View Full Version : ช่วยแนะนำเรื่องเมาส์ปากกาทีคะ สับสนรุ่น มึนหัว มาถูกห้องอะป่าว

kaokame
09-09-2013, 13:22
Intuos Pen Small (CTL-480/S0-C) ใช้แทน bamboo pen ได้มั้ยคะ

รู้สึกว่า bamboo pen เริ่มหาซื้อยากล่ะ เห็นบอกออกตัว Bamboo Pen CTL-480
ค้นหาข้อมูลก็ไม่เจอ

สองรุ่นนี้การใช้งานมันใกล้เคียงกันรึเปล่าคะ ช่วยดูให้หน่อยนะคะ

กราบขอบคุณค่ะ

Bamboo Pen (ไม่ทัช) ไซต์ s กับ Intuos Pen Small (CTL-480/S0-C)

ราคามันใกล้กันมากค่ะ

NuRay
09-09-2013, 13:36
พี่ๆที่บริษัทบอก ตระกูล Intuos ยังไงก็เหนือกว่า Bamboo ค่ะ ราคาบางรุ่นอาจใกล้กัน แต่ Intuos ภาษีในการใช้หล่อกว่าจ้า

sukiechan
09-09-2013, 13:55
Intuos Pen Small (CTL-480/S0-C) ใช้แทน bamboo pen ได้มั้ยคะ

รู้สึกว่า bamboo pen เริ่มหาซื้อยากล่ะ เห็นบอกออกตัว Bamboo Pen CTL-480
ค้นหาข้อมูลก็ไม่เจอ

สองรุ่นนี้การใช้งานมันใกล้เคียงกันรึเปล่าคะ ช่วยดูให้หน่อยนะคะ

กราบขอบคุณค่ะ

Bamboo Pen (ไม่ทัช) ไซต์ s กับ Intuos Pen Small (CTL-480/S0-C)

ราคามันใกล้กันมากค่ะ

ที่คุณดูมาแล้วราคามันพอๆ กัน เป็นเพราะการเปลี่ยนชื่อเฉยๆ (อีกแล้ว) ครับ
สังเกตุว่า code จะเป็น CTL เหมือนกับของ bamboo
อ้างอิง : Intuos Pen & Touch Tablets | Wacom (http://www.wacom.com/us/en/creative/intuos-s)

สรุปได้ว่า
bamboo (ชื่อเดิม) = Intuos (ชื่อใหม่)
ส่วน Intuos5 ที่เป็นรุ่นแพงๆ = มีชื่อใหม่ว่า Intuos Pro

ทั้งนี้หน้าตาอาจจะเปลี่ยนไปบ้าง (ก็เห็นเปลี่ยนไปเรื่อยๆ) แต่คุณสมบัติรวมๆ แล้วก็ยัง ok เหมือนเดิมนะ

kaokame
09-09-2013, 14:01
ที่คุณดูมาแล้วราคามันพอๆ กัน เป็นเพราะการเปลี่ยนชื่อรุ่นเฉยๆ (อีกแล้ว) ครับ
สังเกตุว่า code จะเป็น CTL เหมือนกับของ bamboo
อ้างอิง : Intuos Pen & Touch Tablets | Wacom (http://www.wacom.com/us/en/creative/intuos-s)

สรุปได้ว่า
bamboo (ชื่อเดิม) = Intuos (ชื่อใหม่)
ส่วน Intuos5 ที่เป็นรุ่นแพงๆ = มีชื่อใหม่ว่า Intuos Pro

ทั้งนี้หน้าตาอาจจะเปลี่ยนไปบ้าง (ก็เห็นเปลี่ยนไปเรื่อยๆ) แต่คุณสมบัติรวมๆ แล้วก็ยัง ok เหมือนเดิมนะ

ว่าแล้วเชียว ทำไมมันไม่มีข้อมูลตัว Bamboo Pen CTL-480 ขอบคุณมากค่ะ

kaokame
09-09-2013, 14:12
Intuos อ่านว่าไงคะ จะได้ไปบอกเค้าถูก อายยยยย = //// =

ปล. ออกมาใหม่มันทำไมถูกกว่าเดิม

M150
09-09-2013, 15:26
Intuos อ่านว่าไงคะ จะได้ไปบอกเค้าถูก อายยยยย = //// =

ปล. ออกมาใหม่มันทำไมถูกกว่าเดิม

อินตูโอเอส 555

sukiechan
09-09-2013, 18:49
อินตูโอเอส 555
โลกนี้มีโอเอสแค่สามตัวเท่านั้นครับ เอ้ย! ไม่ใช่แล้ว :jing:
ก็ตามที่คุณเอ็มว่านั่นแหละครับ ... พออ่านเร็วๆ ก็น่าจะกลายเป็น อินทัวออส

ผมก็ว่าถูกกว่าเดิมลงมาหน่อยนึงนะ แต่ว่าคงให้ความเห็นอะไรไม่ได้มาก เพราะไปเจอ bamboo CTL-470 ตอนช่วง(ที่เขาบอกว่า)ลดราคาเหมือนกัน ... อ่านดู spec ในเว็บแบบผ่านๆ ก็ไม่เห็นความเปลี่ยนแปลง คิดว่าคงไม่ได้ลดคุณภาพลงหรอกครับ คงอาจจะเพราะค่าการตลาด หรืออะไรทำนองนั้นซะมากกว่า

HulaHoopBoy
11-09-2013, 10:24
เสพ ครับ ความรู้ทั้งนั้น

NuRay
12-09-2013, 11:56
ขอบคุณทุกความรู้ค่ะ ไอ้น้องในบริษัทเรามันมั่วนี่เอง 55555

kaokame
13-09-2013, 17:29
โลกนี้มีโอเอสแค่สามตัวเท่านั้นครับ เอ้ย! ไม่ใช่แล้ว :jing:
ก็ตามที่คุณเอ็มว่านั่นแหละครับ ... พออ่านเร็วๆ ก็น่าจะกลายเป็น อินทัวออส

ผมก็ว่าถูกกว่าเดิมลงมาหน่อยนึงนะ แต่ว่าคงให้ความเห็นอะไรไม่ได้มาก เพราะไปเจอ bamboo CTL-470 ตอนช่วง(ที่เขาบอกว่า)ลดราคาเหมือนกัน ... อ่านดู spec ในเว็บแบบผ่านๆ ก็ไม่เห็นความเปลี่ยนแปลง คิดว่าคงไม่ได้ลดคุณภาพลงหรอกครับ คงอาจจะเพราะค่าการตลาด หรืออะไรทำนองนั้นซะมากกว่า

รู้สึกเหมือนโดนแอดมินอำ :kiss:

sukiechan
16-09-2013, 11:04
ขอบคุณทุกความรู้ค่ะ ไอ้น้องในบริษัทเรามันมั่วนี่เอง 55555

จริงๆ ที่ว่ามา ก็ไม่เชิงว่าจะผิดซะทีเดียวนะครับ เพราะเดิมระดับ intuosรุ่นแพง นี่รู้สึกว่าจะเหนือกว่า bamboo มาก ... เอ่อ ผมไม่เคยใช้หรอก แต่เห็นนักวาดที่ผมติดตามผลงานอยู่ใช้กัน แล้วหลายคนก็ร่างเส้นโดยใช้เมาส์ปากกาด้วย เรียกว่าทำงานเบ็ดเสร็จผ่านทางคอมพิวเตอร์อย่างเดียวเลย

ซึ่งเมื่อเทียบกับ bamboo แล้ว ผมเห็นว่า จะใช้ bamboo ร่างเส้นในคอม ก็ทำได้นะ แต่ได้แบบลำบากๆ ไม่ค่อยได้ดั่งใจ (ทุกวันนี้ผมก็ร่างเส้นในกระดาษ แล้วค่อย scan เข้าคอม แล้วก็ยังตัดเส้นโดยใช้ path เป็นหลักด้วย เพราะลากฟรีแฮนด์แล้ววืดมาก) อย่างไรก็ดี ตามที่ผมได้ใช้ bamboo มา ก็ถือว่าได้ความสะดวกขึ้นเยอะ ไม่เจอปัญหาจุกจิก และอยู่ในราคาที่พอเหมาะ(กับมือสมัครเล่น)ด้วย

ส่วนเรื่องชื่อ product ที่เปลี่ยนไปตามยุคสมัย ก็เป็นอีกเรื่องหนึ่งที่ทำให้เข้าใจผิดกันได้ เรียกว่า ถ้าไม่ได้ติดตามตลอดล่ะก็ ตอนจะซื้อจริงๆ ต้องมาเช็คข้อมูลอีกที ... อันนี้ก็เคยประสบมาด้วยตัวเอง เพราะเมื่อก่อนตอนที่ผมจะซื้อ ยังไปคุ้ยหารุ่น graphire อยู่เลย