เว็บการ์ตูนหรอยกู

กลับไป   เว็บการ์ตูนหรอยกู > Comic Studio > โชว์รูปการ์ตูน > รูปการ์ตูน Naoshima

ตอบ
อ่าน: 6033 - คำตอบ: 8  
LinkBack คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 30-06-2012   #1
Senior Member

Naoshima's Avatar

ถ่ายทอดพลัง: 333
คะแนนหรอย: 458
Default งานจากโรงเรียนครับ ออกแบบปกหนังสือ ><

เป็นหัวข้องานที่ผมอยากทำมากกกก ฮ่า ๆ ถนัดนัก ปาด ๆ ถู ๆ เนี่ย
ครูให้ข้อกำหนดมาว่าให้ออกแบบปกเอง โดยหน้าปกเกี่ยวกับอนาคตของตัวเอง (พวกคณะที่อยากเข้า-อาชีพที่ใฝ่ฝัน)
เลยจัดเต็มหมดแม๊ก นั่งทำอยู่ครึ่งวัน กร๊ากๆๆๆๆ

ผลงานรูปการ์ตูนทั้งหมด รูปการ์ตูน Naoshima

รูปขนาดเล็ก

>>https://www.facebook.com/pages/Naosh...09141569197043<<

OH YEAHHHH!!! Nico MADENESS!!!!
รูปดิสกะลายเซ็นต์ไม่ได้วาดเองนะจร๊ะ งานของท่าน MACCO เค้าหล่ะ
Naoshima is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 02-07-2012   #2
Administrator

ohmohm's Avatar

บล็อก: 182
ถ่ายทอดพลัง: 4,245
คะแนนหรอย: 2,838

ฝีมือของน้องตอนนี้สามารถเข้าคณะเช่นนี้ได้จริงๆครับ เป็นกำลังใจให้เลยครับ
งั้นเราก็คุยเชิงลึกได้ละนะ สำหรับงานมัลติมีเดียกราฟฟิกนั้นบางคนอาจจะไม่รู้
เรทของเงินเดือน เรตเงินเดือนมีดังนี้ครับ เรียงจากมากไปน้อย

งาน Photoshop illastratior เงินน้อยที่สุด
งาน ปั้น3D กลางๆ
งาน animate3d ภาพเคลื่อนไหว มากที่สุดในสายนี้

สายงานเรียงตามลำดับเงินเดือน
ตามบริษัททั่วไปที่มีตำแหน่งกราฟฟิก เงินพอสมควร แต่ไม่มีรุ่นพี่สอนและไม่สามารถโตได้เพราะตัน
สายการ์ตูน มีตำแหน่งงานน้อย เงินน้อย แต่มีรุ่นพี่คอยสอน และเงินไม่มากนัก สามารถโตได้เล็กน้อย
สายโฆษณา รับเฉพาะระดับหัวกะทิ เงินเยอะ งานหนัก ความก้าวหน้าสูง มีรุ่นพี่สอน แต่คลื่นลูกใหม่หวังที่จะมาสายนี้กันเป็นทิวแถว

ในบริษัทอาจไม่มีคนเก่งมากนักนะครับ ทั้งนี้เพราะคนเก่งจำนวนมากออกมาทำส่วนตัว
และรับงานเองซะมากทำให้คนในอ๊อฟหิศส่วนมากเข้าไปเพียงหาประสบการณ์และหา
เครือข่ายเพื่อมาทำงานส่วนตัวทัง้สิ้นจ้าาาาาาา

เก่า 02-07-2012   #3

อ้างอิง:
ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ohmohm อ่านข้อความ
ฝีมือของน้องตอนนี้สามารถเข้าคณะเช่นนี้ได้จริงๆครับ เป็นกำลังใจให้เลยครับ
งั้นเราก็คุยเชิงลึกได้ละนะ สำหรับงานมัลติมีเดียกราฟฟิกนั้นบางคนอาจจะไม่รู้
เรทของเงินเดือน เรตเงินเดือนมีดังนี้ครับ เรียงจากมากไปน้อย

งาน Photoshop illastratior เงินน้อยที่สุด
งาน ปั้น3D กลางๆ
งาน animate3d ภาพเคลื่อนไหว มากที่สุดในสายนี้

สายงานเรียงตามลำดับเงินเดือน
ตามบริษัททั่วไปที่มีตำแหน่งกราฟฟิก เงินพอสมควร แต่ไม่มีรุ่นพี่สอนและไม่สามารถโตได้เพราะตัน
สายการ์ตูน มีตำแหน่งงานน้อย เงินน้อย แต่มีรุ่นพี่คอยสอน และเงินไม่มากนัก สามารถโตได้เล็กน้อย
สายโฆษณา รับเฉพาะระดับหัวกะทิ เงินเยอะ งานหนัก ความก้าวหน้าสูง มีรุ่นพี่สอน แต่คลื่นลูกใหม่หวังที่จะมาสายนี้กันเป็นทิวแถว

ในบริษัทอาจไม่มีคนเก่งมากนักนะครับ ทั้งนี้เพราะคนเก่งจำนวนมากออกมาทำส่วนตัว
และรับงานเองซะมากทำให้คนในอ๊อฟหิศส่วนมากเข้าไปเพียงหาประสบการณ์และหา
เครือข่ายเพื่อมาทำงานส่วนตัวทัง้สิ้นจ้าาาาาาา

โฮกกกกกก ขอบคุณพี่โอมมากครับสำหรับคำแนะนำดี ๆ

มีคำถามนิดหน่อยครับ ถ้าเกิดว่าเราเรียนสายนี้จบในระดับหนึ่งแล้ว สมควรที่จะลองเข้าไปหาประสบการณ์ในบริษัทก่อนใช่มัยครับ เพราะเป้าหมายของผมจริง ๆ คือการเป็นฟรีแลนซ์ ซึ่งก็คิดว่าต้องมีฝีมือและประสบการณ์พอควรเลยถึงจะเอาตัวรอดได้

ปล.ความจริงแล้วผมไม่ค่อยถนัดงาน 3D เท่าไหร่ เรียกว่าไม่เคยทำเลยมากกว่า ผมจะถนัดทาง Ilustrator ซะมากกว่า แล้วก็ชอบทางนี้มากกว่าด้วย ถ้าไม่เป็นการรบกวนอยากจะให้พี่ช่วยแนะนำในงานด้าน Illust โดยเฉพาะด้วยน่ะครับ ขอรบกวนด้วนคร้าบ m(_ _)m

>>https://www.facebook.com/pages/Naosh...09141569197043<<

OH YEAHHHH!!! Nico MADENESS!!!!
รูปดิสกะลายเซ็นต์ไม่ได้วาดเองนะจร๊ะ งานของท่าน MACCO เค้าหล่ะ
Naoshima is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 02-07-2012   #4

ChangNoi and Light's Avatar

ถ่ายทอดพลัง: 650
คะแนนหรอย: 333

ที่คุณโอมได้พิมพ์มานั้นถูกต้องละ แต่ละสายมีเรตเงินเดือนที่แตกต่างกันจริงๆ
ถ้าน้องเนาต้องการออกมาเป็นฟรีแลนด์นั้น ช่วงที่เรียนมหาวิทยาลัยต้องลองรับ
จ๊อบทำงานอะไรเล็กๆในส่วงของงานศิลปดูครับจะได้รู้แนวของตนเองก่อน

พี่ช้างกลับใจ
ChangNoi and Light is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 02-07-2012   #5

kuma2511's Avatar

ถ่ายทอดพลัง: 32
คะแนนหรอย: 407

แต่ก็อีกล่ะ ไม่แน่ว่าเรียนๆไปอาจค้นพบอะไรใหม่ก็ได้จ้า สู้ๆ
พี่เรียนวิทคณิต อยากเป็นสัตวแพทย์จะตาย ไปตายที่ศิลปกรรม
แต่ก็นะ ค้นพบตัวเอง ^^
**อยู่เงินน้อยที่สุด** (แต่ขยันไปเรียนที่เน็ตดีไซจนพนักงานเบื่อขี้หน้า)555+

เก่า 02-07-2012   #6

ครับ ทุกอาชีพครับมีจุดสูงสุดต่ำสุดเหมือนเหมือนกัน แต่ครับแต่น้องน้องฟังทางนี้ก่อน
เราอาจจะอยู่จุดต่ำสุดของงานกราฟฟิกได้เช่นกัน คือไม่ต้องเก่งมากรับงานราคาถูก
แต่อาจเน้นงานปริมาณมากแทน (แต่กรณีนี้ต้องรู้จักคนพอสมควรครับ เพราะงานง่ายคนรับทำเยอะ)

หรือ

ไม่ค่อยเก่งงานกราฟฟิกแต่มาอยู่ทางนี้ซะแล้ว ก็ลองหาอาชีพอื่นประกอบกันไปด้วย
เงินก็จะเพิ่มมาขึ้นหลายเท่ากร๊าบ แล้วแต่สเตปไหนโดนใจของแต่ละคนขอรับ

แต่

น้องนาโอชิมายังมีเวลาในการฝึกฝีมือเรียนรู้เทคนิคต่างๆครับ ตั้งใจเต็มที่รับรอง
ไม่ผิดหวัง อย่ามัวเสียเวลากับเรื่องรอบตัวมากไปครับ นั่งทำงานมันกว่าเยอะ
ได้เงินด้วย เชื่อพี่555555555555

เก่า 02-07-2012   #7

ขอเพิ่มเติมหน่อยนะครับ น้องนาโอชิมายังเด็กอยู่
มันมีอยู่คำหนึ่งที่บั่นทอนแรงบันดาลใจและความฟิต
ของเด็กๆมาเหลือเกิน โดยเฉพาะคำพูดของผู้ใหญ่
เช่น

ได้แค่นี้ก็เก่งแล้วหนู

สมัยนี้พี่ยังไม่ได้เท่านี้เลย

โห สุดยอดเลยนะเนี้ย

ดูแล้วอาจจะเป็นคำที่ให้กำลังใจครับ แต่อีกทางหนึ่ง มันไม่ทำให้เราใฝ่หาความรู้มากขึ้นนั้นเอง
พี่คนหนึ่งที่เป็นแบบนี้ ฟังคำพวกนี้แล้วสบายใจนะแต่ความห้าวในใจมันหายไปเยอะเลย5555

เก่า 03-07-2012   #8

พักนี้ผมก็เริ่มรู้สึกแบบพี่โอมแล้วนะคับ ช่วงแรก ๆ นี้ เอารูปลงหวังคำชมมากเลยบอกกันตามตรง แต่พอเริ่มวาดมากขึ้นมากขึ้น ก็รู้สึกว่าคำชมมันไม่ช่วยพัฒนาฝีมือเท่าไรเลย มาช่วงหลัง ๆ นี่เลยกลายเป็น M อยากได้คำด่ามากกว่าคำชม 555 (เว่อร์ปายยย)

เก่า 17-07-2012   #9

น้องเฟรนด์'s Avatar

ถ่ายทอดพลัง: 0
คะแนนหรอย: 123

สายไหนไม่รุ้ แต่ถ้ารัก การ์ตูน ทำ พอคเก็ตบุค ได้ 10 เปอร์เซน จาก ยอดพิมพ์ จ้า

Tags
&gt&lt, ><, การ์ตูน, งานจากโรงเรียนครับ, งานรูปการ์ตูน, ภาพการ์ตูน, ภาพระบายสี, ระบายสี, รูปการ์ตูนจากโรงเรียน, รูปการ์ตูนปกหนังสือ, รูปการ์ตูนโรงเรียนครับ, รูปการ์ตูนโรงเรียน, รูปการ์ตูนหนังสือ, รูปการ์ตูนออกแบบปกหนังสือ, รูปการ์ตูนออกแบบปก, รูปการ์ตูน, รูปภาพการ์ตูน, วาดการ์ตูน, วาดภาพ, วาดภาพการ์ตูน, วาดภาพระบายสี, วาดรูป, วาดรูปการ์ตูน, ออกแบบปกหนังสือ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ