View Full Version : จำเป็นหรือไม่ที่ต้องกดดันให้ตัวเองเขียนการ์ตูน !!

M150
06-07-2013, 08:15
พี่เอ็มเขียนประเด็นนี้ขึ้นมาแล้วก็ตลกตัวเองครับ เพราะว่า ฟังดูแล้วมันขัดเขินกับความรู้สึกอย่างไรชอบคน น้องๆ หลายคนอาจจะใช้เวลาในการวาดรูปการ์ตูน หรือ เขียนการ์ตูนมากกว่าพี่เอ็มหลายเท่า ซึ่งยอมรับเลยครับ สมัยเรียนพี่เอ็มมีเวลาเขียนเยอะเหลือเกิน แต่พอเข้าสู่วัยทำงาน และ ย่างสู่วัยผู้ใหญ่มีครอบครัวแล้ว เวลาสำหรับการวาดการ์ตูนเรื่อยเปื่อยมันน้อยเหลือเกิน ที่น่าสนใจกว่านั้นคือ "เวลาจะนอนยังไม่ค่อยมี" วันนึงนอน 4-5 ชั่วโมง ต่อเนื่องเป็นเดือนเป็นปี เกือบจะกลายเป็นซอมบี้หากินกลางวันกันไปแล้ว คำถามที่ควรทบทวนถามตัวเอง เวลาที่เรามีว่างอยู่บ้างระหว่างวัน หรือ ในแต่ละวันนั้นคนอย่างพี่เอ็มเอาไปทำอะไร คำตอบของคนทำงานหลายคนก็อาจจะเลือกการไปเที่ยว การไปใช้เวลากับครอบครัวหรืออื่นๆ ไม่ก็นอนหลับพักผ่อนกันไปเลย !!!

ประเด็นที่อยากจะกล่าวถึงคือ จะทำอย่างไรให้เรามีกำลังและมีอารมณ์มาวาดการ์ตูน ส่วนใหญ่แล้วพี่เอ็มใช้วิธีการกดดันตัวเองให้วาดครับ สำหรับวิธีการที่จะเล่าให้ฟังขำๆ นั้นมีหลายวิธีด้วยกันที่จะกดดันตัวเองให้เรามาวาดการ์ตูนอีกครั้ง มาดูกันครับ

http://board.roigoo.com/attachment.php?attachmentid=7409&stc=1&d=1373074045

1. ป่าวประกาศไปเลยในเว็บว่าเราจะวาดการ์ตูน กำลังจะมีซีรีย์ใหม่ บอกให้โลกรู้ครับ เพราะหากเราบอกเล่าเพื่อนๆ แล้ว ไม่ได้วาดตามคำสัญญา เพื่อนเราจะมาช่วยกดดันเราอีกทีครับ 555+ วิธีนี้เป็นการกดดันตัวเองทั้งในทางตรงและทางอ้อมในตัว

2. หาเพื่อนมาแข่งขัน ใครไม่วาดการ์ตูนต้องเลี้ยงข้าว วิธีการนี้ควรใช้เมื่อถึงอาการโคม่าไม่ยอมวาดการ์ตูนแล้ว ให้พาเพื่อนที่รักมา 1 คน ครับ แล้วท้ากับมันเลย ท้าสูหรือตูไม่ยอมวาดการ์ตูนต้องไปเลี้ยงข้าวหรือต้องเสียค่าปรับอะไรก็ว่าไป น่าจะช่วยสร้างความตื่นเต้นให้กับผู้วาดไม่น้อย วิธีนี้ตอนนี้พี่เอ็มใช้อยู่กับพี่โอมครับ ใครไม่วาดมาทีนี่เครียดกันเลย !!

HulaHoopBoy
06-07-2013, 09:38
:kiss: เยี่ยมมมมมมมมมม

nineorange
06-07-2013, 21:18
5555 ดีคับ เป็นอีกทางเลือกสำหรับคนขี้เกียจอย่างผม T^T
สำหรับผมขอบอกว่าทั้งจำเป็นและไม่จำเป็นครับ กดดันก็ดีกดดันตัวเองไว้ก่อน
แต่ถ้าวาดแล้วมันไม่ได้จริงๆ ก็พักทำกิจกรรมอย่างอื่นก่อนดีกว่าครับ จะได้ไม่เป็นภาระของลูกหลาน 5555

ZAK STUDIO2
06-07-2013, 22:10
555+ เจ๋งครับเเต่ตัวผมไม่ค่อยจะกดดันตัวเองเท่าไหร่เพราะก็เขียนงานออกมาเรื่อย ๆ ตามความอยากครับ 555+

M150
07-07-2013, 08:34
ความจริงประเด็นนี้พี่เอ็มเขียนไว้ เพื่อไว้เตือนใจตัวเอง เพราะเวลาก้าวขึ้นสู่วัยผู้ใหญ่ มันมีอะไรมากมายหลายอย่างต้องทำจริงๆ ครับ เวลานอนแทบไม่มี เวลาให้คิดเรื่อยเปื่อยแบบสมัยเรียนไม่มีอยู่จริง ดังนั้นการเจียดเวลาอันแสนมีค่าของเราไปวาดนั้นอาจจะต้องมาจากการกดดันตัวเองให้วาดครับ เมื่อน้องๆ ถึงวัยเหล่านั้นและยังเล่นเว็บหรอยกูอยู่ อยากจะให้กลับมาเสวนากันอีกครั้ง พี่เอ็มจะได้มีเพื่อนคู่คิดวาดด้วยกันบ้างอะไรบ้าง ยินดีนะครับที่ได้ร่วมทางกันเสมอมา ขอบคุณมากครับ

bankbcool
10-07-2013, 19:21
อยากวาดก็วาด ไม่อยากก็ไม่ต้อง แต่ถ้ารักชอบการ์ตูน มันต้องวาด ที่สำคัญคนดังห้ามหยุดวาด