เว็บการ์ตูนหรอยกู

กลับไป   เว็บการ์ตูนหรอยกู > Comic Studio > เทคนิคการวาดการ์ตูน

ตอบ
อ่าน: 3491 - คำตอบ: 6  
LinkBack คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 04-01-2012   #1
Administrator

M150's Avatar

บล็อก: 62
ถ่ายทอดพลัง: 3,970
คะแนนหรอย: 2,576
Default อุปกรณ์การวาดการ์ตูนกากๆ !!! มี 3 อย่างก็วาดการ์ตูนได้แล้ว

บทความการวาดการ์ตูนอันนี้ เป็นบทความที่จะช่วยเร่งเร้าให้น้องๆ หลายท่านที่คิดว่าการวาดการ์ตูน มันต้องใช้อุปกรณ์ในการวาดเยอะ ความจริงแล้วการวาดการ์ตูนมันก็แค่การระบายความรู้สึกของคนวาด นักเขียนชื่อดังของมะกันคนหนึ่ง วาดการ์ตูนกับกระดาษเล็กๆ ไม่ก็กระดาษโน๊ตติดตัว และ ใช้เวลาเล็กน้อยกับการนั่งรอรถหรือรอคนเท่านั้นเอง เห็นไหมครับว่าการวาดการ์ตูนไม่ได้ยุ่งยากอย่างที่คิด คราวนี้ลองมาดูกันบ้างครับ ว่ากระผมมีอุปกรณ์การวาดการ์ตูนแบบเบสิคอะไรกันบ้าง

อุปกรณ์การวาดการ์ตูนกากๆ !!! มี 3 อย่างก็วาดการ์ตูนได้แล้ว
1. โคมไฟ เป็นสิ่งที่ผมขาดไม่ได้จริงๆ ครับเวลาวาดการ์ตูน หรือ ว่าผมกลายเป็นโรคจิตไปแล้ว เพราะไปที่ไหนก็มักจะติดโคมไฟไปตลอด ส่วนหนึ่งเพราะรู้สึกว่าแสงในจุดที่เราไปเขียนการ์ตูนนั้นไม่เคยพอเลย ถ้าเขียนแบบแสงไม่พอ หรือ ไม่สว่าง ผมไม่เขียน ปวดตา ขี้เกียจเพ่ง
2. กระดาษ กว่าจะมาใช้สมุดวาดเขียนแบบในรูป ผมลองหลายแบบหลายยี่ห้อ แต่สุดท้ายที่มาลงสมุดวาดเขียนแบบดังกล่าว เพราะว่ามันนำเข้าสแกนเนอร์ได้อย่างพอดิบพอดี หาซื้อง่าย ขนาดเหมาะสมสำหรับการนำไปโพสในเว็บ ลงตัวทุกอย่างครับ แต่จริงๆ แล้ว ใครมีสมุดอะไรก็ใช้วาดได้ครับ แม้แต่ A4 ก็วาดได้ แต่วาดแล้วหายเท่านั้นเอง
3. ปากกา [จำนวนมาก] และ ลิคขวิด อันนี้ตามแต่ใครจะถนัดเลยครับ ผมชอบวาดการ์ตูนกับปากกา กลายเป็นอีกหนึ่งความโรคจิตกันไปแล้วเพราะวาดกับดินสออะไรไม่ได้อีกแล้ว รู้สึกว่า วาดแล้วภาพมันจะหาย เลยต้องเป็นเวรเป็นกรรม วาดการ์ตูนกับปากกาไปตลอดชีวิต นั่นนำมาถึงการต้องใช้ลิคขวิดลบในจุดที่วาดเสีย และ นำมาสู่การวาดทุกครั้งต้องวาดแบบเนิบๆ เพราะหากวาดแบบไฮสปีด ภาพมีแนวโน้มว่าจะเน่าเสียทั้งหมด

เป็นอย่างไรบ้างครับกับอุปกรณ์กากๆ หาง่ายๆ ของกระผม ตอนนี้หากน้องๆ คนไหนยังไม่รู้จะวาดอะไร หรือ ยังไม่มีกำลังใจที่จะวาด ลองหากกระดาษสักแผ่น ปากกา หรือ ดินสอสักเล่ม มาลองขีดเขียนวาดเรื่องราวฮาๆ ในวันนี้ก่อนนอนดูก็ได้ครับ แล้วก็จะพบว่า เรื่องราวฮาๆในชีวิตยังมีอีกเยอะ และ การวาดการ์ตูนไม่ได้ยาก แถมยังวาดง่ายและช่วยระบายความเครียดอีกต่างหาก ขอให้มีความสุขกับการวาดการ์ตูนนะครับ !!!

รูปขนาดเล็ก
M150 is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 05-01-2012   #2
Member

sqallcung's Avatar

ถ่ายทอดพลัง: 24
คะแนนหรอย: 24

ไม่เอาอ่ะ!!! ใช้แล้วมันทำให้วาดกากลงอะดิ - -

sqallcung is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 05-01-2012   #3
Administrator

ohmohm's Avatar

บล็อก: 182
ถ่ายทอดพลัง: 4,245
คะแนนหรอย: 2,838

บทความเรียบง่าย แสดงถึงการ์ตูนที่อ่านแล้วเข้าใจง่ายครับ
เอาใจช่วยให้นายเอ็มอีกแรงด้านการทำบทความคุณภาพ

คนนี้มาเพื่อยิงมุขโดยเฉพาะ555555
อ้างอิง:
ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sqallcung อ่านข้อความ
ไม่เอาอ่ะ!!! ใช้แล้วมันทำให้วาดกากลงอะดิ - -

เก่า 05-01-2012   #4
Member

sqallcung's Avatar

ถ่ายทอดพลัง: 24
คะแนนหรอย: 24

ลิคขวิด =[]= เครื่องเขียนนะครับไม่ใช่ควาย แต่ผมอ่านว่า"ลิ๊ฟฝิก"อ่ะนะ

sqallcung is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 05-01-2012   #5
Senior Member

chaskinny's Avatar

บล็อก: 7
ถ่ายทอดพลัง: 893
คะแนนหรอย: 1,057
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง chaskinny

อ้างอิง:
ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sqallcung อ่านข้อความ
ลิคขวิด =[]= เครื่องเขียนนะครับไม่ใช่ควาย แต่ผมอ่านว่า"ลิ๊ฟฝิก"อ่ะนะ
โหว ยังจะเล่นอีกแน่ะ 555+

เก่า 22-02-2012   #6
Junior Member

abarahey's Avatar

ถ่ายทอดพลัง: 0
คะแนนหรอย: 0

สำหรับผม มีจีเพน ก็พอครับ

abarahey is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 23-02-2012   #7
Senior Member

pingguoabb's Avatar

ถ่ายทอดพลัง: 332
คะแนนหรอย: 285
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง pingguoabb

เยสสสสส!! เพิ่งรู้ว่า ชิ้น หยิก หยอย เกิดมาจากปากกา =[ ]=!
แสดงว่าพี่เอ็มมีความ เป๊ะและแม่นยำ ในการวาดจริงๆ
สไตล์นี้มาแนวพี่ ตั้ม wisut เลยทีเดียวว ><

ตอบ

Tags
การ์ตูน, การวาดการ์ตูน, มี, วาดการ์ตูน, อย่างก็วาดการ์ตูนได้แล้ว, อุปกรณ์การวาดการ์ตูนกากๆ, อุปกรณ์วาดการ์ตูน