View Full Version : พอดีกำลังคิดจะซื้อ wacom inkling อยากรบกวนสอบถามท่านที่เคยใช้ ว่าเวิร์คไหมครับ

karnt
23-11-2013, 11:32
พอดีกำลังคิดจะซื้อ wacom inkling อยากรบกวนสอบถามท่านที่เคยใช้ ว่ามันเวิร์คไหมครับ

เช่น พวกการรับสัญญาณ การถ่ายทอดที่สมจริง หรือพบปัญหาอะไรไหม อะไรประมาณนี้ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ปล. ผมกะเอามาใช้งานหลักๆ คือ วาดงานกราฟฟิกออกแบบทั่วๆ ไป กับพวกงานภาพการ์ตูน งานภาพประกอบ แนวเส้นสะอาดๆ (ไม่ติดปัญหาเรื่องต้องลงสีภายหลัง) ปกติวาดบน flash, illustrator งานส่วนใหญ่เน้นเส้นเวคเตอร์ครับ

M150
23-11-2013, 11:55
ถ้าถามเม้าส์ปากกาตัวอื่น ผมก็ไม่เคยใช้เหมือนกันครับ แต่ถ้าถามถึง Wacom Inkling ก็ต้องรีบมาตอบเลยครับ เพราะเคยใช้อยู่ ก่อนอื่นขอตอบคำถามของ เพื่อน karnt เป็นข้อๆ ก่อนที่จะอธิบายถึงความรู้สึกโดยรวม และ ผลสรุปของเม้าส์ Wacom Inkling ให้ฟังอีกทีในตอนท้ายนะครับ ขอตอบแบบตรงๆ ไปเลยแล้วกันนะจ๊ะ

http://board.roigoo.com/members/m150-albums-pics-picture5632-wacom-inkling-review.jpg (http://board.roigoo.com/members/m150-albums-pics-picture5632-wacom-inkling-review.html)

1 พอดีกำลังคิดจะซื้อ wacom inkling อยากรบกวนสอบถามท่านที่เคยใช้ ว่ามันเวิร์คไหมครับ
มองถึงเรื่องประโยชน์ที่เราได้รับจากเม้าส์ปากกาตัวนี้คือ การวาดใส่กระดาษที่ไหนก็ได้ทุกที่ทุกเวลา ไม่ต้องมีคอม ไม่ต้องมองหน้าจอ แล้วได้ผลงานเป็นไฟล์ดิจิตอล แบบสะอาดๆ ถ้าชอบคุณสมบัติแบบนี้ต้องตอบเลยว่า คุ้มมากและโดนมากครับ

2 พวกการรับสัญญาณ การถ่ายทอดที่สมจริง หรือพบปัญหาอะไรไหม อะไรประมาณนี้ครับ
เรื่องสัญญาณปกติครับ การถ่ายทอดเรียกผมว่าสมจริงมากเหมือนเส้นที่เราเห็นด้วยตาเลย ปัญหาที่พบอันเดียวเลยก็คือ ผมว่าไส้ปากกาที่มันใช้ใน Wacom Inkling มันไม่ลื่นเหมือนปากกาลูกลื่นเราใช้กัน ถ้าใครไม่ติดปากกาลื่นมาก ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ

http://board.roigoo.com/members/m150-albums-pics-picture5633-wacom-inkling-best-pen.jpg (http://board.roigoo.com/members/m150-albums-pics-picture5633-wacom-inkling-best-pen.html)

ส่วนต่อไปนี้ จะอธิบายแบบบ้านๆ ว่า ตลอดระยะเวลาที่อยู่คู่เรือนหอกับ Wacom Inkling รู้สึกกันอย่างไรบ้าง
ส่วนหนึ่งที่ผมตัดสินใจใช้ Wacom Inkling เพราะมันเป็นเม้าส์ปากกาที่วาดใส่กระดาษแล้วได้ไฟล์ลงคอม ซึ่งครั้งแรกที่เห็นว่าบนโลกมีเม้าส์ปากกาตัวนี้นี่อึ้งมากครับ และ พอได้มาใช้จริงก็ต้องยอมรับว่า มันแจ่มเลยทีเดียว ในการใช้งาน Wacom Inkling มีอุปกรณ์ 2 ส่วนที่สำคัญคือ ตัวปากกา ซึ่งต้องใส่ไส้ปากกาของมัน และ ส่วนรับสัญญาณ วิธีการใช้งานก็คือ เราเอาปากกาอันนั้นวาดใส่กระดาษอะไรก็ได้ โดยที่ตัวกระดาษมีตัวรับสัญญาณเสียบอยู่ เราวาดเสร็จ เราก็จะได้ไฟล์ดิจิตอลเป็นรูปภาพ และ เป็นไฟล์วีดีโอ การเขียนงานของเรา ลองดูตัวอย่างจากภาพประกอบในกระทู้ได้เลยคร้าบ

EImcmI6f1vc

karnt
23-11-2013, 12:06
ถ้าถามเม้าส์ปากกาตัวอื่น ผมก็ไม่เคยใช้เหมือนกันครับ แต่ถ้าถามถึง Wacom Inkling ก็ต้องรีบมาตอบเลยครับ เพราะเคยใช้อยู่ ก่อนอื่นขอตอบคำถามของ เพื่อน karnt เป็นข้อๆ ก่อนที่จะอธิบายถึงความรู้สึกโดยรวม และ ผลสรุปของเม้าส์ Wacom Inkling ให้ฟังอีกทีในตอนท้ายนะครับ ขอตอบแบบตรงๆ ไปเลยแล้วกันนะจ๊ะ

1 พอดีกำลังคิดจะซื้อ wacom inkling อยากรบกวนสอบถามท่านที่เคยใช้ ว่ามันเวิร์คไหมครับ
มองถึงเรื่องประโยชน์ที่เราได้รับจากเม้าส์ปากกาตัวนี้คือ การวาดใส่กระดาษที่ไหนก็ได้ทุกที่ทุกเวลา ไม่ต้องมีคอม ไม่ต้องมองหน้าจอ แล้วได้ผลงานเป็นไฟล์ดิจิตอล แบบสะอาดๆ ถ้าชอบคุณสมบัติแบบนี้ต้องตอบเลยว่า คุ้มมากและโดนมากครับ

2 พวกการรับสัญญาณ การถ่ายทอดที่สมจริง หรือพบปัญหาอะไรไหม อะไรประมาณนี้ครับ
เรื่องสัญญาณปกติครับ การถ่ายทอดเรียกผมว่าสมจริงมากเหมือนเส้นที่เราเห็นด้วยตาเลย ปัญหาที่พบอันเดียวเลยก็คือ ผมว่าไส้ปากกาที่มันใช้ใน Wacom Inkling มันไม่ลื่นเหมือนปากกาลูกลื่นเราใช้กัน ถ้าใครไม่ติดปากกาลื่นมาก ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ

ส่วนต่อไปนี้ จะอธิบายแบบบ้านๆ ว่า ตลอดระยะเวลาที่อยู่คู่เรือนหอกับ Wacom Inkling รู้สึกกันอย่างไรบ้าง

ขอบคุณมากๆ ครับ รออ่านต่อครับผม

ปล. ที่ผ่านมาผมเคยมี wacom bamboo fun แต่ไม่ถนัด ก็เลยกลายเป็นซื้อเก็บแทบไม่ได้ใช้ และใช้เมาส์ธรรมดา (เมาส์ก้อนๆ) วาดมาตลอด แต่ช่วงหลังๆ เริ่มปวดมือ ทำให้เริ่มมองหาเมาส์ปากกาอีกรอบ (ที่จริงมองไปที่ intuos เผื่อจะใช้ถนัดกว่า bamboo) ที่จริงอยากได้แบบไม่ต้องมองจออย่าง cintiq ก็ราคาสูงจนลังเลอยู่พอสมควร ก่อนจะมาเจอ inkling และรู้สึกว่าน่าสนใจมากครับ

HulaHoopBoy
28-11-2013, 19:38
ผมว่าตัวนี้มันดีสำหรับคนชอบวาดเส้นแบบเหมือนจริงนะครับ แบบงานเส้นเหมือนจริง
มันจะใกล้มากกว่าเส้นจากเมาส์ปากกาเหมือนกัน เพราะความเลื่อนของตัวเมาส์กับกระดาษ
มันต่างกัน