View Full Version : ถามหน่อยจ้า!!!

TaiMosU
22-03-2014, 20:28
ปกติไม่ค่อยได้เข้ามาคุยในนี้ แต่อยากเข้ามาถามเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ หน่อยว่า
ปกติ ใช้เวลาวาดรูป กันนานแค่ไหนอ่ะ?
แล้วถ้าวาดคอมมิค ใช้เวลาต่อ 1 เรื่อง หรือ 1 ตอน ใช้เวลานานแค่ไหนคะ?

ตอนนี้เรากำลังวาดคอมมิคอยู่ ประมาณ 24 หน้า แต่ตอนนี้ ผ่านไป เกือบ 2 เดือน ได้ 3 หน้าฮ่าๆ
แต่ว่า วาด อาทิตย์ละวันอ่ะ

เลยอยากรู้ว่าคนอื่น ใช้เวลาวาดกันนานแค่ไหน

M150
22-03-2014, 21:33
ถ้าการ์ตูนกากๆ ของพี่เอ็มนี่วาดเร็วมากครับ หนึ่งหน้าแค่ 30 นาที เพราะลายเส้นมันกากมาก ฉากเฉิกไม่มี ออกแนวเสื่อมเสียด้วยซ้ำ แต่ของพี่เอ็มจะใช้เวลาส่วนใหญ่ไปกับการคิดเรื่องเสียส่วนใหญ่ (แม้ว่ามันจะเหมือนไม่คิดก็ตาม) ทั้งหมดนี้คงจะไปเทียบกับผลงานของน้องต่ายคงจะไม่ได้ เพราะงานพี่เอ็มไม่ได้อยู่ในระดับที่จะตีพิมพ์ ส่วนงานระดับตีพิมพ์ คงจะต้องคิดตั้งแต่เรื่องให้เฉียบ ร่างภาพร่างเรื่องให้เรียบร้อย ก่อนจะวาดจริง พี่เอ็มขอเป็นกำลังใจให้น้องต่ายนะครับ เพราะผลงานที่เราทำในวันนี้จะเป็นผลงานที่เราภูมิใจไปตลอดชีวิตนะครับ สู้ๆ น้องต่าย

TaiMosU
23-03-2014, 00:39
สามหน้าที่ว่า ได้แค่นี้ เหมือน 2 หน้ามากกว่าอีกอ่ะ ฮ่าๆ

http://board.roigoo.com/attachment.php?attachmentid=8427&stc=1&d=1395509877

ขอบคุณพี่เอ็มมากค่ะ คือพอเวลา ใช้เวลากับมันนานๆ แต่ คืบหน้าน้อย มันแอบท้อแท้ ฮ่าๆ
คิดไม่ออกเลยในตอนนี้ ว่าจะวาดเรื่องนี้เส็ดเมื่อไหร่

ohmohm
23-03-2014, 12:09
ส่วนของกระผมนั้น เร็วกว่าพี่เอ็มเขาเยอะมาก ของผมหน้าหนึ่งประมาณ 15 นาที แต่ว่ามีแค่ 5 ช่องในหนึ่งหน้าเท่านั้นเองละคร๊าบ ส่วนหนึ่งของความล่าช้า ผมว่าน่าจะอยู่ที่ การจัดระเบียบการวาด ว่าช่วงไหนควรตรงไหน อะไรอย่างไร ถ้าของแบบนี้มันอยู่ในหัวครบแล้ว อะไรๆน่าจะง่ายขึ้น

necro
01-04-2014, 12:33
รูปเดียวผมวาดเป็นปีเลยฮะ(อู้)

ปอลิ่ง จริงจังเลย ที่วาดยังไม่เสร็จเหลือเป็นกรุ
ปอลิ่ง2. ประมาณวัน2วันฮะ ถ้าได้ทำแบบไม่โดนขัด