View Full Version : สูตรคำนวนค่า Authority เว็บไซต์ สูตรการคำนวณของเว็บ

M150
30-06-2013, 10:45
เพิ่งจะรู้ว่า Google นี่เทคนิคมันลึกลับซับซ้อนจริงๆ ล่าสุดไปเจอข้อมูลเกี่ยวกับ Authority ซึ่งถ้าแปลตามตัวคือ แหล่งข้อมูลหรือคำแนะนำที่เชื่อถือได้ หรือ ความเชื่อถือได้ ถ้าในความหมายของคนทำเว็บก็คือ ความน่าเชื่อถือของเว็บไซต์ ซึ่งในมุมมองของ Google หรือ ในมุมมองของอะกอลิทึม Google ซึ่งเป็นคอม มีสูตรการคำนวณค่าความน่าเชื่อถือของเว็บไซต์ต่างๆ ดังต่อไปนี้เลยครับ ลองชม

Authority = log10(Domain Age)x(Total of Domain backlink)x(Number index of Google)

ท้้งหมดเป็นจำนวนเต็มตัวอย่างเช่น Domain A มีอายุ 2 ปี 6 เดือน มีลิงค์เข้ามาคือ 100000 ลิงค์ และเว็บนี้ index ใน google มีจำนวน 1000 หน้า ค่าความน่าเชื่อถือของโดเมนคือ log10(2x100000x1000)=8 ลองเอาไปใช้ในการคำนวณดูนะครับ น่าจะมีประโยชน์ไม่มากก็น้อยนะครับ ยังไงขอขอบพระคุณ ความรู้ดีๆ จากพี่ nrokas จากเว็บ ThaiSEO นะคร้าบ ที่แบ่งปันความรู้ดีๆ ให้กับน้องๆ ที่ไม่มีความเชี่ยวชาญด้านนี้กันมาก่อนให้ได้รู้กัน