เว็บการ์ตูนหรอยกู

กลับไป   เว็บการ์ตูนหรอยกู > Comic Studio > เทคนิคการวาดการ์ตูน

ตอบ
อ่าน: 12640 - คำตอบ: 5  
LinkBack คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 26-02-2012   #1
Administrator

M150's Avatar

บล็อก: 62
ถ่ายทอดพลัง: 3,970
คะแนนหรอย: 2,576
Default การ์ตูนแนวทดลอง : บาริสต้าระดับเทพ

เคยมีความคิดอยู่เนืองๆว่า อยากวาดการ์ตูนให้ได้ทุกวัน เหมือนคนวาดการ์ฟิวส์อ่ะ วาดทุกวันๆ ละ 1 ตอน ลงหนังสือพิมพ์อะไรของเขา วาดได้ทุกวี่ทุกวันถึกมาก แม้ว่าจะเป็นการ์ตูนสามช่องแนวนอน แต่ก็น่าชื่นชม พี่แกถึกจริง และ วาดได้ฮาจริง แถมยังได้ทำเป็นหนังอีก ความจริงแล้วเราอยากวาดให้ได้ฮาและต่อเนื่องยาวนานแบบเขาบ้าง แต่สติปัญญาไม่ถึง วันนี้เห็นนายสตอดองกลับมาสู่วงการบันเทิงไทยอีกครั้ง เลยขอวาดอุทิศให้นายสตอดองสัก 1 ตอน ครับ ถือว่าเป็นการวอร์มอัพมือไปในตัวด้วย หลังจากที่ไม่ได้วาดมาเกือบเดือนแล้วเนี่ย !!!

ป.ล. มุขแม่งมั่วสั้ว ฉิบหายแล้วครับ การ์ตูนตอนนี้ 555 ใครไม่ฮาไม่ต้องยกมือครับ !!!

รูปขนาดเล็ก
เรียน พี่น้องที่ทำการซื้อและขายเม้าส์ปากกามือสองในเว็บหรอยกู โปรดตรวจสอบข้อมูลและรายละเอียดของผู้ซื้อและผู้ขาย รวมถึงสินค้าเม้าส์ปากกามือสองให้ชัดเจน ก่อนตัดสินใจซื้อ ส่งมอบ และ โอนเงินกัน เพื่อความปลอดภัยนะคร้าบผม
M150 is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 26-02-2012   #2

คิดดูแล้วการ์ตูนของกระผมมันยังช่างต่างชั้นกับการ์ฟิวส์หลายหลืบเลยครับ ไม่ว่าจะเป็นเรื่องมุขเรื่องภาพเรื่องการลงสี ลองดูตัวอย่างการ์ตูนการ์ฟิวส์ 3 ช่องอ่านง่ายๆ สบายๆ ของเค้าดูหน่อยแล้วกัน ผมว่าแค่ 3 ช่อง ง่ายๆ แบบนี้ อ่านแล้วยังฮา จะเทพไปไหน

คำแปล ความหมายแบบกากๆ โดยนายเอ็ม
การ์ฟิวส์ : นี่คือล่ามของผม
การ์ฟิวส์ : ถ้าใช้ล่าม นายจะเข้าใจที่ผมพูด
การ์ฟิวส์ : เหมียว
หนู : จี๊ด
จอห์น : ทำบ้าอะไรกันเนี่ย

รวมคำศัพท์ภาษาอังกฤษพื้นฐานน่ารู้ในการ์ตูนตอนนี้
Interpreter แปลว่า ล่าม
Squeak แปลว่า เสียงหนูที่ร้องจี๊ดๆ

รูปขนาดเล็ก
เรียน พี่น้องที่ทำการซื้อและขายเม้าส์ปากกามือสองในเว็บหรอยกู โปรดตรวจสอบข้อมูลและรายละเอียดของผู้ซื้อและผู้ขาย รวมถึงสินค้าเม้าส์ปากกามือสองให้ชัดเจน ก่อนตัดสินใจซื้อ ส่งมอบ และ โอนเงินกัน เพื่อความปลอดภัยนะคร้าบผม
M150 is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 26-02-2012   #3

กลายเป็นกระทู้บ้าเขียนคนเดียวอ่านคนเดียวไปแล้วครับ สำหรับค่ำคืนนี้ทั้งเชลซีทั้งแมนซิกำลังจะชนะ ผมเองนั่งเวิ่นเว้อ พัฒนาฝีตีนอยากวาดให้เนียนและฮาแบบการ์ฟิวส์ซะงั้น นั่นคือเป้าหมายครับ ก่อนหน้านี้ได้ลองวาดตอนแรกไปแล้วซึ่งบอกได้เลยว่าเห่ยมากกากมาก ลองวาดใหม่อีกซักตอนต่อเนื่อง ลองอ่านดูกันนะครับว่าเป็นไง ดีขึ้นไหม

การปรับแก้ไขการ์ตูนตอนนี้ที่น่าสนใจ
1. ปรับการ์ตูนจาก 4 ช่องแนวนอน เหลือเป็นการ์ตูน 3 ช่องแนวนอน แบบการ์ฟิวส์
2. ใช้คำพูดให้น้อยที่สุด อันไหนที่ต้องใช้คำพูดให้ปรับแก้เป็นคำอธิบายด้วยภาพ
3. มุขตบเลียนแบบการ์ฟิวส์ เหมือนจะไม่ฮา แต่ก็ฮา ฮาแบบสไตล์ของมันแนวเงิบๆ
4. ต้องปั้นให้ได้ว่า ตัวไหนจะเป็นตัวชง ตัวตบ สร้างบุคลิกให้เทพเหมือนการ์ฟิวส์

ป.ล. ฮาไม่ฮา เม้นต์กันดีกว่าครับ พออ่านรู้เรื่อง หรือ ฮาฮึๆ ฮาเงิบ หรือ ฮานิดหน่อยกันบ้างไหมครับ

รูปขนาดเล็ก
เก่า 26-02-2012   #4
Senior Member

chaskinny's Avatar

บล็อก: 7
ถ่ายทอดพลัง: 893
คะแนนหรอย: 1,057
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง chaskinny

ยังไงดีอะพี่...ผมว่าการ์ตูนพี่เหมาะกับหลายช่องมากกว่อาะครับ ถึงจะฮา เหมือนกับว่า การ์ตูนหยิกเนี่ย มันต้องชาทพลังมาก่อนพลังถึงจะรุนแรง

เก่า 26-02-2012   #5

อ้างอิง:
ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ chaskinny อ่านข้อความ
ยังไงดีอะพี่...ผมว่าการ์ตูนพี่เหมาะกับหลายช่องมากกว่อาะครับ ถึงจะฮา เหมือนกับว่า การ์ตูนหยิกเนี่ย มันต้องชาทพลังมาก่อนพลังถึงจะรุนแรง
ขอขอบพระคุณอย่างสูงเลยครับ น้องเชข็ดขี้ รอความคิดเห็นอันนี้ตั้งนาน กว่าจะได้ความเห็นจริงๆ จังๆ เกี่ยวกับการ์ตูนสามช่องรายแรก เอาเป็นว่าแม้น้องเช็ดขี้จะบอกว่าไม่เหมาะ แต่พี่ก็จะดันทุรังลองเขียนไปเรื่อยๆ นะครับ เผื่อจะได้ดิบได้ดี เขียนฮาแบบสามช่องบ้าง เพราะว่าช่วงนี้ความขี้เกียจมันกัดกินหัวใจเหลือเกิน 555

เก่า 26-02-2012   #6
Member

Evamon's Avatar

ถ่ายทอดพลัง: 36
คะแนนหรอย: 52

แต่ผมชอบอันแรกครับ

Evamon is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
ตอบ

Tags
กก, กาก, การ์ตูน กาแฟ, การ์ตูน การ์ฟิวส์, การ์ตูน บาริสต้า, การ์ตูนขำ, การ์ตูนตลก, การ์ตูนไทย, การ์ตูนน่ารัก, การ์ตูนแนวทดลอง, การ์ตูนแนว, การ์ตูนหัดวาด, การ์ตูนฮา, การ์ตูน, การ์ฟิวส์, บาริสตา, บาริสตา การ์ตูน, บาริสต้าไทยแลนด์, บาริสต้าไทย, บาริสต้าระดับเทพ, บาริสต้า, วาดการ์ตูนไปเรื่อย, อยากเป็นบาริสต้า, อ่านการ์ตูน