เว็บการ์ตูนหรอยกู

กลับไป   เว็บการ์ตูนหรอยกู > Comic Studio > คุยเรื่องหนังสือและการ์ตูน

ตอบ
อ่าน: 3358 - คำตอบ: 9  
LinkBack คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 12-10-2013   #1
Administrator

ohmohm's Avatar

บล็อก: 182
ถ่ายทอดพลัง: 4,245
คะแนนหรอย: 2,838
Default รีวิวหนังสือการ์ตูนฮาตลกของไทยสัปดาห์นี้ จาก 7ELEVEN

รีวิวหนังสือการ์ตูนฮาตลกของไทยสัปดาห์นี้ จาก 7ELEVEN หลายคนรู้แล้วว่ามีหนังสือการ์ตูนของเจ้าไหนบ้าง ก็เป็นเจ้าเดิมๆนั่นละครับ ยังไม่มีเจ้าไหนมาสร้างความเปลี่ยนแปลงให้กับตลาดการ์ตูนฮาของไทยได้โดยแท้จริง อิอิ (พวกคนในเว็บเรานี้ละ ที่จะออกไปเปลี่ยนแปลงมัน) ยังไงก็ลองดูกันครับ มีของ ฮาจะเกร็ง ตลกพันธุ์แท้(นี่ใครทำเหอะๆ) มหาสนุก ขายหัวเราะ ลองดูว่าเว็บเราฮากว่าไหม จากหน้าปก

หนังสือการ์ตูนฮาจะเกร็ง

หนังสือการ์ตูนตลกพันธุ์แท้

หนังสือการ์ตูนมหาสนุก

หนังสือการ์ตูนขายหัวเราะ

รูปขนาดเล็ก
เก่า 12-10-2013   #2

M150's Avatar

บล็อก: 62
ถ่ายทอดพลัง: 3,970
คะแนนหรอย: 2,576

ไอ้ที่ถ่ายรูปมานั่น ไม่ได้ซื้อสักเล่มใช่ไหมครับ 555+

เรียน พี่น้องที่ทำการซื้อและขายเม้าส์ปากกามือสองในเว็บหรอยกู โปรดตรวจสอบข้อมูลและรายละเอียดของผู้ซื้อและผู้ขาย รวมถึงสินค้าเม้าส์ปากกามือสองให้ชัดเจน ก่อนตัดสินใจซื้อ ส่งมอบ และ โอนเงินกัน เพื่อความปลอดภัยนะคร้าบผม
M150 is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 12-10-2013   #3

อ้างอิง:
ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ M150 อ่านข้อความ
ไอ้ที่ถ่ายรูปมานั่น ไม่ได้ซื้อสักเล่มใช่ไหมครับ 555+
นายเอ็มครับ ถ้าผมซื้อจะทำให้การตลาดเขาเสียครับ จะทำให้ยอดขายเขาสูงขึ้น จนนึกว่าการ์ตูนเขาคุณภาพดีแล้วนั่นเอง55555

เก่า 12-10-2013   #4

อ้างอิง:
ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ohmohm อ่านข้อความ
นายเอ็มครับ ถ้าผมซื้อจะทำให้การตลาดเขาเสียครับ จะทำให้ยอดขายเขาสูงขึ้น จนนึกว่าการ์ตูนเขาคุณภาพดีแล้วนั่นเอง55555
เออ หวะครับ มุขนี้ผ่าน !!!

เรียน พี่น้องที่ทำการซื้อและขายเม้าส์ปากกามือสองในเว็บหรอยกู โปรดตรวจสอบข้อมูลและรายละเอียดของผู้ซื้อและผู้ขาย รวมถึงสินค้าเม้าส์ปากกามือสองให้ชัดเจน ก่อนตัดสินใจซื้อ ส่งมอบ และ โอนเงินกัน เพื่อความปลอดภัยนะคร้าบผม
M150 is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 12-10-2013   #5
Senior Member

Poowangdee's Avatar

ถ่ายทอดพลัง: 6
คะแนนหรอย: 153

อ้างอิง:
ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ohmohm อ่านข้อความ

*0* มีการตลาดมาเกี่ยวข้อง 555+ ดีแล้วค่ะ เดี๋ยวเขาจะเข้าใจกันไำปเองว่าตอนนี้ของเขาขำ กิกิ

>>>เฟสบุคบูมบิมจ้า จิ้มๆ<<<
Poowangdee is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 12-10-2013   #6

งั้นเราลองมาว่ากันแบบเป็นหลักเป็นฐานหน่อยครับ ลองมาดูหน้าแรกของการ์ตูนทั้งหมดกัน จริงๆ แล้วหน้าแรกนี่เป็นอะไรที่ต้องคัดแบบพรีเมี่ยมเลยนะครับ เพราะมันคือ จุดขายหน้าแรกดึงดูดให้คนซื้อ แต่การ์ตูนช่องเดียวต้องยอมรับครับว่ายากมากในการเขียนให้ฮา ขอแค่ให้ขำในคอหึๆ ก็สุดยอดแล้วครับ มาลองไล่ดูตั้งแต่การ์ตูนฉบับแรกกันดีกว่า

ทางด้านซ้ายมือมี ผู้กำกับหอยบอกนักแสดงว่าหน้าไม่มัน แล้วก็มาตบมุขด้วยว่า ถ้าหน้าไม่มันต้องหน้าจ่าเฉย อันนี้ถ้าไม่เคยดูโฆษณาสมู๊ตอีต้องบอกว่าเป็นมุขที่ยอดเยี่ยมครับ แต่ในเมื่อเอามุขสมู๊ตอีมาเขียนซ้ำ เหมือนจะเป็นโฆษณาสินค้าในหน้าแรกมากกว่านะผมว่า

เริ่มต้นด้วยการที่ว่า ผมรับล้างรถให้สะอาดที่สุด เลยตบมุขด้วยการ เอาล้อรถไปขัดเหมือนจะในอ่างล้างจานประมาณนั้น...สร้างความงุนงงว่ามันเป็นการตบมุขที่ตรงตัวเหลือเกินครับ มันคาดเดาได้ ไม่ได้ทวิสต์อารมณ์เลยครับพี่คนวาด

มุขนี้ยอมรับว่างง

เป็นมุขที่ไม่ได้ชวนให้ไปคิดต่ออะไรเลย เห็นแล้วแทบไม่ต้องเขียนภาพประกอบเสียด้วยซ้ำ มุขนี้เขียนเป็นตัวอักษรก็เข้าใจ และ อาจจะหัวเราะหึๆ ได้ด้วย มุขโบราณง่ายๆ ไม่ชี้นำไปทางทะลึ่งนิดๆ แบบยุคก่อนดีกว่ามากครับ

เก่า 13-10-2013   #7

งั้นลองมาดูการวิเคราะห์เพิ่มเติมของผม

ฮาจะเกร็งเป็นอะไรที่ผมเคยมีความหวังว่าจะสร้างปรากฎการณ์ใหม่ให้กับ
วงการหนังสือฮาไทย ก็ถึงว่าออกตัวมาดีเลยทีเดียว แต่ช่วงนี้แรงตกไปหน่อย
อาจจะเพราะข่าวลือผู้บริหารที่ไม่ฮาเสียแล้ว(ขัดแย้งกันเอง) สรุปคือ ผมไม่ได้
สามารถตัดสินเล่มนี้ได้โดยไม่มีอัคติ ให้ไป 3/10 (แต่เยอะที่สุดแล้วในทั้งหมด)

ด้วยราคาและตัวละครที่ไม่มีอะไรจะแส ทำให้ตลกพันธุ์แท้ต้องลุ้น
ในการอยู่รอดพอสมควร มุขที่ออกมาในเล่มนี้ มันคงเป็นตัวตนของเขา
ทั้งเล่มนั้นแล้ว ไม่ได้ดูถูกอะไรแต่ผมว่ายังไงคิดอีกนิด 0.5/10

อันนี้ผมงงจริงๆ กระแตเขาทำไมหรอครับ อิอิ เราไม่ใช่กลุ่มคนอ่าน
ของเขาเสียแล้ว ผมว่าสมัยก่อนบรรลือสารไม่ได้ขายเฉพาะคนต่างจังหวัดนะ
คนในเมืองก็ได้ สมัยนี้ชักเอาคนเมืองไม่อยู่ไปเล่นกับคนต่างจังหวัดอย่างเดียว
มุขแต่ละมุขผมนี่ตามไม่ทันเลยครับ รับคะแนนไป 0/10

เน้นกามอารมณ์เป็นหลักอยู่แล้ว จับกลุ่มชาวบ้านแท้ๆ
วัยรุ่นอ่านน้อย หรือ การตั้งใจซื้อในวัยรุ่นต่ำเรี่ยดิน ส่วนมาก
จะเป็นป้าๆ ชาวบ้าน หรือไม่ก็กระชากไปเด็กๆไปเลย เราให้
คะแนนความสร้างสรรค์ในนี้คือ 1/10

เก่า 13-10-2013   #8

Default มาดูตัวอย่างมุขการ์ตูนช่องเดียวที่ผมว่ามันโอเคนะ

ผมว่าการ์ตูนช่องเดียว มันต้องชัดเจน มีทีเด็ดทีขาด และ คนคิดต้องแจ่มจริง ที่จะสื่อสารและบรรยายการ์ตูนให้จบในช่องเดียว ลองดูตัวอย่างการ์ตูนช่องเดียว ทั้งไทยและเทศที่ผมค้นหาในเน็ตไม่นาน มาให้ดูครับ แล้วจะรู้ว่า การ์ตูนช่องเดียว แม้จะไม่ได้ฮา แต่อย่างน้อยมันก็ต้องทำอย่างมีแนวทาง

รูปขนาดเล็ก
the_far_side_still_one_of_the_best_comic_strips_ever-349390.jpg   help.gif   x8743385-0.jpg  
เก่า 13-10-2013   #9
Senior Member

Pattra's Avatar

ถ่ายทอดพลัง: 5
คะแนนหรอย: 227

ฮาจะเกร็งไม่เคยอ่านเลยค่ะ เมือ่ก่อนอ่านหนังสือขายหัวเราะที่เป็นเล่มขนาด a4 ใหญ่ๆ จำได้ว่าจะมีนักเขียนคนหนึ่งที่ปัจจุบันอายุมากแล้ว เขียนเรื่องเกี่ยวกับเมียหลวงเมียน้อย เมียหลวงหวหยิกถือสาก เมียน้อยจะสวยมาก จำได้ว่าตลกแทบทุกแก๊กเลย

เก่า 13-10-2013   #10

อ้างอิง:
ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Pattra อ่านข้อความ
ฮาจะเกร็งไม่เคยอ่านเลยค่ะ เมือ่ก่อนอ่านหนังสือขายหัวเราะที่เป็นเล่มขนาด a4 ใหญ่ๆ จำได้ว่าจะมีนักเขียนคนหนึ่งที่ปัจจุบันอายุมากแล้ว เขียนเรื่องเกี่ยวกับเมียหลวงเมียน้อย เมียหลวงหวหยิกถือสาก เมียน้อยจะสวยมาก จำได้ว่าตลกแทบทุกแก๊กเลย
แนะนำให้น้องเจ๋กลับไปอ่านตอนนี้ดูสิครับ จะพบว่ามันเปลี่ยนไปแล้ว อดีตผมก็บ้ามันเหมือนกันละท่าน เก็บสะสมไว้เกือบร้อยเล่มเหมือนกัน ไม่รู้ชอบเพราะอะไร ตอนโตเลยมาวิเคราะห์ว่าเราชอบเพราะอะไร

1.หาซื้อง่าย 60%
2.ราคาถูก 30%
3.เป็นอะไรที่ตลกเจ้าเดียวในตอนนั้น 10%

จะเห็นได้ว่า ความยิ่งใหญ่ของเขาขายหัวเราะ อาจไม่ใช่มุขฮาที่ยิ่งใหญ่ แต่เป็นการตลาดที่ยิ่งใหญ่ของเขาต่างหากละครับ สำหรับแฟนพันธุ์แท้จะด่าผมเชิญเลยครับ ผมก็อดีตแฟนพันธุ์แท้เช่นกัน

Tags
7eleven, จาก
คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ