View Full Version : อยากให้เมืองไทยมีคณะที่สอนเกี่ยวกับการทำการ์ตูน animation โดยเฉพาะ

Pattra
17-12-2013, 23:53
ตอนนี้ที่เห็นมีแต่สถาบันกันตนาที่สอนเรื่องนี้อย่างจริงจัง แต่ว่าค่าเรียนแพงมาก เหยียบแสน
แถมไม่ได้เน้นสอนการทำ animation หลัก เป็นหนึ่งในสายวิชาเลือก
เด็กเลยเลือกเรียนพิเศษเอาจากสถาบันข้างนอก ซึ่งสถาบันเหล่านี้ก็ใช่ว่าจะถูก
บางที่เรียน 4 ครั้งเก็บเงินตั้งแต่ 10,000-30,000
ถ้าหากว่าค่าเล่าเรียนถูกกว่านี้ คงมีค่ายการ์ตูนดีๆแบบ disney pixar หรือ jibli เกิดขึ้นในไทยแน่ๆ::rolleyes::

ohmohm
18-12-2013, 13:22
ตอนนี้ที่เห็นมีแต่สถาบันกันตนาที่สอนเรื่องนี้อย่างจริงจัง แต่ว่าค่าเรียนแพงมาก เหยียบแสน
แถมไม่ได้เน้นสอนการทำ animation หลัก เป็นหนึ่งในสายวิชาเลือก
เด็กเลยเลือกเรียนพิเศษเอาจากสถาบันข้างนอก ซึ่งสถาบันเหล่านี้ก็ใช่ว่าจะถูก
บางที่เรียน 4 ครั้งเก็บเงินตั้งแต่ 10,000-30,000
ถ้าหากว่าค่าเล่าเรียนถูกกว่านี้ คงมีค่ายการ์ตูนดีๆแบบ disney pixar หรือ jibli เกิดขึ้นในไทยแน่ๆ::rolleyes::

มีครับ ที่ ม.รังสิต ม.ศิลปากร และอื่นๆอีกเยอะ แต่ 2 ที่นี่ขึ้นชื่อที่สุดแล้วละคร๊าบบบ
เป้นคณะศิลปกรรม สาขา มัลติมีเดีย ส่วนมากเน้นไปทาง 3D 2D โปรแกรมก็ตัวหลักๆอย่าง
3DMax Photoshop Flash มีสอนพวกทำเกมส์ออนไลน์ด้วยครับ ไม่รู้เข้าใช้โปรแกรมอะไร

Pattra
18-12-2013, 23:47
โอ ศิลปากรมีด้วยเหรอคะ เราคงเป้นศิษย์เก่าที่จบมานานมากกกกแล้วจริงๆจนแทบมะรู้เรื่องเลยว่าม.เราก้าวหน้าไปถึงขนาดนั้นแล้ว

ohmohm
19-12-2013, 12:52
โอ ศิลปากรมีด้วยเหรอคะ เราคงเป้นศิษย์เก่าที่จบมานานมากกกกแล้วจริงๆจนแทบมะรู้เรื่องเลยว่าม.เราก้าวหน้าไปถึงขนาดนั้นแล้ว

เธอคงจบมานานแล้ว อิอิ หรือ อาจไม่ได้อยู่สายนี้โดยตรง เลยไม่รู้ อิอิ (แอบแซว)
นี่เลยครับ คณะนี้ Silpakorn University International College :: Multimedia Design (http://www.suic.su.ac.th/program_md.php?lang=th)

หน้าเว็บอาจดูเห่ยๆ แต่เด็กคณะนี้ไม่ธรรมดานะเธอขอบอก ค่าเรียนแพงใช้เล่น
อันที่จริงคณะนี้ของศิลปากร ราคาพอๆกับ ม.รังสิตนั่นแหละ

:undecided:

Pattra
19-12-2013, 14:49
แสดงว่าต้องเรียนแถวๆตลิ่งชันแน่ๆเลย มันมีอยู่วิทยาเขตอยู่ 5 ที่นะคะ ท่าพระ ทับแก้ว ตลิ่งชัน และอีกสองที่ อยู่ที่ไหนบ้างก็ไม่รู้จำไม่ได้