เว็บการ์ตูนหรอยกู

กลับไป   เว็บการ์ตูนหรอยกู > General Topic > พักผ่อนหย่อนใจ > ส่งต่อเรื่องราวดีดี

ตอบ
อ่าน: 85316 - คำตอบ: 11  
LinkBack คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 12-01-2013   #1
Moderator

อับดุล's Avatar

ถ่ายทอดพลัง: 1
คะแนนหรอย: 34
Default ปัญหาเชาว์พร้อมเฉลย ใครอยากเล่นทายปัญหาเชาว์เชิญเลยจ้า

ความจริงแล้วเรื่องปัญหาเชาว์ เป็นอีกหัวข้อหนึ่งที่หลายคนชอบเอามาสนทนากันในห้องเรียน แม้กระทั่งในวงเหล้านะครับ และ แน่นอนว่าถ้าไม่เทพจริง นายกูเกิ้ลกูรูไม่เอาปัญหาเชาว์อันนี้ พร้อมคำเฉลยแบบฮาๆ เอามาให้ถามกันอย่างแน่นอน ลองดูกันครับคำถามหรือปัญหาเชาว์อันนี้หลายคนอาจจะเคยได้ยินกันมาแล้ว ลองมาทบทวนคำถามอันน่าสะพรึงกลัวอันนี้ดีกว่า ขอบอกว่าถ้าคิดมากนี่งงเป็นไก่ตาแตกแน่นอนครับ แต่ถ้าไม่คิดมากอาจจะง่ายอย่างที่ไม่อยากจะพูดว่า ตูคิดอะไรกันมากมายให้ชวนปวดหัวหวะเนี่ย คำถามง่ายๆ มีอยู่ว่า

อ้างอิง:
พ่อให้เงินมา 500 บาท
แม่ให้เงินมาอีก 500 บาท
รวมเป็น 1,000 บาท

เอาไปซื้อรองเท้า 970 บาท
เงินทอน 10 บาทคืนพ่อ
อีก 10 บาทคืนแม่
เก็บไว้ที่ตัวอีก 10 บาท

เท่ากับหนี้พ่อเหลืออีก 490 บาท
หนี้แม่เหลือ 490 บาท
(490 + 490 + 10 รวม= 990)
แล้วเงินอีก 10 บาทหายไปไหน

รูปขนาดเล็ก
อับดุล is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 12-01-2013   #2
Member

Srookie's Avatar

ถ่ายทอดพลัง: 71
คะแนนหรอย: 75

เงินอีก สิบบาทไม่ได้หายไปไหนครับอยู่ที่เราเองเพราะว่า

สรุปแล้วคือเราเป็นหนี้ ปะป๊า อยู่ 495 มะม๊า อีก 495
งั้นโดยความเป็นจริงแล้ว 495 + 495 = 990

เพราะงั้นคือเงินจะเหลืออยู่ที่ตัวเรา 10 บาท ครับ

ถูกรึเปล่าเอ่ย จำได้ เคยโดนน้องถาม

Srookie is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 12-01-2013   #3
Administrator

M150's Avatar

บล็อก: 62
ถ่ายทอดพลัง: 3,970
คะแนนหรอย: 2,576

น้องตอบได้ถูกต้องมากเลยครับ จริงๆ พี่เอ็มเคยเขียนการ์ตูนเกี่ยวกับการทายปัญหาเชาว์อันนี้มาก่อนหน้านี้แล้วนะครับ ลองดู 555+ คิดว่าเรื่องเดียวกันนะครับ แต่ของพี่เอ็ม เงินน้อยกว่า 10 เท่าตัว ตอนนี้เขียนการ์ตูนเรื่องนี้ตัวเองยังอนาถ กากตัวเองดีครับ

อ้างอิง:
คู่เห่ยกำลังสอง ตอน ฆาตกร กับ เงินที่หายไป 1 บาท
เมื่อนายหัวหยิกหนีออกจากบ้าน และ พกพาปัญหากลับเข้ามาสู่หอพักเห่ยๆ อีกครั้ง จะเป็นใครอื่นอีกไม่ได้ที่เข้ามาแก้ปัญหาอันนี้ นอกจากนายหัวลูกชิ้นสุดเทพ ที่ช่ำชองด้านการสืบสวนสอบสวนคดี เก่งอย่างโคนัน และ คินไดอิจิ ปัญหาก็คือ ใครเป็นฆาตกรที่เอาเงินไป 1 บาท (การ์ตูนเรื่องนี้เค้าโครงเรื่องดัดแปลงมาจากข้อมูลในอินเตอร์เน็ตครับผม)

รูปขนาดเล็ก
เรียน พี่น้องที่ทำการซื้อและขายเม้าส์ปากกามือสองในเว็บหรอยกู โปรดตรวจสอบข้อมูลและรายละเอียดของผู้ซื้อและผู้ขาย รวมถึงสินค้าเม้าส์ปากกามือสองให้ชัดเจน ก่อนตัดสินใจซื้อ ส่งมอบ และ โอนเงินกัน เพื่อความปลอดภัยนะคร้าบผม
M150 is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 12-01-2013   #4
Senior Member

bankbcool's Avatar

ถ่ายทอดพลัง: 854
คะแนนหรอย: 677

จะอธิบายตามหลักคณิตแสรด เลยนะฮ๊าบคุณหนูๆทั้งหลาย
จากตัวเลขข้างบนจะเห็นว่าตัวเลขมันเยอะแยะมากมาย ชิบหายวายป่วงกันเลยทีเดียว
500, 500, 1000 และยังมี 970, 10, 10, 10 และแถมยังมี 490, 490, 10 อีก...ยิ่งงงกันใหญ่ (มันหายไปไหน10บาทวะแสรด) แน่นอนคณิตแสรดช่วยท่านได้
ให้คุณหนูๆ อย่าตกใจและคิดหรือดูตามพี่นะฮ๊าบ
500(พ่อ) 500(แม่) 1000(พ่อ,แม่) จะเห็นว่า1000ในวงเล็บมีพ่อกับแม่
ดูต่อเลยนะฮะ
รองเท้า970(พ่อ,แม่) 10(คืนพ่อ) 10(คืนแม่) 10(ฉันเอง)
จากนั้นมาบอกว่าเท่ากับคืนพ่อแม่คนละ10 ก้อจะเหลือคนละ490
แล้วดันเอา 490(พ่อ)+490(แม่)+10(ฉันเอง) ซึ่งก้อจะได้เลข 990(หายไปไหน10บาท)งงดิ
จะบอกว่ามันคือวิธีคิดที่ผิดฮ๊าบคุณหนูๆ อย่าไปหลงคล้อยตามเด็ดขาด มีการชี้นำเกิดขึ้น หรือกลลวงนั่นเอง
หลุมพรางก้อคือ ตัวเลข1000(พ่อ,แม่) กับตัวเลขราคารองเท้า970(พ่อ,แม่) นั่นเองนะน้องนะ
หลักการง่ายๆนะน้องนะ ก้อเอาตัวเลขที่มีวงเล็บพ่อกับแม่อยู่ด้วยกันมาหารสองซะจะทำให้คิดได้ง่ายขึ้นฮ๊าบคุณหนูๆ
1000 หาร 2 คือ 500*******970 หาร 2 คือ 485
จะเห็นว่าหลุมพรางที่เค้าสร้างขึ้นมาว่าคืนพ่อแม่ไป 490 เป็นเลขที่ผิดนะคุณหนูๆ
จิงๆแล้ว มันควรจะเป็น 485(ราคารองเท้าหารสอง)+10(คืนพ่อ) เป็น 495 ไม่ใช่ 490
ซึ่งเมื่อเอาตัวเลข 495 มายกกำลังสองจะได้ 990(พ่อ,แม่) ใส่วงเล็บไปจะได้ไม่งง
ดังนั้น 990(พ่อ,แม่)+10(ฉันเอง) ก้อจะได้ 1000 นั่นเองฉะเอิงเอย.........หายโง่กันเลยทีเดียว(จบปะ)

รูปขนาดเล็ก
เก่า 12-01-2013   #5
Administrator

M150's Avatar

บล็อก: 62
ถ่ายทอดพลัง: 3,970
คะแนนหรอย: 2,576

น้องแบงค์นี่เทพวิชาคณิต หรือ เทพด้านปัญหาเชาว์ดีครับเนี่ย เอ่อ...555+ ไม่ว่าจะเทพด้านไหนขอบอกว่าเทพเลยแล้วกัน

เรียน พี่น้องที่ทำการซื้อและขายเม้าส์ปากกามือสองในเว็บหรอยกู โปรดตรวจสอบข้อมูลและรายละเอียดของผู้ซื้อและผู้ขาย รวมถึงสินค้าเม้าส์ปากกามือสองให้ชัดเจน ก่อนตัดสินใจซื้อ ส่งมอบ และ โอนเงินกัน เพื่อความปลอดภัยนะคร้าบผม
M150 is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 12-01-2013   #6

ไม่อยากจะบอกว่า เลขติด 0 แต่ 4 ศิลปะ

เก่า 12-01-2013   #7
Member

เย้ พี่แบงค์สุดเทพ กระทู้ผมนี้ผมว่าเริ่มสนุกขึ้นมาแล้วล่ะครับ งั้นผมก็ถามต่อเลยล่ะกันเน้วววว

บันไดเชือกยาว 3.6 เมตรถูกแขวนอยู่ข้างเรือลำหนึ่ง ระยะห่างแต่ล่ะขั้นคือ 30 เซนติเมตร ระดับน้ำกำลังเพิ่มสูงขึ้นด้วยความเร็ว 10 เซนติเมตรต่อชั่วโมง จะต้องใช้เวลานานเท่าไหร่กว่าบันไดขั้นที่ 4 จะจมอยู่ใต้น้ำ

แท่นๆ มาเล่นกันเยอะๆเลยเน้ว

Srookie is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 13-01-2013   #8

ขอออกตัวไว้ก่อนเลยแล้วกัน ว่าพี่นี้ไม่ได้ชอบคณิตแสรดนักหรอก(ก้อบอกอยู่ว่าติด 0 เลข)
แต่คำถามที่ให้มา คิดว่าพอจะอธิบายให้คุณหนูๆพอจะเข้าใจได้
ตัวเลขทั้งหมดที่ให้มามีดังนี้นะจ๊ะหนูๆ
3.6(บันได),30(เซ็น/ขั้นบันได),10(น้ำสูง-เซ็น/ชั่วโมง),4(บันไดขั้นที่)
คำถามบอกว่า"จะต้องใช้เวลานานเท่าไหร่กว่าบันไดขั้นที่ 4 จะจมอยู่ใต้น้ำ"
หนูๆบางคนอาจบอกว่า อ้าวแล้วจะรู้ได้ไงล่ะพี่
ก้อต้องตอบว่าก้อคณิตแสรดไงหนูจ๋า ช่วยได้ ช่วยยังไงไปดูในรูปกันเลยฮ๊าบ

ถูกผิดก้อต้องรอเจ้าของคำถามมาเฉลยนะจ๊ะคุณหนูๆ

รูปขนาดเล็ก
เก่า 13-01-2013   #9
Member

เสียใจด้วยครับ พี่ bankbcool คำตอบยังผิดอยู่นะครับ

ถ้ายอมแพ้ล่ะก็ผมจะเฉลยให้คร้าบ

เก่า 13-01-2013   #10

ว๊าย..... โชว์โง่มาเต็มๆแล้วคุณแจ็คคุณโรส หัวข้อเค้าก้อบอกว่าเป็นปัญหาเชาว์
แล้วคุณมรึงจะเอาคณิตแสรดมาคิดหาพระแสงอะไรล่ะคุ๊ณ...
คุณหนูๆก้ออย่าไปเชื่อคุณแจ็คคุณโรสนะฮ๊าบ
แหม่...ทำเป็นจับนู้นคูณนี้หารนั่น ไม่อยากจะบอกว่าฟายจิงๆ
คุณหนูๆคิดตามพี่ดีๆนะฮ๊าบ
ก้อเรือมันลอยน้ำไม่ใช่หรือฮ๊าบ แล้วบันไดมันจะจมได้ไงล่ะคุ๊ณ
มันก็ต้องลอยคงที่ของมันไปเรื่อยๆดิ ไม่ว่าจะน้ำขึ้นหรือลง นอกจากเรือมันจะทะลุอะนะหนูๆ
ขอบอกเลยนะฮ๊าบว่าพี่ไม่ผิด เพราะพี่ยังไม่ได้ตอบเล๊ย ไอ้แจ็ค ไอ้โรสดิผิด
ดันตอบมั่วไม่ปรึกษา (ดีแล้ว ที่เรือมันชนภูเขาน้ำแข็ง สมน้ำหน้า)
พี่ยังไม่ผิดจิงๆนะฮ๊าบคุณหนูๆ

รูปขนาดเล็ก

Tags
ปัญหา เชาน์, ปัญหา เชาว์ เงิน หาย ไป 10 บาท, ปัญหา เชาว์, ปัญหาเงิน 10 บาท, ปัญหาเงินสิบบาท, ปัญหาเชาน์, ปัญหาเชาว์พร้อมเฉลย, ปัญหาเชาว์
คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ