เว็บการ์ตูนหรอยกู

กลับไป   เว็บการ์ตูนหรอยกู > General Topic > การศึกษาและเรียนรู้ > ประชาคมเศรษฐกิจอาเซียน

ตอบ
อ่าน: 2094 - คำตอบ: 0  
LinkBack คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 19-08-2012   #1
Administrator

ohmohm's Avatar

บล็อก: 182
ถ่ายทอดพลัง: 4,245
คะแนนหรอย: 2,838
Default โอท๊อปขายในประเทศอาเซียนได้(หรือไม่) ประชาคมอาเซียนช่วยโอท๊อป(หรือไม่)

โอท๊อปขายในประเทศอาเซียนได้(หรือไม่)
ประชาคมอาเซียนช่วยโอท๊อป(หรือไม่)

บทความโดย นายโอม

วันนี้ผมมีโอกาสได้ไปเดินชมงานโอท๊อปไทยแลนด์มิดเยียร์ อันที่จริงแล้วมันก็คืองานโอท๊อป
ธรรมดางานหนึ่งนั้นแหละครับ แต่ความต่างของงานนี้อยู่ที่ว่าในคำโฆษณามีคำว่าประชาคมอาเซียน
เข้ามาอยู่ในคำโฆษณาด้วยนี่สิ ผมเลยอยากจะไปสอดส่องดูว่าอันที่จริงแล้วที่เขาโม้ว่าพอเปิดเป็น
ประชาคมอาเซียนปุ๊ปโอท๊อปบ้านเราจะเข้าไปลุยเลยมันจะทำได้ไหม ประเทศในอาเซียนเขาอยากจะ
รับสินค้าจากของเราไปขายไหม วันนี้ลองมาดูการวิเคราะห์จากผมดูครับผู้เชี่ยวชาญด้านอินเตอร์เน็ต
มาคอมเม้นเรื่องโอท๊อปโรดด์ทูประชมคมอาเซียนกัน

ผมเริ่้มเข้างานตอนเวลาประมาณ 11.00 น.ครับปริมาณคนในงานโอท๊อปนั้นเยอะพอสมควรเลยทีเดียว
โดยจัดที่ชาแลนเจอร์ฮอลเมืองทาธานีนั่นเอง หลังจากเดินวนไปวนมาทั้งงานแล้วกลับมาถามตัวเองว่า

1.ผมสนใจสินค้าอะไรในงานนี้บ้าง คุณแม่สนใจอะไรในงานนี้บ้าง

ตอบ คุณแม่สนในผ้าไหม ผมสนใจตุ๊กตาดินไทย

2.กลับมาถามว่าร้านไหน
ตอบ จำชื่อร้านไม่ได้ จำอะไรไม่ได้เลย

หยุดตรงนี้ก่อนครับ มันเกิดจากอะไร ที่เราเดินไปเดินมาแล้วเรายังจำชื่อร้านไม่ได้เลยซักร้าน
เหตุผลเพราะ
-ชื่อร้านยาวเกินไป ซึ่งส่วนมากเป็นชื่อชมรมสมาคม ยกตัวอย่างเช่น ชมรมทอผ้าไหมอำเภอสันกาลีคีรา ชื่อยาวมาก
-ไม่มีโลโก้ที่น่าจดจำ แต่ละร้านในโอท๊อปแทบไม่เห็นงานที่เป็นโลโก้ของตัวเองเลย ทั้งๆมันสำคัญมากๆครับ
-งานที่ใส่แพคเก็ตจิ้งแทบไม่มีเหมือนกัน ทั้งๆที่งานโอท๊อปส่วนมากที่เอามาขายเป็นงานฝีมือ มันควรมีกล่อง
ของสวยงามแบบนี้ผมว่าคนส่วนมากซื้อไปให้เป็นของขวัญทั้งนั่น กล่องจึงมีส่วนสำคัญในการตัดสินใจด้วย

ถ้าจะลุยไปขายประเทศอาเซียนอื่นๆผมว่ายังต้องให้ความรู้อีกเยอะ เพราะคนทำโอท๊อปส่วนมากเป็นผู้ผลิตจริงๆ
ไม่มีความรู้เรื่องโลโก้ เรื่องกล่อง เรื่องชื่อร้านอะไรแบบนี้ คงต้องพัฒนาการกันต่อไปหาต้องการยกระดับไปขาย
ในช่วงเป็นประชาคมอาเซียนครับผม

ควมคิดเห็นเล็กๆ : คำว่าโอท๊อปจริงๆแล้วน่าจะหลุดออกจากสินค้าที่เป็นเชิงศิลปะวัฒนธรรมบ้าง
เสียจะดีมากครับ เพราะถ้าไปเน้นกลุ่มศิลปะวัฒนธรรมมากไป สินค้าที่ขายจะเป็นงานโชว์เสียมากกว่า
น่าจะเอางานของใช้ทั่วไปบ้าง แนวอื่นๆบ้างเพื่อรองรับวัยอื่นๆที่จะเข้ามาซื้อ จะเห็นได้ว่าโอท๊อป
มีแต่คนมีอายุ(มากมาก) มาเดินทั้งนั้น มันเป็นเพราะอะไรกัน นี่มันตลาดแฟชั่นคนสูงวัยรึ

รูปขนาดเล็ก

Tags
ประชาคมอาเซียนช่วยโอท๊อปหรือไม่