เว็บการ์ตูนหรอยกู

กลับไป   เว็บการ์ตูนหรอยกู > Comic Studio > เทคนิคการวาดการ์ตูน > อาชีพในสายวาดการ์ตูน

ตอบ
อ่าน: 5783 - คำตอบ: 1  
LinkBack คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 14-08-2012   #1
Administrator

ohmohm's Avatar

บล็อก: 182
ถ่ายทอดพลัง: 4,245
คะแนนหรอย: 2,838
Default แฟลชแอนิเมเตอร์(Flash Animator) นักสร้างพลังการเคลื่อนไหว 2มิติ

แฟลชแอนิเมเตอร์(Flash Animator) นักสร้างพลังการเคลื่อนไหว 2มิติ

เป็นงานที่ต้องใช้จิตนาการในการเคลื่อนไหวสิ่งต่างต่างในรูปแบบ 2D ครับ น้องน้องที่ชอบดู
การ์ตูน 2D น่าจะมีความชอบในงานของ Flash Animator แน่นอนครับ การขยับร่างกาย
ต่างต่างของตัวการ์ตูนไม่ว่าจะแขนขาคอ หรือแม้กระทั้งงานเคลื่อนไหวบนเว็บไซต์นั้นก็ด้วยค่ะ
อะไรต่างต่างนั้นผ่านมือของตำแหน่งนี้ทั้งนั้นครับ โดยโปรแกรมที่ใช้ในตำแหน่งนี้ก็คือโปรแกรม
Flash Animator น้องน้องชาวหรอยกูคนไหนสนใจตำแหน่งนี้ต้องหมั่น สังเกตการณ์เคลื่อนไหว
ของตัวการ์ตูน2D งานเว็บไซต์กันนะครับว่ามีลูกเล่นอย่างไรบ้าง พร้อมกับดูเรื่องเทคนิคการใช้
โปรแกรมพร้อมกันไปด้วยค่ะ งานประเภทนี้เป็นงานที่ต้องใช้เทคนิค หนังสือเทคนิคต่างๆต้องเรียนรู้
ให้หนักๆครับผม ลองดูตัวอย่างงานแฟลชด้านล่างนี้นะครับน้องน้องในเรื่องของงาน Graphic
นั้นเป็นของ Ghapic Designer แต่การเคลื่อนไหวที่เห็นอยู่นั้นหน้าที่ของ Flash Animator
จ๊ะน้องน้อง

สิ่งที่ต้องเตรียมพร้อม
-ดูเรื่องการเคลื่อนไหวของการ์ตูน 2 มิติ ว่ามีการเคลื่อนไหวอย่างไร มีกี่แนว
แนวไหนเป็นอย่างไรกันบ้าง
-เข้าเรียนในสถาบันที่สอนทั้งในมหาวิทยาลัยและในสถาบันการสอนของเอกชน
ที่มีอย่างเยอะเยาะมากมาย
-ลองจับโปรแกรม Adobe Flash ดูในเบื้องต้น ลองเริ่มต้นจากง่ายง่ายมาถึงส่วน
ที่ยากที่สุด เทคนิคนั้นมีมากลองดู

http://www.youtube.com/watch?v=fMXM5dddNxI
โฆษณาก็ยังต้องการนัก แฟลชแอนิเมเตอร์(Flash Animator)

http://www.youtube.com/watch?v=J1oevoAESEE
ในการ์ตูนเน็ตเวิร์คเราก็เห็นงานที่นักแฟลชแอนิเมเตอร์ทำไว้บ่อยครั้ง

รูปแบบของงาน
งานโฆษณาที่มีส่วนของ 2D ที่ญี่ปุ่นนั้นชอบในงาน 2D มากกว่างาน 3D ลองดูได้
จากงานโฆษณาทีวีนี้ดูได้ครับ

นอกจากงานโฆษณาแล้วยังมีงานการ์ตูนสองมิติที่เป็นแฟลชอีกด้วยนะครับ ทั้งที่ฉาย
ในทีวีและฉายในงานต่างต่างอีกด้วย ยกตัวอย่างก็เช่นงานแต่งงานยังไงล่ะครับที่ชอบ
ทำงานการ์ตูน 2มิติมาเปิดกันในงานแต่งงาน

ความยากของตำแหน่งงาน

บริษัทการ์ตูน 2D ในประเทศไทยมีน้อยมากมากนะครับ ตอนนี้งาน Flash Animator มีมากใน
งานของพวกเว็บไซต์ที่มีแฟลชขึ้นบนเว็บไซต์ ลองดูตัวอย่างได้ในเว็บไซต์สินค้าต่างต่างนะ พวกนี้
ชอบมากที่จะใช้งานแฟลชขึ้นหน้าเว็บ เพราะว่างาน Flash Animator นั้นทำให้หน้าเว็บสวยงาม
กว่าภาพนิ่งนิ่งมาก

นอกจากนั้นยังมีในเรื่องของเกมแฟลชอีกด้วย ที่เราเห็นกันที่มีทั้งเป็นเกมแฟลชลงมือถือ และเกม
ลงแอปมือถือนั้นเองครับผม ตำแหน่งงานนี้ยังก้าวไปได้อีกไกลเลยทีเดียวแต่ต้องมีความพยายาม
เสียหน่อยนะครับ ในส่วนของ Flash Animatorนั้นยากในระดับหนึ่งเลยทีเดียว

บทความที่เกี่ยวข้อง :
อาชีพในสายวาดการ์ตูน

รูปขนาดเล็ก
แฟลชแอนิเมเตอร์การเคลื่อนไหว1.jpg   แฟลชแอนิเมเตอร์การเคลื่อนไหว2.jpg  
เก่า 10-11-2012   #2
Senior Member

ลุงปลวก's Avatar

ถ่ายทอดพลัง: 400
คะแนนหรอย: 257

เคยทำเรื่อง จราจรครับ ก็กากพอดู

Tags
2มิติ, animator, นักสร้างพลังการเคลื่อนไหว, แฟลชแอนิเมเตอร์flash
คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ