958059
เหตุการณ์ทั้งหลายทั้งปวงที่จบลงไปได้ด้วยดี

ต้องขอขอบพระคุณพี่ณัฐ จาก People Tribune

ที่ให้คำปรึกษาพร้อมทั้งวิธีการจัดการอย่างถูกต้อง

รวมไปถึงขอบคุณ คุณอรัญญา เจ้าหน้าที่ AIS Call Center

ที่รับฟังพร้อมกับช่วยแก้ไขปัญหา

ทำให้ทุกอย่างผ่านไปได้ด้วยดีค่ะ

หากเพื่อนๆคนไหนมีปัญหาอย่างนี้ก็เอามาแชร์กันบ้างนะคะ

จะได้มีวิธีแก้ไขให้กับเพื่อนๆคนอื่นต่อไปค่ะ

ที่มา exteen.com