เว็บการ์ตูนหรอยกู

กลับไป   เว็บการ์ตูนหรอยกู > General Topic > พักผ่อนหย่อนใจ > ที่กินที่ท่องเที่ยว

ตอบ
อ่าน: 9706 - คำตอบ: 1  
LinkBack คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 01-11-2011   #1
Administrator

ohmohm's Avatar

บล็อก: 182
ถ่ายทอดพลัง: 4,245
คะแนนหรอย: 2,838
Default เที่ยวเสม็ด 3 วัน 2 คืน หนีน้ำท่วมไปหาดทรายแก้ว ต้องนั่งร้านพลอยทะเลเท่านั้น

ช่วงที่น้ำท่วม(ก็ช่วงนี้นี่แหละครับ)ผมมีโอกาสลี้ภัยไปยังหลายๆที่ที่นี่ก็เป็นแหล่งที่ 2 แล้ว ตอนนี้มพึ่งค้นพบตัวเองว่านอกจากการเที่ยวแล้วการกินนั้นก็เป็นอย่างหนึ่งของความเทพของทริปเที่ยวเหมือนกัน หลายๆคนอาจจะเคยไปกันแล้วแต่ชีวิตนี้ผมพึ่งเคยไปครั้งแรก

ท่าเรือนวลทิพย์ไปเกาะเสม็ด
ผมลงเรือไปเสม็ดที่ท่าเรือนวลทิพย์ครับ ?ที่เลือกท่าเรือนี้เพราะเห็นเค้ารีวิวไว้ในเน็ตไม่ได้มีอะไรดีหรอก55555? สำหรับค่าใช้จ่ายในการชึ้นเรือก็คิดกันง่ายๆครับไปกลับคนละ 100 บาท(ทำตั๋วหายต้องซื้อใหม่)ค่าที่จอดรถวันละ 80 บาททริปนี้ผมไป 2 คืนครับก็โดนไป 160 (บวกภายใน 1 วินาที)
Tip : ถ้ามาเป็นหมู่คณะแบบว่า 10 คนขึ้นไปแนะนำให้ใช้สปีดโบ๊ทดีกว่า เพราะไปถึงหาดที่เราต้องการได้เลยไม่ต้องเสียตังค์ค่ารถสองแถวอีก

รถสองแถว เกาะเสม็ด
ทริปนี้ไม่มีรีวิวสถานที่พักกันไว้ก่อนล่วงหน้าครับพอมาถึงก็ขึ้นรถสองแถว ราคามันแปะไว้ว่าหาดทรายแก้วคนละ 10 แต่ทำไมมันคิดผมกับแฟนคนละ 20 วัน แฟนบอกจะถามว่าทำไมไม่ตรงป้ายแต่ผมห้ามไว้บอกว่าไม่อยากเสียจิต
Tip : ถ้าไม่หาดทรายแก้วไม่ต้องขึ้นรถสองแถวให้เสียตังค์ก็ได้ เดินไปผมว่าดีกว่าครับเพราะมันไม่กี่กิโลเมตร

ที่พัก สินสมุทร เรทเตอร์รอง แอนด์ บังกะโล
อย่างที่บอกไปตอนแรกนะครับผมไม่ได้จองที่พักอะไรไว้ก่อนหน้านั้นเลย ก็ด้วยความกากของผมนั้นแหละกะจะพาแฟนเดินหาไปเรื่อยๆ ซึ่งมันก็ดีถ้ามันไม่ร้อนเพราะมาครั้งแรกก็อยากเห็นที่พักด้วยตาของตัวเองก่อน เดินเข้าไปถามราคา+ดูห้อง 4 ที่ สรุปก็ได้ที่นี่แหละครับสินสมุทรที่พักเค้าดีจริงๆ ราคาที่ผมไปพักนั้นเป็นราคาในวันธรรรมดาแค่ 1000 เท่านั้นถือว่าถูกสาดดดดด ปกติที่นี่ราคา 1500-1600 บาท
Tip : การเดินหาห้องในเกาะเสม็ดถือว่าเป็นสิ่งที่ดีถ้าไม่ใช่วันเสาร์อาทิตย์หรือวันหยุด เพราะถ้าวันหยุดไม่ต้องเดินหากันแล้วเพราะมันจะเต็มทุกห้องแน่นอน(เหลือให้เราแต่ห้องเกรียนๆกากๆสถุนๆนั้นแหละ)

หาดทรายแก้ว เกาะเสม็ด
ความเทพของหาดทรายแก้วเกาะเสม็ดคือที่ทั้งหาดสวยและร้านอาหารอร่อยในที่เดียวกันอย่างไม่น่าเชื่อ แนะนำให้เล่นน้ำที่นี่ได้ตลอดเวลาครับไม่ต้องกลัวร้อนเพราะบรรยากาศแต่ละที่ต่างกันแน่นอน ผมกว่าจะเข้าเช็คอินก็ปาไปบ่าย 3 โมงเห็นจะได้แล้ว ก็เลยต้องรีบวิ่งมาเล่นน้ำกัน
Tip : กิจกรรมที่สามารถทำได้ที่หาดทรายแก้วเกาะเสม็ดมีเยอะ ทั้งกินอาการอร่อย นอนเล่นริมหาด เล่นน้ำ ถ่ายรูปหรอยๆ พายเรือ เดินริมหาดไปเรื่อยๆ จัดตารางกันให้ดีเพราะเวลาจะไม่พอเอา

อาหารเย็นแนะนำทีนี่ ร้านอาหารแอนด์ผับพลอยทะเล

เป็นร้านอาหารที่เทพที่สุดแล้วในเกาะ พลอยทะเลจำไว้เลยชื่อนี้หลายคนคงรู้จักแล้วนั้นแหละ ความเทพแบบเทพกว่าชาวบ้านเยอะแบบไม่น่าเชื่อ ใครอยากดูควงกระบอกไฟเล่นไฟไปเต้นกับฝรั่งแนะนำให้มาที่นี่ ความสนุกยามค่ำคืนมีที่นี่ แถมอาหารบอกได้คำเดียวว่าโคตรรอร่อยและราคาก็ไม่ได้แพงเล้ย ผมไปกินกับแฟน 2 คนประมาณ 500 บาทต่อ 1 มื้อ(อาจเพราะไม่กินเบียร์กินเหล้าด้วยละมั้ง)
Tip :
1.ยิ่งถ้าใครผิวดำและไม่ได้มากับแฟน พูดภาษาปะกิจเป็นนิดหน่อย แล้วไปเต้นไม่แน่อาจจะมีอะไรดีๆกลับบ้าน
2.ควรไปนั่งตั้งแต่ก่อน 1 ทุ่มเพราะจะมีวงดนตรีมาเล่นและขอบอกว่าร้องดีมาก ดนตรีเพราะมาก
3.อย่าเลือกโต๊ะที่อยู่ใกล้ทางเดินเพราะทรายจะลงอาหาร
4.นั่งใกล้เวลาดูโชว์กระบองไฟชัดและมันส์สุดๆ แต่อาจปวดหูนิดหน่อยเพราะลำโพงดัง

เซเว่น อีเลฟเว่นบนเกาะเสม็ด

จริงแล้ว มันไม่ใช่สถานที่เที่ยวอะไรหรอกครับไอเซเว่นเกาะเสม็ดเนี้ย แต่หาดทรายแก้ว เกาะเสม็ดมันก็มีเซเว่นอยู่ที่เดียวนี่แหละที่จะให้พึ่งพึงได้ ยังไงก็ขอขอบคุณมาก ราคาในเซเว่นนี้ราคาไม่ได้แพงกว่าที่อื่นมากมายนักเพราะฉะนั้นไม่ต้องขนอะไรมากมายก็ได้ซื้อกินกันที่นี่แหละสบายใจนะเธอว์
Tip : ไม่มีข้อเสนออะไร

Tip เพิ่มเติม
1.อย่าคิดว่าไปกินอาหารร้านกากๆตรงทางเข้าอุทยานแล้วจะราคาถูก หารู้ไม่ราคามันเท่ากับร้านอาหารริมหาดนั้นแหละ
2.ถ้าลงเรือมาแล้วเช่ามอไซต์เลยจะคุ้มมาก เพราะไม่ต้องเสียค่ารถสองแถวแถมยังขับเที่ยวได้สบายใจอีกง่ะ
3.คนบริการส่วนมากที่เป็นเด็กๆบนหาดทรายแก้ว เกาะเสม็ด ส่วนมากไม่ใช่คนไทย อาจพูดไทยไม่ได้แต่ภาษาอังกฤษเค้าอาจคล่องกว่าเรา

สรุปทริป 3 วัน 2 คืน หาดทรายแก้วเกาะเสม็ดหน่อยสิเธอว์
มันเป็นทริปที่ดีที่สุดทริปหนึ่งที่เคยมีมา งบประมาณรวมแล้วไม่เกิน 5000 บาทครับ ไปกันสองคนก็ออกคนละไม่กี่บาท คุ้มค่าคุ้มราคามากสำหรับการไปเกาะเสม็ด ลองมาแจกแจงกันบ้างว่าโดนค่าอะไรกันบ้างที่เป็นค่าใช้จ่ายหลัก
ค่าที่พัก 2000 บาท
ค่าอาหารร้านพลอยทะเล(2 มือตอนเย็น) 1200 บาท
ค่าอาหารเช้าและขนม 1000 บาท
ค่าเรือค่าจอดรถ 400 บาท

ขอให้สนุกกับการไปเที่ยวแล้วอย่าลืมเอามาโม้กันที่เว็บหรอยกูรุ่งอรุณแห่งความฮาด้วยหละเธอว์โอเคครับ สวีสดี ขอบคุณมือถือ Galaxy Cooper สำหรับการถ่ายภาพทั้งหมด

คะแนนความหรอย
5/5

ต้องไปทุกเดือน

เก่า 01-11-2011   #2
Senior Member

JigSaW's Avatar

บล็อก: 18
ถ่ายทอดพลัง: 317
คะแนนหรอย: 255

นายโอมขี้โม้

Tags
คืน, ต้องนั่งร้านพลอยทะเลเท่านั้น, ท่าเรือนวลทิพย์ เกาะเสม็ด, ท่าเรือนวลทิพย์ เสม็ด, ท่าเรือนวลทิพย์, เที่ยวเกาะเสม็ด, เที่ยวเสม็ด 2 คืน, เที่ยวเสม็ด 2 วัน, เที่ยวเสม็ด 3 คืน, เที่ยวเสม็ด 3 วัน 2 คืน, เที่ยวเสม็ด 3 วัน, เที่ยวเสม็ด, เที่ยวหาดทรายแก้ว เกาะเสม็ด, เที่ยวหาดทรายแก้ว, พลอยทะเล, พลอยทะเล เกาะเสม็ด, พลอยทะเล เสม็ด, พลอยทะเล หาดทรายแก้ว, ร้านพลอยทะเล เกาะเสม็ด, ร้านพลอยทะเล เสม็ด, ร้านพลอยทะเล หาดทรายแก้ว, ร้านพลอยทะเล, ร้านพลอย, เรือนวลทิพย์, โรงแรมสินสมุทร, โรงแรมสินสมุทร เสม็ด, วัน, สินสมุทร เกาะเสม็ด, สินสมุทร บังกะโล, สินสมุทร บังกาโล, สินสมุทร เรทเตอร์รอง แอนด์ บังกะโล, สินสมุทร หาดทรายแก้ว, เสม็ด 3 วัน 2 คืน, หนีน้ำท่วมไปหาดทรายแก้ว, หาดทรายแก้ว เกาะเสม็ด, หาดทรายแก้ว