View Full Version : หากคิดจะเปิดร้านเช่าการ์ตูน เรื่องอะไรบ้างคือไบเบิลที่ร้านเช่าการ์ตูนต้องมี

Pattra
27-12-2013, 20:02
หากคิดจะเปิดร้านเช่าการ์ตูน เรื่องอะไรบ้างคือไบเบิลที่ร้านเช่าการ์ตูนต้องมีไรบ้าง
เช่น วันพีช นารุโตะ เดธโน้ต คำสาปฟาโรต์ นานะ

แล้วต้องมีการ์ตูนเรื่องอะไรอีกคะ

สำนักพิมพ์ใดที่เราต้องติดต่อด้วยเป็นพิเศษ
ขอสัก 3 ชื่อสำนักพิมพ์ ::rolleyes::

กราบขอบพระคุณเป็นอย่างสูง

ใครตอบขอให้สมปรารถนาอย่างน้อย 1 ข้อ ในปี 2014 สาทุๆๆๆๆๆๆๆๆ

ช่วยเขียนคำขอพรไว้ใน p.s. ด้านล่างคำตอบของทุกท่านด้วยนะคะ

nineorange
27-12-2013, 23:06
ขอเสนอเรื่องที่คิดว่าดีและอาจจะตกสำรวจไปบ้างนะครับ
1.คนเล็กทะยานฟ้า
2.เรียกเขาว่าอีกา(Worst)
3.ข้าคือฮีโร่
4.วิถีซามูไร

ความคิดเห็น : ช่วงหลายปีมานี้ผมไม่ค่อยได้อ่านการ์ตูนเลยครับ
ส่วนตัวคิดว่าเพราะการ์ตูนยุคหลังๆ มันออกแนวขายตัวละครหญิงที่เน้นสัดส่วนเรทๆหน่อยครับ
มีอยู่วันหนึ่งได้คุยกับเจ้าของร้านเช่าหนังสือที่เคยเช่าประจำ ถามว่าช่วงนี้มีเรื่องไหนดีๆบ้างครับ
เขาก็เห็นคล้ายๆกับผมน่ะ เขาแนะนำเรื่อง ข้าคือฮีโร่ ให้ครับ มันโดดออกมาจากแนวอื่นๆออกมาเลย

แล้วก็สนันสนุนนะครับ จะเปิดร้านเช่าหนังสือก็ขอให้มีลูกค้าเยอะๆนะครับ
มีเรื่องไหนสนุกๆแนะนำก็มาแชร์กันด้วยนะครับ (^v^)/

ปล.ถ้าอ้วนขึ้นอีกนิดก็ดีนะสิ - ..-)"

M150
27-12-2013, 23:43
เอ ถามยากแบบนี้ ตอบข้อเดียวก็ได้พร 9 ประการไหมครับ 555+ สำหรับผมแล้ว

1. ถ้าอยากเปิดร้านการ์ตูนผมจะไปถามร้าน 50% Save Books เขารับปรึกษา ออกแบบร้าน คำนวณค่าใช้จ่าย ฯลฯ ให้พร้อม ร้านนี้อยู่ที่ซีคอนสแควร์ศรีนครินทร์ น่าจะช่วยได้ไม่น้อย แอบเล็งไว้นานแล้วว่าจะไปปรึกษาถ้าจะทำร้าน ส่วนอีกที่ที่น่าไปเปิดคือ สะพานเหล็ก มีร้านให้คำปรึกษาเกี่ยวกับการเปิดร้านการ์ตูน หรือ ร้านเช่าการ์ตูนเพียบ ขอรับ

2. ถ้าจะเปิดร้านการ์ตูนเช่า พี่ว่าไปเซ้งจากร้านที่เจ๊งน่าจะเจ๋งไม่น้อย ไม่ก็ไปซื้อเหมาราคาถูกที่สะพานเหล็ก ไม่ก็ที่จตุจักรน่าจะดีที่สุด ส่วนเล่มใหม่ๆ ก็ทะยอยซื้อมาเติมไป ถ้าการ์ตูนใหม่ถูกๆ ก็แถวสะพานเหล็กอีกเช่นกัน สรุปแล้วไปสะพานเหล็กที่เดียวจบสินะ 55+

3. การ์ตูนพิมพ์นิยมที่น่ามี ตอบยากครับ น่าจะไปสำรวจร้านเช่าการ์ตูนอื่น หรือ ดูจากกลุ่มผู้อ่าน น่าจะทำให้รสนิยมการ์ตูนแตกต่างกันอยู่ไม่ใช่น้อย แต่สำหรับพี่เอ็ม การ์ตูนที่อยากให้มีทีสุดคือ การ์ตูนหายาก หรือ การ์ตูนไม่มีลิขสิทธิ์ การ์ตูนเก่าๆ เพราะการ์ตูนทั่วไปมันดาษดื่นเกินไปแล้วครับ ขอการ์ตูนแปลกๆ กับเขาบ้าง น่าจะดีไม่ใช่น้อยเลยทีเดียว

ohmohm
28-12-2013, 20:25
ต้องเรียนก่อนว่า ตอนนี้ การตลาดการ์ตูนเปลี่ยนไปเยอะนะครับ ด้านหนังสือการ์ตูนนี่ชัดเลย เพราะแยกคนอ่านแต่ละกลุ่มชัดเจนเกิน ขอเสนอไอเดียทำร้านเช่าเฉพาะทางไปเลย เช่น ร้านเช่าการ์ตูนฮา ร้านเช่าการ์ตูนผู้หญิงผู้ชาย หรือ อีกมากมาย เพื่อสร้างกระแสบอกต่อครับ ร้านเช่าธรรมดาไม่มีใครบอกต่อกันหรอก เพราะมันตึกกับดักของคำว่า

"มันก็เหมือนๆกันทุกร้าน"

การ์ตูนยอดฮิตที่ต้องมี
1.ชินจัง
2.ดราก้อนบอลครบชุด (แบบปกหนา)
3.สแลมดังก์ทั้ง 24 เล่ม (แบบปกหนา)

Pattra
29-12-2013, 20:57
ต้องเรียนก่อนว่า ตอนนี้ การตลาดการ์ตูนเปลี่ยนไปเยอะนะครับ ด้านหนังสือการ์ตูนนี่ชัดเลย เพราะแยกคนอ่านแต่ละกลุ่มชัดเจนเกิน ขอเสนอไอเดียทำร้านเช่าเฉพาะทางไปเลย เช่น ร้านเช่าการ์ตูนฮา ร้านเช่าการ์ตูนผู้หญิงผู้ชาย หรือ อีกมากมาย เพื่อสร้างกระแสบอกต่อครับ ร้านเช่าธรรมดาไม่มีใครบอกต่อกันหรอก เพราะมันตึกกับดักของคำว่า

"มันก็เหมือนๆกันทุกร้าน"

การ์ตูนยอดฮิตที่ต้องมี
1.ชินจัง
2.ดราก้อนบอลครบชุด (แบบปกหนา)
3.สแลมดังก์ทั้ง 24 เล่ม (แบบปกหนา)

ขอบคุณมากๆค่ะ เป็นไอเดียที่แปลกและน่าสนใจมากๆ
การ์ตูนเฉพาะทาง นี่ควรเป็นแนวไหน และสำหรับคนวัยไหนถึงจะขายดีสุดคะ

ohmohm
29-12-2013, 23:23
ขอบคุณมากๆค่ะ เป็นไอเดียที่แปลกและน่าสนใจมากๆ
การ์ตูนเฉพาะทาง นี่ควรเป็นแนวไหน และสำหรับคนวัยไหนถึงจะขายดีสุดคะ

ถ้าเป็นพี่ๆที่เว็บหรอยกู ก็ต้องการ์ตูนแนวตลกสิครับ คอนเซ็ปการ์ตูนฮายกร้าน ร้านนี้ไม่มีการ์ตูนเครียด
ร้านการ์ตูนตลกทั้งโลกนี้เอาไว้ในร้าน ใครอยากคลายเครียดเดินเข้ามากับเงินเล็กน้อยเท่านั้นเอง