เว็บการ์ตูนหรอยกู

กลับไป   เว็บการ์ตูนหรอยกู > Comic Studio > เทคนิคการวาดการ์ตูน

ตอบ
อ่าน: 2525 - คำตอบ: 5  
LinkBack คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 06-07-2013   #1
Administrator

M150's Avatar

บล็อก: 62
ถ่ายทอดพลัง: 3,970
คะแนนหรอย: 2,576
Default จำเป็นหรือไม่ที่ต้องกดดันให้ตัวเองเขียนการ์ตูน !!

พี่เอ็มเขียนประเด็นนี้ขึ้นมาแล้วก็ตลกตัวเองครับ เพราะว่า ฟังดูแล้วมันขัดเขินกับความรู้สึกอย่างไรชอบคน น้องๆ หลายคนอาจจะใช้เวลาในการวาดรูปการ์ตูน หรือ เขียนการ์ตูนมากกว่าพี่เอ็มหลายเท่า ซึ่งยอมรับเลยครับ สมัยเรียนพี่เอ็มมีเวลาเขียนเยอะเหลือเกิน แต่พอเข้าสู่วัยทำงาน และ ย่างสู่วัยผู้ใหญ่มีครอบครัวแล้ว เวลาสำหรับการวาดการ์ตูนเรื่อยเปื่อยมันน้อยเหลือเกิน ที่น่าสนใจกว่านั้นคือ "เวลาจะนอนยังไม่ค่อยมี" วันนึงนอน 4-5 ชั่วโมง ต่อเนื่องเป็นเดือนเป็นปี เกือบจะกลายเป็นซอมบี้หากินกลางวันกันไปแล้ว คำถามที่ควรทบทวนถามตัวเอง เวลาที่เรามีว่างอยู่บ้างระหว่างวัน หรือ ในแต่ละวันนั้นคนอย่างพี่เอ็มเอาไปทำอะไร คำตอบของคนทำงานหลายคนก็อาจจะเลือกการไปเที่ยว การไปใช้เวลากับครอบครัวหรืออื่นๆ ไม่ก็นอนหลับพักผ่อนกันไปเลย !!!

ประเด็นที่อยากจะกล่าวถึงคือ จะทำอย่างไรให้เรามีกำลังและมีอารมณ์มาวาดการ์ตูน ส่วนใหญ่แล้วพี่เอ็มใช้วิธีการกดดันตัวเองให้วาดครับ สำหรับวิธีการที่จะเล่าให้ฟังขำๆ นั้นมีหลายวิธีด้วยกันที่จะกดดันตัวเองให้เรามาวาดการ์ตูนอีกครั้ง มาดูกันครับ

1. ป่าวประกาศไปเลยในเว็บว่าเราจะวาดการ์ตูน กำลังจะมีซีรีย์ใหม่ บอกให้โลกรู้ครับ เพราะหากเราบอกเล่าเพื่อนๆ แล้ว ไม่ได้วาดตามคำสัญญา เพื่อนเราจะมาช่วยกดดันเราอีกทีครับ 555+ วิธีนี้เป็นการกดดันตัวเองทั้งในทางตรงและทางอ้อมในตัว

2. หาเพื่อนมาแข่งขัน ใครไม่วาดการ์ตูนต้องเลี้ยงข้าว วิธีการนี้ควรใช้เมื่อถึงอาการโคม่าไม่ยอมวาดการ์ตูนแล้ว ให้พาเพื่อนที่รักมา 1 คน ครับ แล้วท้ากับมันเลย ท้าสูหรือตูไม่ยอมวาดการ์ตูนต้องไปเลี้ยงข้าวหรือต้องเสียค่าปรับอะไรก็ว่าไป น่าจะช่วยสร้างความตื่นเต้นให้กับผู้วาดไม่น้อย วิธีนี้ตอนนี้พี่เอ็มใช้อยู่กับพี่โอมครับ ใครไม่วาดมาทีนี่เครียดกันเลย !!

รูปขนาดเล็ก
เรียน พี่น้องที่ทำการซื้อและขายเม้าส์ปากกามือสองในเว็บหรอยกู โปรดตรวจสอบข้อมูลและรายละเอียดของผู้ซื้อและผู้ขาย รวมถึงสินค้าเม้าส์ปากกามือสองให้ชัดเจน ก่อนตัดสินใจซื้อ ส่งมอบ และ โอนเงินกัน เพื่อความปลอดภัยนะคร้าบผม
M150 is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 06-07-2013   #2
Senior Member

HulaHoopBoy's Avatar

บล็อก: 2
ถ่ายทอดพลัง: 613
คะแนนหรอย: 292

เยี่ยมมมมมมมมมม

เก่า 06-07-2013   #3

nineorange's Avatar

บล็อก: 7
ถ่ายทอดพลัง: 114
คะแนนหรอย: 175

5555 ดีคับ เป็นอีกทางเลือกสำหรับคนขี้เกียจอย่างผม T^T
สำหรับผมขอบอกว่าทั้งจำเป็นและไม่จำเป็นครับ กดดันก็ดีกดดันตัวเองไว้ก่อน
แต่ถ้าวาดแล้วมันไม่ได้จริงๆ ก็พักทำกิจกรรมอย่างอื่นก่อนดีกว่าครับ จะได้ไม่เป็นภาระของลูกหลาน 5555

nineorange is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 06-07-2013   #4

ZAK STUDIO2's Avatar

ถ่ายทอดพลัง: 131
คะแนนหรอย: 81

555+ เจ๋งครับเเต่ตัวผมไม่ค่อยจะกดดันตัวเองเท่าไหร่เพราะก็เขียนงานออกมาเรื่อย ๆ ตามความอยากครับ 555+

ZAK STUDIO2 is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 07-07-2013   #5
Administrator

M150's Avatar

บล็อก: 62
ถ่ายทอดพลัง: 3,970
คะแนนหรอย: 2,576

ความจริงประเด็นนี้พี่เอ็มเขียนไว้ เพื่อไว้เตือนใจตัวเอง เพราะเวลาก้าวขึ้นสู่วัยผู้ใหญ่ มันมีอะไรมากมายหลายอย่างต้องทำจริงๆ ครับ เวลานอนแทบไม่มี เวลาให้คิดเรื่อยเปื่อยแบบสมัยเรียนไม่มีอยู่จริง ดังนั้นการเจียดเวลาอันแสนมีค่าของเราไปวาดนั้นอาจจะต้องมาจากการกดดันตัวเองให้วาดครับ เมื่อน้องๆ ถึงวัยเหล่านั้นและยังเล่นเว็บหรอยกูอยู่ อยากจะให้กลับมาเสวนากันอีกครั้ง พี่เอ็มจะได้มีเพื่อนคู่คิดวาดด้วยกันบ้างอะไรบ้าง ยินดีนะครับที่ได้ร่วมทางกันเสมอมา ขอบคุณมากครับ

เรียน พี่น้องที่ทำการซื้อและขายเม้าส์ปากกามือสองในเว็บหรอยกู โปรดตรวจสอบข้อมูลและรายละเอียดของผู้ซื้อและผู้ขาย รวมถึงสินค้าเม้าส์ปากกามือสองให้ชัดเจน ก่อนตัดสินใจซื้อ ส่งมอบ และ โอนเงินกัน เพื่อความปลอดภัยนะคร้าบผม
M150 is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 10-07-2013   #6

bankbcool's Avatar

ถ่ายทอดพลัง: 854
คะแนนหรอย: 677

อยากวาดก็วาด ไม่อยากก็ไม่ต้อง แต่ถ้ารักชอบการ์ตูน มันต้องวาด ที่สำคัญคนดังห้ามหยุดวาด

Tags
กดดันเขียนการ์ตูน, กดดันให้ตัวเอง, การ์ตูน, เขียนการ์ตูน, วาดการ์ตูน