เว็บการ์ตูนหรอยกู

กลับไป   เว็บการ์ตูนหรอยกู > General Topic > พักผ่อนหย่อนใจ > ที่กินที่ท่องเที่ยว

ตอบ
อ่าน: 2831 - คำตอบ: 1  
LinkBack คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 03-12-2012   #1
Administrator

ohmohm's Avatar

บล็อก: 182
ถ่ายทอดพลัง: 4,245
คะแนนหรอย: 2,838
Default เที่ยวฮานอย เวียดนามด้วยตัวเองกับหรอยกู (85 วันก่อนเดินทาง)

อย่างแรกคือต้องกล่าวถึงโปรเจคนี้กันก่อนวันเกิดขึ้นได้อย่างไร โปรโจคนี้มันเกิดขึ้นจาก

ผมเคยเดินทางออกต่างประเทศกับทัวร์เท่านั้น ซึ่งการเดินทางตลอดการเดินทางกับทัวร์

ผมคิดว่ามันไม่ใช่การไปเที่ยวอย่างแท้จริง คือมันไม่เหมือนการไปใช้ชีวิตอยู่ที่นั้น และ

ไม่สามารถคอนโทรลอะไรได้เลย ต้องให้เขาเขียนโปรแกรมและทำตามทั้งหมด แน่นอน

ว่าไปกับทัวร์นั้นสบายกว่าแน่ แต่มันไม่มันส์ครับ โปรแกรมเที่ยวฮานอยแบบไปเองขำๆก็เลยเกิดขึ้น

ตอนนี้เหลืออีก 85 วันก่อนการเดินทาง ผมได้จองตั๋วไว้กับทาง Air Asia เรียบร้อยแล้ว ราคาไปกลับ

อยู่ที่ 3000 กว่าๆต่อคนครับผม แต่ผมควายเอาน้ำหนักกระเป๋าเยอะไปหน่อย งานนี้มีแฟนของผมเดิน

ทางไปรวมด้วย สิ่งที่ควรรู้ก่อนไปเวียดนามง่ายๆครับ

1.แผนที่
2.ค่าเงิน
3.สิ่งที่อยากเห็น
4.สิ่งที่อยากได้
5.อาหารที่ต้องลอง
6.คนเวียดนามที่ต้องเข้าไปลองคุย
7.ที่พักที่อยากพัก

ถ้าตอบโจทย์พวกนี้ได้แน่นอนว่าสบายครับ อย่างว่าครับการไปเที่ยวต้องโดนหลอก และหลงเป็นเรื่องธรรมดา เตรียมใจไปเลยครับยิ่งเวียดนามแล้วนี่ธรรมดามาก ขนาดทัวร์บ้านเรายังหลอกฝรั่งกันซะขนาดนั้น เพราะคนทำทัวร์ส่วนมากในบ้านเรา(ท้องถิ่น) มักขุดเลือดฝรั่งกันสุดๆ

ตอนนี้ค่าเงินดองของเวียดนามอยู่ที่ 1 บาทได้ 150 ดองครับ วันไปค่อยไปเช็คอีกทีหนึ่ง ราครที่พักนั้นไม่เพียงมากมาย 1000 ก็ได้แบบขั้นพรีเมียมแล้วครับท่าน สภาพโรงแรมในเวียดนามไม่ได้ใหญ่เหมือนบ้านเรา ส่วนมากจะเป็นการปรับแต่งจากอย่างอื่นมากครับ

รูปจาก photoshelter.com

สิ่งที่ต้องซื้อหรือเตรียมตอนนี้น่าจะเป็น
-แผนที่ฮานอย หรือปริ้นเอาก็ได้
-สถานที่ท่องเที่ยว ที่เขาไปกันและเราอยากไป (ที่ๆวัยรุ่นๆไป)
-ข้อมูลเรื่องของที่น่าซื้อ
-อุปกรณ์การเดินทางต่างๆที่ยังไม่พร้อม

ส่วนมากแล้วจะเป็นด้านข้อมูลที่ผมและแฟนยังไม่ค่อยมี คนต้องเปิดเว็บนอกดูเอาเสียแล้วละครับ สไตร์การเที่ยวน่าจะเน้นการเดินในเมืองเป็นส่วนใหญ่ อยากเห็นเมืองเขาว่าเป็นอย่างไร ไม่รู้ว่ามีร้านเช่าจักรยานไหมคงต้องหาดู อีก 85 วันก่อนออกเดินทาง วันนี้ขออัพเดทข้อมูลเท่านี้ก่อนครับ

ตอนต่อไป : ไปเที่ยวฮานอยเวียดนาม อยากไปทำอะไรบ้าง สเตปเป็นอย่างไร (84 วันก่อนเดินทาง)

รูปขนาดเล็ก
เที่ยวฮานอยด้วยตัวเอง1.jpg   เที่ยวฮานอยด้วยตัวเอง2.jpg  
เก่า 03-12-2012   #2
Senior Member

NuRay's Avatar

บล็อก: 7
ถ่ายทอดพลัง: 1,013
คะแนนหรอย: 588

ติดตามไปด้วยคนค่ะ เคยไปเหมือนกันแต่ไปกับทัวร์

ชมรมคนรักน้อง Bailee Madison
NuRay is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
ตอบ

Tags
85, เที่ยวฮานอย, วันก่อนเดินทาง, เวียดนามด้วยตัวเองกับหรอยกู