View Full Version : นานๆ วาดแต่ดี vs วาดประจำแต่ดีบ้างไม่ดีบ้าง

M150
02-08-2013, 20:50
มันเหมือนคำถามที่พี่เอ็มค้างคาใจมานานครับกับความถี่ในการวาดการ์ตูน เพราะบางอารมณ์ก็รู้สึกว่า การเป็นนักวาดที่ดีต้องขวนขวายหาไอเดีย และ หมั่นวาดฝึกฝีมือเป็นประจำ ถ้าเปรียบเทียบก็คือวาดเป็นรายสัปดาห์ หรือ ทำตัวเหมือนนักวาดรายสัปดาห์ ต้องเค้นความคิด ฝีมือ และ ผลงานออกมาให้ได้ แต่บางครั้งก็รู้สึกว่า การสั่งสมไอเดียให้ดีที่สุด แล้ววาดออกมาให้ดีนั้นก็เป็นสิ่งที่น่ากระทำ บางครั้งกลับกลายเป็นรู้สึกว่า นานๆ วาดที แต่วาดดี มันอาจจะดีกว่า วาดแล้วสนุกกว่า เห็นผลกว่า เพราะเราได้สั่งสมความคิดจนตกผลึก

น้องๆ มีความเห็นว่าอย่างไรกันบ้างครับ วาดบ่อยๆ เพื่อฝึกปรือฝีมือ หรือ นานๆ วาดที แต่เอาให้ดีให้คนจดจำ สไตล์ไหนดีกว่า
http://board.roigoo.com/members/m150-albums-pics-picture5408-วาดการ์ตูนฮา.jpg (http://board.roigoo.com/members/m150-albums-pics-picture5408-วาดการ์ตูนฮา.html)
การ์ตูนด้านบนอาจจะเป็นหนึ่งในการ์ตูนดวกๆ ที่วาดมาได้ทุกวัน มันแนวระบายอารมณ์ไร้สาะแค่อะไรระบายความเครียด

HulaHoopBoy
02-08-2013, 23:00
สั้นๆแต่ฮาแสรดดดดดดจ้าาาาาาาาาาาาาาา

M150
02-08-2013, 23:55
สั้นๆแต่ฮาแสรดดดดดดจ้าาาาาาาาาาาาาาา
อันนี้คือคอมเม้นต์การ์ตูน หรือ ชอบการ์ตูนแบบสั้นๆ แหละฮาครับ น้องหูล่าหูปบอย ชี้ชัดๆ หน่อยสิกร๊าบ !!

bankbcool
03-08-2013, 03:23
ส่วนตัวผมคิดว่างานที่เราจะวาดออกมาให้ผู้อ่านได้อ่านกันเนี่ยควรมีการกลั่นกรอง ซึ่งหมายถึงควรใช้เวลากับมันหน่อย เพื่อให้งานออกมาสมบูรณ์ หากใครเป็นอาร์ทติ๊ดส์หรือที่เรียกว่าศิลปินก็จะเข้าใจอารมณ์ประมาณนี้ได้ ดังนั้นถ้าคุณคิดว่าการ์ตูนคือศิลปะ คุณต้องหาทางถ่ายทอดมันออกมาให้ได้จากภายใน และผมคิดว่าการทำอะไรลวกๆมันไม่ใช่........

M150
03-08-2013, 06:45
ขอบคุณมากครับน้องแบงค์ แล้วน้องคนอื่นๆ คิดว่าไงบ้างครับ ถ้าให้พี่เอ็มวาดการ์ตูนออกมารายสัปดาห์แต่คุณภาพอยู่ในระดับกลาง หรือ นานๆ ออกมาที แต่ก็ไม่มีอะไรการันตีว่ามาสเตอร์พีสเหมือนกัน แต่อย่างน้อยก็กลั่นกลองดีกว่าเก่าหน่อย น้องๆ คิดว่าผลงานแบบไหนน่าสนใจกว่ากัน หรือ น้องๆ มองว่า แล้วแต่อารมณ์คุณท่านเลย !!

ohmohm
03-08-2013, 10:44
เทคนิคในการวาดการ์ตูนแต่ละคนมีจุดขายต่างกัน กลุ่มคนอ่านก็ต่างกันด้วย การ์ตูนของนายเอ็มเรื่องสั้นก็ฮาได้ เรื่องยาวก็ฮาดี ตอนนี้รู้อย่างเดียวว่าเบื่อคู่เห่ยสุดๆ นายเอ็มมีการ์ตูนเรื่องอื่นดีแล้วครับ สั้นหรือยาวก็ได้ ออกมาแต่ละสัปดาห์อย่าให้เขาจับทางเราได้

nineorange
04-08-2013, 23:55
อยากได้แบบวาดบ่อยๆ ถี่ๆครับ โดนบ้างไม่โดนบ้างแต่ต่อเนื่องนี้น่าติดตามดีนะครับ
แบบ "อาทิตย์มาแน่!" "เห้ย วันนี้มีการ์ตูนตอนใหม่นี่หว่า!! อ่านสักหน่อย"
ความรู้สึกแบบแบบการ์ตูนรายสัปดาห์ที่อ่านตามเว็ปทั่วไปนะครับ น่าติดตามดีออก อิอิ

M150
05-08-2013, 00:18
อยากได้แบบวาดบ่อยๆ ถี่ๆครับ โดนบ้างไม่โดนบ้างแต่ต่อเนื่องนี้น่าติดตามดีนะครับ แบบ "อาทิตย์มาแน่!" "เห้ย วันนี้มีการ์ตูนตอนใหม่นี่หว่า!! อ่านสักหน่อย" ความรู้สึกแบบแบบการ์ตูนรายสัปดาห์ที่อ่านตามเว็ปทั่วไปนะครับ น่าติดตามดีออก อิอิ
ความคิดของน้องส้ม ใกล้เคียงกับไอเดียของพี่เอ็มปัจจุบันเลยครับ พี่เอ็มค่อนข้างจะมองว่าเป็นการบีบตัวเองให้คิดตลอดเวลา แน่นอนว่า เราไม่ได้บีบคั้นตัวเองขนาดว่า ถ้าไม่ได้วาดแล้วจะอดตาย แต่ไม่ได้วาดแล้วต้องรำคาญใจ ออกแนวหงุดหงิดครับ และ ทีั่สำคัญเวลาเราลงการ์ตูนเป็นประจำแล้ว คนอื่นๆ ก็จะจำได้ว่า การ์ตูนเราจะมีมาแน่ทุกสัปดาห์ ทำให้ลุ้นและน่าตื่นเต้นดีครับ ถ้าปีนึงมาสัก 3 ตอนนี้ ก็เข้าเว็บปีละ 3 ครั้งพอครับ ต้องทำการ์ตูนเราให้เป็นรายสัปดาห์ครับ แบบนี้ถึงจะเจ๋ง !!

I am Number 18
06-11-2013, 01:40
ฮาอ่ะ แต่อย่างว่าน๊า เล่นแค่วินนิ่งอย่างเดียวจะคุ้มเหรอนี่